Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคุณถึงชอบกีต้าร์โปร่งYamahaครับ  (อ่าน 49761 ครั้ง)

innerpower

• member
Re: ทำไมคุณถึงชอบกีต้าร์โปร่งYamahaครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 09:32:48 »
จำได้ลางๆ ว่าตอนเด็กเห็นคนเล่นกีต้าร์ยี่ห้อนี้แล้วเท่มาก พอมีโอกาสได้เป็นเจ้าของ
ได้ลองจับลองเล่นก็รู้สึกว่าเข้ามือดี คอจับง่าย แอ็คชั่นกำลังดี เสียงโอเค ชอบครับ  8)

nantfa

• member
Re: ทำไมคุณถึงชอบกีต้าร์โปร่งYamahaครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 09:42:38 »
ชอบที่มัน บ้านๆ ธรรมดาที่ใครๆ ก็มีปัญญาซื้อ  ไม่ไฮโซ ดิบ ๆ  เเต่ มีมาตรฐานเเละ เอกลัษณ์ในตัวมันเอง
เคยมีคนบอกว่า มาตรฐานซักตัว ถูกที่สุดก็ยามาฮ่า   ยัน   เเพงบักโกรกยัน hi end ก็ยามาฮ่า

เล่นกีต้าร์ โปร่ง ควรจะมี มาตินซักตัว  หรือถ้าชอบหลังเต่าก็ต้องมี โอเวชั่นซักตัว
เเต่ก่อนจะมี ทั้งสองตัวน้อยคนนักที่จะไม่มี ยามาฮ่าก่อน เเละมีชื่อรุ่นยามาฮ่าอยู่ในใจ อย่างน้อยก็ซักรุ่น นึง

มี yamaha กะเขาเหมือนกัน ได้มาจากน้องคนนึง เอามาขายให้

ตำหนิเยอะมาก มีรอยเปื้นหมึกเลอะๆ เทอะๆ มีคนเซ็นมาให้ (เเต่ ไม่คิดจะเช็ดออก)  เเถมซอกคอก็ร้าว

จริงๆ ผมไม่ได้ชอบหรอก เจ้าลายเซ็นเนี่ย 

คนรู้จักเจ้าของลายเซ็น " นี่เมิงไปเเบกให้เขาเซ็นมาเหรอ"

คนไม่รู้จักเจ้าของลายเซ็น " นี่เมิง บ้าหรือเปล่า เอาเมจิกไปเขียน เเละ ๆ เทะๆ "

เเถมบางคนว่า กีต้าร์ เสียงมันดี เพราะมีลายเซ็นต์   "อ้าว เวร เกี่ยวไหม(วะ) เนี่ย"

เเต่ก็นะ ผมชอบมันมาก 
ก็เพราะ

1.เป็นตัวเเรกที่ซื้อ หลังจากทิ้งไปเลย เนื่องจากการทำงาน ในรอบ สิบกว่าปี (เปิด เว็บกีต้าร์บ่อย เห็นเขามีเลยอยากได้)
2.ใฝ่รู้เรื่องต่างๆ เกี่ยวกับ yamaha ก็เพราะกีต้าร์ตัวนี้
3.เสียงดีมาก เคยเเบกไปเทียบ กับ 180 ป้ายเเดง กับน้าคนนึงในบ้านเรานี่เเหละ เขาก็บอกว่า ของเรา เสียงดีกว่าไม่รู้เขาหลอกเราหรือเปล่า
เเต่ ตอนเเรกที่ได้มา คิดว่าเสียงมันห่วยมาก (สงสัยมันเข้ากับ saddle กระดูก ไม่ได้)

ของผมรุ่น FG 345

นี่ถ้าเเบกไปถ้าไปมิทติ้ง  อีสาน เเล้วเจอตัวของน้ามุ่ย 
ผมกะจะโขมยเปลี่ยนเลยเอาจริงๆ เพราะ ดูรูปในกระทู้เเล้วสวยกว่าผมเยอะ   

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

Traveler

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 10:18:58 »
ชอบที่มัน บ้านๆ ธรรมดาที่ใครๆ ก็มีปัญญาซื้อ  ไม่ไฮโซ ดิบ ๆ  เเต่ มีมาตรฐานเเละ เอกลัษณ์ในตัวมันเอง
เคยมีคนบอกว่า มาตรฐานซักตัว ถูกที่สุดก็ยามาฮ่า   ยัน   เเพงบักโกรกยัน hi end ก็ยามาฮ่า

