Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จะไปซื้อไอ้ตัว Capo ต้องเลือกยังไงบ้างค่ะ  (อ่าน 48407 ครั้ง)

coolclub

• member
Re: จะไปซื้อไอ้ตัว Capo ต้องเลือกยังไงบ้างค่ะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:39:38 »
ขอถามต่อหน่อยครับ คาโป้ แบบทีมีลูกล้อ ด้นหลังหรือด้านหน้าก็ไม่รู้ เพื่อ ลากเปลี่ยนคีย์ได้  จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ

แบบ ในวิดิโอ อันนี้ แต่ว่า จะหาซื้อแบบใส่กีต้าร์คลาสสิค   ผมว่า จะหาซื้อ มาซักอันเพื่อ เล่น เพลงนี้ให้เมียผมฟัง  บ้าง
รบกวนหน่อยครับ

(Titanic Theme) My Heart Will Go On - Sungha Jung

ns pro ดูแนะนำใช้งานนาที 1:43
ใช้ slide capo ระวังคอกีตาร์จะเป็นรอย ดูตรงนาที 4:38

Capos. Which are the best guitar capos?

Return To A=432hz

nhoy

• member
Re: จะไปซื้อไอ้ตัว Capo ต้องเลือกยังไงบ้างค่ะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 14:43:05 »
Planet Waves NS Capo มันแน่นดีไหมละครับ
แน่นกำลังดีครับ  อยู่ที่เราหมุนกำหนดแรงกดตามต้องการครับ
เรียนว่า Capo ที่ดีควรมีแรงกดที่พอเหมาะ ไม่แน่นหรือหลวมจนเกินไปครับ
เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ ผมใช้capo planet wave dual actionอนยุ่แบบปรับแรงกดเหมือนกัน ปกติผมจะหมุนให้มันสุดแล้วก็หนีบเสียงจะได้ไม่มีbuzzแบบนี้ผมทำผิดใช่เปล่าครับ
แล้วผมก็หนีบใกล้เฟรทด้วยครับ
เรียนว่าหมุนให้อยู่ในลักษณะกลางๆ แล้วค่อยหมุนปรับให้พอเหมาะเวลาคาดในแต่ละเฟรทก็ดีครับ เอาเพียงพอดีที่ไม่ Buzz จะดีที่สุดครับ ไม่ต้องให้แน่นจนเกินไป
การหนีบใกล้เฟรทเป็นวิธีคาด Capo ที่ถูกแล้วครับ
ผมเองก็มี Planet Waves Dual Action เช่นกัน แต่ไม่ได้ใช้  ผมชอบตัว NS PRO มากกว่าครับ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 15:46:40 »
Planet Waves NS Capo มันแน่นดีไหมละครับ
แน่นกำลังดีครับ  อยู่ที่เราหมุนกำหนดแรงกดตามต้องการครับ
เรียนว่า Capo ที่ดีควรมีแรงกดที่พอเหมาะ ไม่แน่นหรือหลวมจนเกินไปครับ
เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ ผมใช้capo planet wave dual actionอนยุ่แบบปรับแรงกดเหมือนกัน ปกติผมจะหมุนให้มันสุดแล้วก็หนีบเสียงจะได้ไม่มีbuzzแบบนี้ผมทำผิดใช่เปล่าครับ
แล้วผมก็หนีบใกล้เฟรทด้วยครับ
เรียนว่าหมุนให้อยู่ในลักษณะกลางๆ แล้วค่อยหมุนปรับให้พอเหมาะเวลาคาดในแต่ละเฟรทก็ดีครับ เอาเพียงพอดีที่ไม่ Buzz จะดีที่สุดครับ ไม่ต้องให้แน่นจนเกินไป
การหนีบใกล้เฟรทเป็นวิธีคาด Capo ที่ถูกแล้วครับ
ผมเองก็มี Planet Waves Dual Action เช่นกัน แต่ไม่ได้ใช้  ผมชอบตัว NS PRO มากกว่าครับ

ขอบคุณครับผม