Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ชิงชัน..ยกนิ้วให้  (อ่าน 12896 ครั้ง)

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: กีตาร์ชิงชัน..ยกนิ้วให้
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 21:49:58 »
จัดมาแล้ว ทรง GA อีกสองเดือน เจอกันครับ
มีน้าๆ แอบ สั่งทั้งกีต้าร์ ทั้งอุ๊คหลายคิวเลยครับ

กำลังสนใจทำทรง GA Cutaway เหมือนกันครับ แต่ชั่งใจกับทรง OM Cutaway เหมือนกัน กำลังหาความรู้เพิ่มมันให้เสียงต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ กำลังพยายามหาเวลาไปลองหลายๆตัว กับหลายๆไม้ หาเสียงกับทรงที่กำลังต้องการ

น้า Sira สั่งทำสเปกไม้อะไรเอ่ย?

GA จะให้เสียงที่หนาและลึกกว่า OM นิดหน่อยครับ
ถ้าอยากได้ทรง OM ที่ให้เสียงคล้ายๆ GA ต้องสั่งแบบ OM Deep Body ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

sira

• member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 21:50:27 »
จัดมาแล้ว ทรง GA อีกสองเดือน เจอกันครับ
มีน้าๆ แอบ สั่งทั้งกีต้าร์ ทั้งอุ๊คหลายคิวเลยครับ

กำลังสนใจทำทรง GA Cutaway เหมือนกันครับ แต่ชั่งใจกับทรง OM Cutaway เหมือนกัน กำลังหาความรู้เพิ่มมันให้เสียงต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ กำลังพยายามหาเวลาไปลองหลายๆตัว กับหลายๆไม้ หาเสียงกับทรงที่กำลังต้องการ

น้า Sira สั่งทำสเปกไม้อะไรเอ่ย?

Top = Western Red Cedar
Back - Side = Indain rose wood

ตามนี้ครับผม

ไม่สั่ง ชิงชัน ไปเลยหละครับ
เสียงมันดีกว่ากันมากเลยนะครับ

เปลี่ยนใจยังทันนะนี่   ;D
!!! Just Play It !!!

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 22:19:55 »

Top = Western Red Cedar
Back - Side = Indain rose wood

ตามนี้ครับผม

ไม่สั่ง ชิงชัน ไปเลยหละครับ
เสียงมันดีกว่ากันมากเลยนะครับ

เปลี่ยนใจยังทันนะนี่   ;D

ชิงชัน มันเทียบชั้น บลาซิลเลี่ยน โรสวูด เลยนะครับ (ยั่วๆ ฮ่า ฮ่า)
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 22:34:41 »

อีกไม่นาน จะได้เห็น  Custom  GS Mini Deep Body  All Solid  Top : Red Cedar ,  Back / Side  ชิงชัน ไทยแท้ ๆ  (Scale length  24  ใส่สายกีต้าร์ เบอร์ 0.12 ได้)

ยังไงก็เป็นกำลังใจ ให้หน่วยกล้าตาย กันหน่อย นะครับ

Finger Picking Style

sira

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 23:02:53 »

อีกไม่นาน จะได้เห็น  Custom  GS Mini Deep Body  All Solid  Top : Red Cedar ,  Back / Side  ชิงชัน ไทยแท้ ๆ  (Scale length  24  ใส่สายกีต้าร์ เบอร์ 0.12 ได้)

ยังไงก็เป็นกำลังใจ ให้หน่วยกล้าตาย กันหน่อย นะครับ

เสือสุ่มเพียบเลยครับ   ;D

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 13:45:00 »

อีกไม่นาน จะได้เห็น  Custom  GS Mini Deep Body  All Solid  Top : Red Cedar ,  Back / Side  ชิงชัน ไทยแท้ ๆ  (Scale length  24  ใส่สายกีต้าร์ เบอร์ 0.12 ได้)

น้า Sira รอฟังเสียง Custom ตัวล่าสุดของน้ากวางก็ดีนะครับ เพราะสเปกใกล้กับที่น้า sira ต้องการเลย ลองฟังเสียงตัวเป็นๆตัดสินใจง่ายกว่าเยอะ เพราะผมว่าถ้าได้ไปลองจริงๆ สเปกผมอาจจะเปลี่ยนไปก็ได้ อิอิ

sira

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 19:23:53 »

น้า Sira รอฟังเสียง Custom ตัวล่าสุดของน้ากวางก็ดีนะครับ เพราะสเปกใกล้กับที่น้า sira ต้องการเลย ลองฟังเสียงตัวเป็นๆตัดสินใจง่ายกว่าเยอะ เพราะผมว่าถ้าได้ไปลองจริงๆ สเปกผมอาจจะเปลี่ยนไปก็ได้ อิอิ