เล่นกีต้าร์ โปร่ง ควรจะมี มาตินซักตัว  หรือถ้าชอบหลังเต่าก็ต้องมี โอเวชั่นซักตัว
เเต่ก่อนจะมี ทั้งสองตัวน้อยคนนักที่จะไม่มี ยามาฮ่าก่อน เเละมีชื่อรุ่นยามาฮ่าอยู่ในใจ อย่างน้อยก็ซักรุ่น นึง

มี yamaha กะเขาเหมือนกัน ได้มาจากน้องคนนึง เอามาขายให้

ตำหนิเยอะมาก มีรอยเปื้นหมึกเลอะๆ เทอะๆ มีคนเซ็นมาให้ (เเต่ ไม่คิดจะเช็ดออก)  เเถมซอกคอก็ร้าว

จริงๆ ผมไม่ได้ชอบหรอก เจ้าลายเซ็นเนี่ย 

คนรู้จักเจ้าของลายเซ็น " นี่เมิงไปเเบกให้เขาเซ็นมาเหรอ"

คนไม่รู้จักเจ้าของลายเซ็น " นี่เมิง บ้าหรือเปล่า เอาเมจิกไปเขียน เเละ ๆ เทะๆ "

เเถมบางคนว่า กีต้าร์ เสียงมันดี เพราะมีลายเซ็นต์   "อ้าว เวร เกี่ยวไหม(วะ) เนี่ย"

เเต่ก็นะ ผมชอบมันมาก 
ก็เพราะ

1.เป็นตัวเเรกที่ซื้อ หลังจากทิ้งไปเลย เนื่องจากการทำงาน ในรอบ สิบกว่าปี (เปิด เว็บกีต้าร์บ่อย เห็นเขามีเลยอยากได้)
2.ใฝ่รู้เรื่องต่างๆ เกี่ยวกับ yamaha ก็เพราะกีต้าร์ตัวนี้
3.เสียงดีมาก เคยเเบกไปเทียบ กับ 180 ป้ายเเดง กับน้าคนนึงในบ้านเรานี่เเหละ เขาก็บอกว่า ของเรา เสียงดีกว่าไม่รู้เขาหลอกเราหรือเปล่า
เเต่ ตอนเเรกที่ได้มา คิดว่าเสียงมันห่วยมาก (สงสัยมันเข้ากับ saddle กระดูก ไม่ได้)

ของผมรุ่น FG 345

นี่ถ้าเเบกไปถ้าไปมิทติ้ง  อีสาน เเล้วเจอตัวของน้ามุ่ย 
ผมกะจะโขมยเปลี่ยนเลยเอาจริงๆ เพราะ ดูรูปในกระทู้เเล้วสวยกว่าผมเยอะ   

ตรงใจครับ
น้า Nantfa FG 345 มีเงินยังยากที่จะได้มานะครับ เพราะเจ้าตัวนี้หรือ FG 345 mark II นี่ล่ะทำให้ผมโหยหา Yamaha

free_053

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 10:26:42 »
ผมว่า YAMAHA เสียงมันกว้างอ่ะครับอาจไม่ได้มีโทนเสียนที่เด่นไปด้านใดด้านหนึ่ง
แบบพวก TAKAMINE,OVATION ซึ่งมีโทนเสียงที่เป็นเอกลักษณ์สูง
แต่เสียงของ YAMAHA จะคลอบคลุมเล่นได้กว้างๆแต่รู้ได้ว่าเสียงดีและเพราะแต่
ไม่โดดเด่นด้านโทนเสียงสักเท่าไหร่

aneng

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 10:38:54 »
เพราะมันผลิตมอเตอร์ไซด์ด้วยyamaha fino เออใช่ปล่าวนะมั่วสุดๆ :-*

aneng

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 10:47:51 »
ผมคว้ามอไซด์yamaha fg คู่ใจบิดออกไปพร้อมสะพายกีตาร์yamaha finoอยู่ด้านหลัง เท่ห์สุดๆเลย 8)

