Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคุณถึงชอบกีต้าร์โปร่งYamahaครับ  (อ่าน 49629 ครั้ง)

Martin B.Taylor

• member
ทำไมคุณถึงชอบกีต้าร์โปร่งYamahaครับ
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 20:23:18 »
Yamaha Guitar ชื่อนี้มันเป็นอะไรที่มีมนต์ขลังจริงๆใครมีความหลังยังไงเล่าสู่กันฟังบ้าง
สำหรับผมตอนเด็กๆเห็นรุ่นพี่แถวบ้านเขาเล่นกันเราไปขอจับขอลองมันไม่ยอมให้จับเลย :o
บอกว่าของเเพง งกจริงๆ ตอนนั้นก็ราวๆ3พันได้มั้ง ก็แพงมากสำหรับเราด้วย
เลยตั้งใจไว้ว่าสักวันนึงต้องเก็บตังค์ซื้อให้ได้ ระหว่างนั้ก็ก้มหน้าก้มตาเล่นFujiyama
ตัวละ400ไปก่อน5555
เก็บตังค์นานราวๆ3ปีถึงได้มาครอบครองFG-340 สำหรับเด็กๆอย่างผมเสียงมันดีมากๆจนลืม
fujiyama เพื่อนยากเสียสนิทเลย 8) 8) 8)555
ผมว่ายามาฮ่าน่าจะเป็นกีต้าร์สามัญประจำบ้านของคนไทยเหมือนกันนะครับ ;D ;D

winnie

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมคุณถึงชอบกีต้าร์โปร่งYamahaครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 20:42:10 »
นั้นสิ แต่ผมไม่เคยมียามาฮ่านะ จำได้ว่าตอนหัดเล่นยี่ห้อไรไม่รู้พี่ชายซื้อมา 1300 บาท action สูงโคตร แรกๆท้อเลยครับ ไม่ได้ศึกษาเลย ถ้ารู้คงปรับ action ไปนานแล้ว แหะๆ ตัวที่สองก็สนอง need อยากได้หลังเต่าหารู้ไม่ศึกษายี่ห้อ ได้ยี่ห้อ collection มาใช้จนทุกวันนี้ 7900 พอมาตอนนี้รู้สึกแพงมาสมัยนั้น เหอะๆ ตอนนี้ก็กำลังหาตัวใหม่อยู่ Yamaha cpx900 ก็อยู่ใน list ครับ

Dokdiao

• member
Re: ทำไมคุณถึงชอบกีต้าร์โปร่งYamahaครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 20:46:59 »
ตามความคิดผม กีต้าร์ยามาฮ่าเป็นกีต้าร์ที่มีคุณภาพ  งานปราณีต  และราคาไม่เกินเอื้อมจนเกินไป  มีการผลิตมาอย่างยาวนาน  บางรุ่นถึงกับเป็นของสะสมมากกว่าเอาไว้ใช้เล่น  เป็นกีต้าร์แบรนด์ตํานานอีกแบรนด์หนึ่งเลยก็ว่าได้

Newnxt

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 20:55:46 »
เพราะความทรงจำในวัยเด็กมั้งครับ ใครได้ถือยามาฮ่านี่เท่ห์มากๆ
การที่ยอมรับว่าไม่รู้นั้น ก็คือความที่รู้แล้ว

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 20:57:08 »
หลายคนที่ไม่เคยเล่นกีตาร์จะดูถูกyamahaเป็นส่วนใหญ่น่ะครับ (เพื่อนผมเองแหละ:D)

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 21:13:20 »
ผมว่า รุ่นสูงๆเค้าหนะ ดีจริงครับผมยอมรับ (อยากได้รุ่นจัมโบ้) แต่ถ้าเป็นตัว F210 F310 ผมว่า มันไม่คุ้มราคาครับ สำหรับราคาเท่านี้ เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

katika

• member
  • Feel good~
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 21:14:02 »
ของผมได้ Yamaha F310 มาตัวแรกเลย เมื่อ 2 ปีที่แล้ว อี๊ซื้อให้เป็นของขวัญวันเกิด และยังใช้ตัวนี้เล่นอยู่ คงเพราะได้กีต้าร์ที่ได้มาตรฐาน action ไม่สูง คอก็เล็ก ทำให้พัฒนาการผมเร็วกว่าเพื่อนที่เล่นมาก่อนผมเป็นปี(ของเพื่อนเป็นกีต้าร์พม่า ^^) ขอบคุณอี๊และYamaha มากๆ ^^

katika

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 21:15:10 »
ผมว่า รุ่นสูงๆเค้าหนะ ดีจริงครับผมยอมรับ (อยากได้รุ่นจัมโบ้) แต่ถ้าเป็นตัว F210 F310 ผมว่า มันไม่คุ้มราคาครับ สำหรับราคาเท่านี้ เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น

ตอนนี้ F310 ขายเท่าไหร่เหรอครับ

Newnxt

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 21:23:01 »