จัดไปครับ ไม้ชิงชัน rosewood เมืองไทย

แค่เคาะ ฟัง เสียงแผ่นไม้เปล่า ก็ต่างจาก indian rosewood เยอะเลยครับ
ผมว่า ใกล้ เคียง กับ brazillian rosewood เลยครับ แต่ค่าตัวต่างกันหลายเท่าครับ
น้ากวางน่าจะให้คำตอบ ได้ดีกว่าเพื่อน เพราะมีกีต้าร์เทพๆ หลายตัว ยังมาเล่นชิงชัน เลยครับ

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 19:33:46 »

แค่เคาะ ฟัง เสียงแผ่นไม้เปล่า ก็ต่างจาก indian rosewood เยอะเลยครับ
ผมว่า ใกล้ เคียง กับ brazillian rosewood เลยครับ แต่ค่าตัวต่างกันหลายเท่าครับ

เป็นไงล่ะ...  แค่ลองเคาะแผ่นไม้ชิงชันเปล่า ๆ เทียบกับ Indian Rosewood  ยังได้ยินเสียง จนหลอนไปขนาดนี้

ลองได้ประกบกับ Western Red Cedar เมื่อไร?  ไม่อยากจะพูดเลยว่า  ได้ยินเสียงแรก กีต้าร์ตัวนี้ เมื่อไร?  โลกทั้งใบ.. อยู่ที่นาย คนเดียว...  555

sira

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 20:05:31 »

เป็นไงล่ะ...  แค่ลองเคาะแผ่นไม้ชิงชันเปล่า ๆ เทียบกับ Indian Rosewood  ยังได้ยินเสียง จนหลอนไปขนาดนี้

ลองได้ประกบกับ Western Red Cedar เมื่อไร?  ไม่อยากจะพูดเลยว่า  ได้ยินเสียงแรก กีต้าร์ตัวนี้ เมื่อไร?  โลกทั้งใบ.. อยู่ที่นาย คนเดียว...  555

ใจง่าย จัดตาม น้ากวาง แล้วครับ

dho

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 22:29:40 »
กลับมาแล้วครับ...ไปเข้าค่ายลูกเสือที่สระบุรีเลี้ยวขวาที่ค่ายนวภพมา..
พี่น้องท่านใดต้องการฟังกีตาร์ไม้ชิงชันวันที่18กพ55เชิญมาฟังครับ..
และก็ขอคารวะน้ากวางเลยพร้อมท้าชนกีตาร์น้ากวางครับ..
และก็ขอบอกสำหรับพี่น้องที่ลังเลอยู่กับกีตาร์ไม้ชิงชัน..
ทำเถอะครับเสียเงินตอนนี้ดีกว่า..อย่ารออีกเลย..

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 22:58:06 »

ใจง่าย จัดตาม น้ากวาง แล้วครับ

ในกระทู้ก่อนหน้านี้  หน่วยคอมมานโด ได้เกริ่นไว้แล้วนะครับ ว่า  " และที่สำคัญ ที่สุด  อย่าเพิ่งเชื่อในสิ่งที่ผมบอก  ถ้ายังไม่มีโอกาสมาสัมผัสกีต้าร์ Custom Made ตัวจริง ๆ "

แต่น้า sira  (คงร้อนใจ และใจร้อน)  ไม่ยอมรอ ลองสัมผัสกีต้าร์ไม้ชิงชัน ดูก่อน  เดี๋ยว กีต้าร์เสร็จสมบูรณ์ออกมาแล้ว ไม่โดนใจ  อย่ามาโทษกัน นะครับ  อิ.. อิ..

พอดีเมื่อช่วงค่ำ ๆ ได้มีโอกาสคุยกระซิบกระซาบ  กับ น้าประเสริฐ  อดีตท่านผู้บริหาร NNG  กระซิบกันเรื่องการทำกีต้าร์ Custom ไม้ชิงชัน และไม้อื่น ๆ หลายชนิดด้วย

ท่านบอกว่า (ด้วยความรู้ที่แน่น เอี๊ยด..)  ช่วงที่ยังอยู่ NNG  ก็มีการทำกีต้าร์ไม้ชิงชัน เป็นหลักสิบ ตัวขึ้นไป ในสเปคสูง ๆ ให้กับนักดนตรี และนักสะสมกีต้าร์ ชาวต่างประเทศแทบทั้งหมด

และคนทำ คนสร้าง กีต้าร์ ในช่วงเวลานั้น  ก็คือ ช่างเอ๋ นี่แหละ  และหากเป็นกีต้าร์ ที่เป็นสเปคแบบนี้  ไม้แบบนี้  ความต้องการแบบนี้  แบบเดียวกัน กับกีต้าร์ของ น้า sira นี่แหละ

และหากทำโดยช่างฝีมือทำกีต้าร์ ในยุโรป หรือในอเมริกา  จะต้องเตรียมเงินไปรับกีต้าร์ ไม่ต่ำกว่า 1 หมื่นเหรียญ U.S หรือมากกว่า แน่นอน

ผมลองนั่งนับนิ้วดูแล้ว  อากาศที่อุตรดิตถ์ ในเวลานี้ ที่ว่าหนาว และเย็น  ยิ่งเหมือนกำลังมีหิมะ ตกหนัก เพิ่มเข้ามาอีก  จนหนาวเหน็บ สะท้านขั้วหัวใจ ดวงน้อย ๆ

และยิ่งหนาวสุดขั้วขึ้นไปอีก ตรงคำกระซิบกระซาบ เบา ๆ สุดท้าย ว่า  วันนี้ ให้ช่างเอ๋ ขึ้น Dreadnought  สเปคเดียวกัน แต่อาจสูงกว่า น้า sira แค่เส้นยาแดงผ่าแปด  อีกตัว แหล่วววว...