Traveler

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 10:50:05 »
ผมว่า YAMAHA เสียงมันกว้างอ่ะครับอาจไม่ได้มีโทนเสียนที่เด่นไปด้านใดด้านหนึ่ง
แบบพวก TAKAMINE,OVATION ซึ่งมีโทนเสียงที่เป็นเอกลักษณ์สูง
แต่เสียงของ YAMAHA จะคลอบคลุมเล่นได้กว้างๆแต่รู้ได้ว่าเสียงดีและเพราะแต่
ไม่โดดเด่นด้านโทนเสียงสักเท่าไหร่
จริงครับ กี่ตัวกี่ตัวเสียงเหมือนกันหมด แต่ผมว่านี่ล่ะเอกลักษณ์ของ Yamaha

Traveler

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 10:54:31 »
เพราะมันผลิตมอเตอร์ไซด์ด้วยyamaha fino เออใช่ปล่าวนะมั่วสุดๆ :-*
นี่ก็ใช่อีกเหมือนกัน ผมโตมากับ มอไซค์ Yamaha ทุกวันนี้ก็ใช้ Yamaha Mio และก็ฝันอยากจะมี Yamaha V-MAX อีกซักตัวนึงครับ  ;)

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 11:05:36 »
ขอผม Fino ครับ น้าตู่
ผมก็มีกับเขาเหมียน กัน ไอ้ Yamaha L-6 L-5E แต่ L-6 จากไปแล้ว
เหลื่อ L-5E  PU รุ่นนี้สุดยอดมากๆ แล้วมาเป็นรุ่น หายากกว่า L-5 ธรรมดา
ไม่ได้โม้ เพราะไม่ได้เป็นนักมวย
รักเธอนะ....กีต้าร์

aneng

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 11:09:01 »
 yamaha F1แชมป์โลกไปเลย.. ;D

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 11:50:30 »
ขอผม Fino ครับ น้าตู่
ผมก็มีกับเขาเหมียน กัน ไอ้ Yamaha L-6 L-5E แต่ L-6 จากไปแล้ว
เหลื่อ L-5E  PU รุ่นนี้สุดยอดมากๆ แล้วมาเป็นรุ่น หายากกว่า L-5 ธรรมดา
ไม่ได้โม้ เพราะไม่ได้เป็นนักมวย
น้าหำเบื่อเมื่อไรโทรหาน้องด้วยละกันนะ »_<
MUGEN_guitar_SHOP

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 11:52:47 »
อ๋อลืมไป อยากให้ไปลองรุ่น เก่าๆ ดู เสียงเค้ามีเอกลักษณ์เฉพาะตัวดีจริงๆ

Dokdiao

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 11:56:32 »
เสียงมีเอกลักษณ์ งานปราณีต ดีกว่ากีต้าร์ยี่ห้ออื่นๆในราคาระดับเดียวกัน

Traveler

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:02:07 »
อ๋อลืมไป อยากให้ไปลองรุ่น เก่าๆ ดู เสียงเค้ามีเอกลักษณ์เฉพาะตัวดีจริงๆ
ไปลองที่ไหนล่ะครับ

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:21:09 »
ตัวแรกผมก็ f310 ครับ

555+

หายไปได้ 5 ปีแล้ว TT

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:42:05 »
ไปลองที่ไหนล่ะครับ
เอ้อ สิไปลองอยู่ไส  ถ่ามาสกลฯ มี L-5E ให้ลอง
ขอนแก่น บ้านน้าตู่ APX,CPX ใครใกล้แถวนั้นไปลองได้คือกัน