ตอนนี้ F310 ขายเท่าไหร่เหรอครับ

น่าจะ 3500-3700 มือหนึ่งนะครับ
การที่ยอมรับว่าไม่รู้นั้น ก็คือความที่รู้แล้ว

mermirud

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 21:29:48 »
มีในเว็บขาย 3500 ครับ

aneng

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 23:50:13 »
เอาว่าใครไม่เคยจับมัน(yamaha)ถือว่าเสียชาติเกิดมาเป็นมือกีตาร์ละกัน...เพราะกีตาร์ถ้ามาตรฐานไม่ผ่านyamahaขึ้นมาคงเป็นกีตาร์แบบเก็บตั้งคู่กับไม้กวาดแล้วหล่ะครับ...(ของผมเพียบเลย) ;D

katika

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 23:53:46 »

น่าจะ 3500-3700 มือหนึ่งนะครับ

ในราคาประมาณนี้มีรุ่นไหนที่ดีกว่า F310 เหรอครับ เผื่อไว้แนะนำ เพื่อนๆน้องครับ

lekhaew

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 00:52:07 »
เป็นกีตาร์ยี่ห้อ yamaha เป็นยี่ห้อในฝันของผมยี่ห้อนึงเลยครับ

ชอบมากๆ โดยเฉพาะ รุ่นที่เป็น ลูกบิดสีทอง

แม้ปัจจุบันยังไม่มียี่ห้อไว้ครอบครองสักตัว

แต่เมื่อเวลาและโอกาสมาถึง จะต้องคว้ามาสักตัวให้ได้ครับ

ตอนนี้เล็งๆ ll-16 หรือไม่ก็ vintage japan สักตัว แต่ตังค์ยังไม่พร้อม -*-''
Applause, Antonio Sanchez s-20, Taka ED55SC, Morris W30, FG-360

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 01:01:51 »

ในราคาประมาณนี้มีรุ่นไหนที่ดีกว่า F310 เหรอครับ เผื่อไว้แนะนำ เพื่อนๆน้องครับ

พวก Future Vivid paramount ก็ดีครับ ราคาประมาณนี้ มีหลายรุ่นครับ ต้องลองดูครับ
Future นี่ เสียงเกินราคาจริงๆครับ งานก็ดี vivid ก็เสียงดีครับ แต่งานไม่ค่อยดี
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 02:16:35 »
เป็นเรื่องปกติ กีต้ามาตรฐาน ราคาประหยัดดี เสียงก็ OK
facebook.com/byrt21

Romeoy2k

• member
    • www.eg-ultimate.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 02:58:48 »
เป็นตัวแรกที่ จับ หัดเล่น (ของน้าชาย) เป็นตัวแรกที่ซื้อ .. แต่ตัวต่อไปไม่ใช่ YAMAHA ละอิๆ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 07:11:46 »
โดยส่วนตัวผมไม่ชอบโทนเสียงของyamahaครับ แต่ยอมรับว่าเป็นกีต้าร์ที่มาตฐานดีรุ่นนึงของโลกเลย
MUGEN_guitar_SHOP

kriengkri

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 07:42:58 »
นั้นสิ แต่ผมไม่เคยมียามาฮ่านะ จำได้ว่าตอนหัดเล่นยี่ห้อไรไม่รู้พี่ชายซื้อมา 1300 บาท action สูงโคตร แรกๆท้อเลยครับ ไม่ได้ศึกษาเลย ถ้ารู้คงปรับ action ไปนานแล้ว แหะๆ ตัวที่สองก็สนอง need อยากได้หลังเต่าหารู้ไม่ศึกษายี่ห้อ ได้ยี่ห้อ collection มาใช้จนทุกวันนี้ 7900 พอมาตอนนี้รู้สึกแพงมาสมัยนั้น เหอะๆ ตอนนี้ก็กำลังหาตัวใหม่อยู่ Yamaha cpx900 ก็อยู่ใน list ครับ

น้า winnie เหมือนผมเลย หัดใหม่ๆ เล่นตัว action สูงมากๆเล่นยาก
พอโตมาหน่อยเริ่มมองกีต้าดีๆมาหัด ดั๊นไปซื้อหลังเต่า collection ซะงั้น (ตอนนั้นไม่มีความรู้ครับ)

npas

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 08:55:36 »
ของผมได้ Yamaha F310 มาตัวแรกเลย เมื่อ 2 ปีที่แล้ว อี๊ซื้อให้เป็นของขวัญวันเกิด และยังใช้ตัวนี้เล่นอยู่ คงเพราะได้กีต้าร์ที่ได้มาตรฐาน action ไม่สูง คอก็เล็ก ทำให้พัฒนาการผมเร็วกว่าเพื่อนที่เล่นมาก่อนผมเป็นปี(ของเพื่อนเป็นกีต้าร์พม่า ^^) ขอบคุณอี๊และYamaha มากๆ ^^
เรื่องทำให้พัฒนาการเร็วขึ้น จริงครับ มันเล่นง่าย เจ็บนิ้วน้อยกว่ายี่ห้ออื่น ตอนเด็กๆผมยืมเค้ามาเล่นแล้วติดใจ เจ้าของเค้าแต่งfret ต่ำๆ แต่งactionมาดี ทุกวันนี้ยังไม่รู้เลยว่ามันรุ่นอะไร รู้แต่ว่าเป็น yamaha จัมโบ้ ราคา 3000กว่าบาท เมื่อ20กว่าปีที่แล้ว (ปี1986)

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 09:16:54 »
มีมนต์ขล้ง สินค้าเค้าดีครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!