เว้าแบบแปนๆ แบบหมอเปรม

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:46:11 »
ผมว่ามันเป็นแบรนด์ที่ติดหูอ่ะครับ แล้วมาตรฐานเค้าไม่่ว่ารุ่นไหนผลิตที่ไหนงานก็เนี๊ยบหมดครับ(เรื่องเสียงอีกเรื่องนึงนะครับ)
แต่ผมไม่ชอบรุ่นที่ผลิตอินโดครับผมว่าเสียงมันบางถึงบางมาก(กระป๋องเลยแหละครับ) เพราะเคยมี f-310 อยู่ตัวนึงแค่คอและactionเค้าปรับมาได้อย่างมาตรฐานครับ เล่นง่ายสบายมือ ยิ่งผู้หญิงยิ่งเหมาะเลยครับแบรนด์นี้คอมันเล็กดี แต่ก่อนตอนผมเด็กผมเห็นใครสะพายกระเป๋ากีต้าร์ yamaha มันดูเท่ห์มากเลยครับ แบบว่าดูมีเงินซื้อกีต้าร์แพงๆดูเป็นมืออาชีพ (เพราะตอนนั้นเรายังใช้ jojo อยู่เลยประกอบกับยังไม่รู็จักยี่ห้ออื่นเลย ตอนนั้นราคากีต้าร์ที่สามารถใขว่คว้าได้คงจะมีแค่ Futureเพราะงานดีคุ้มราคาครับ แต่พอได้สัมผัสกับ yamaha f-310 จริงๆ
ทำให้ผมแอนตี้แบรนด์นี้ไปช่วงนึงเลยครับ ว่ามันไม่คุ้มราคา แต่พอได้ศึกษามากขึ้นก็รู้ว่า yamaha รุ่นกลางถึงใหญ่เป็นอะไรที่คุ้มค่ามาก(ยกเว้นรุ่นเล็กครับ บอกคำเดียวว่าถ้าวัดที่เสียงไม่คุ้มเลย)
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

Peng

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:53:42 »

ผมชอบyamaha ตรงบาลานส์มันดีอะครับเล่นแนวไหนก็ได้
ผมชอบdesignของกีตาร์ด้วยครับโดยเฉพาะsilent เท่ห์ชะมัด...

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:57:40 »
นั้นสิ แต่ผมไม่เคยมียามาฮ่านะ จำได้ว่าตอนหัดเล่นยี่ห้อไรไม่รู้พี่ชายซื้อมา 1300 บาท action สูงโคตร แรกๆท้อเลยครับ ไม่ได้ศึกษาเลย ถ้ารู้คงปรับ action ไปนานแล้ว แหะๆ ตัวที่สองก็สนอง need อยากได้หลังเต่าหารู้ไม่ศึกษายี่ห้อ ได้ยี่ห้อ collection มาใช้จนทุกวันนี้ 7900 พอมาตอนนี้รู้สึกแพงมาสมัยนั้น เหอะๆ ตอนนี้ก็กำลังหาตัวใหม่อยู่ Yamaha cpx900 ก็อยู่ใน list ครับ

น้า winnie เหมือนผมเลย หัดใหม่ๆ เล่นตัว action สูงมากๆเล่นยาก
พอโตมาหน่อยเริ่มมองกีต้าดีๆมาหัด ดั๊นไปซื้อหลังเต่า collection ซะงั้น (ตอนนั้นไม่มีความรู้ครับ)

อ้าวมีคนเหมือนผมด้วยหรอ 555 แต่ปีก่อนไปซื้อ yamaha F210 สภาพใหม่มาเพราะเจ้าของซื้อมาไม่ได้เล่นเก็บอย่างดี เลยสอยมาพันกว่าบาท แต่มีเพื่อนอีกคนอยากเล่นก็เลยยกให้เค้าไปเลยครับ ตีคอร์ดเสียงดี คุณภาพเค้าดีจริงๆ (กำลังจะขอเอากลับมาจากเพื่อนอ่ะ ครับเพราะตอนนี้มันหนีไปเล่นอุ๊ค)

npas

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 14:16:17 »
ผมว่า F310 กับ สายyamaha (สายใหม่ๆนะ) เสียงดีนะครับ แหลมใส เสียงกลางเด่นชัด เสียงแบบนี้แหละทำให้ผมสอยมันมาตัวหนึ่ง แต่พอเล่นไปได้ 1สัปดาห์ เสียงมันทึบลง เสียงกลางหาย    ไม่เพราะเลยครับ แต่พอทำใจได้ เพราะสายกีตาร์มันจะคงสภาพเสียงที่ดี ที่ถูกใจเราได้ระดับหนึ่งเท่านั้น อีกเหตุผลหนึ่งที่ชอบyamaha คือ มันซื้อง่าย ขายคล่อง เหมือน NOKIA เหมือน TOYOTA ล่ะครับ ;D ;D ;D