และยังเปรย ๆ เหมือนอยากให้ได้ยินว่า  หลายปีที่ผ่านมา  ได้ผ่านการเรียนรู้เรื่องไม้ เรื่องเทคนิคและขั้นตอนขบวนการผลิต การสร้างกีต้าร์ การตลาด การตั้งราคา การซื้อขาย การดูแลรักษากีต้าร์

รวมทั้งพบปะผู้คนที่มีประสบการณ์ด้านการสร้างกีต้าร์ การใช้กีต้าร์  ที่มีชื่อเสียงทั้งใน และต่างประเทศ  มามากมาย จนแทบไล่รายชื่อคน รายชื่อประเทศ ที่เคยทำ เคยสร้างกีต้าร์ ส่งไปให้

และน้าประเสริฐ ท่านก็เลือก ช่างเอ๋  เป็นผู้ทำ  ผู้สร้างกีต้าร์  ตัวล่าสุดในวันนี้ ให้กับท่าน  ผมไม่รู้ว่าจะแปล หรือสรุปความคิด หรือคำตอบ ได้ยังไง? เลยกระซิบต่อ ให้น้า sira คิดเอง ต่อแล้วกัน

dho

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 23:12:38 »
ช่วงท้าชนครับ...ขอท้าชนระหว่างกีตาร์น้ากวางกับGuitar Dhoและขอท้าชนกีตาร์เฮียประเสริฐกับGuitar Dho ที่บ้านอาจารย์เอ๋ได้ทุกเมื่อครับ..(ทำให้เขาหมั่นไส้จะได้เจอกันบ่อยๆ)

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 00:15:31 »

กีต้าร์ 3 ตัว ที่น้า dho  ท้าชน นั้น  จะชนกันในวัน เวลา สถานที่ไหน ?  ก็ยินดีร่วมงานครับ  แต่ว่า ผลของการท้าชน  รับรองได้ว่า  ไม่มีใครบาดเจ็บ หรือพ่ายแพ้จนต้องเสียใจ หรอกครับ

แต่คนที่จะเจ็บตัว  ก็คือ เหล่าบรรดากองเชียร์ ที่เข้ามาชมการประลองท้าชน ทั้งหลาย นั่นแหละครับ  ที่อาจเลือดออกซิบ ๆ จนอดใจไว้ไม่อยู่  ทนรอแต่ดูอย่างเดียวไม่ไหว ช้าไม่ได้แล้ว

และคนที่จะเดือดร้อนมากที่สุด  ก็คือ  ช่างเอ๋ และอาจารย์ต้อม  ที่จะแทบไม่มีเวลาว่าง ไม่เห็นแสงดาว แสงเดือน แสงตะวัน อย่างที่เคยเห็น กันอีกแล้ว...

dho

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 09:04:19 »
แค่กีตาร์เกิดใหม่ไม่กี่เดือนเสียงยังได้ขนาดนี้..ถ้ากีตาร์ครบปี2ปีเสียงชัดมากๆเลยแหละ...กาลเวลาจะบอกทุกสิ่ง.

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 09:25:59 »
ได้ฟังน้ากวางบรรยายซะ น้า Sira คงอยากให้กีต้าร์เสร็จวันเสร็จพรุ่ง แน่นอน 555

รู้สึกดีใจกับ กีต้าร์ที่ทำโดยคนไทยนะครับ คุณภาพไม่ได้ด้อยกว่าแบรนด์ตำนานเลยทีเดียว...

sira

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 15:59:14 »
ขอบคุณพี่กวางมากครับ
แค่ได้รับความรู้จากพี่เท่านี้
ก็มากกว่าประสบการณ์ ที่ลองผิดลองถูก
กับกี่ต้าร์แพงๆมามากมายครับ
ผมเองเล่นไม่ได้เก่งอะไรเลย
แค่ตีคอร์ด เขี่ย กีต้าร์เล่นๆไป
แค่ได้ฟังเสียงก็มีความสุขแล้วครับ

INeedYou

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 00:53:50 »
ภูมิใจในไม้ไทยจริงๆๆ เลย อยากมีโอกาสสัมผัสบ้างจัง
ตอนนี้อยู่ในช่วง "บ้ายี่ห้อ" อยู่ครับน้า คาดว่าอาการจะทุเลาลง หลังจากได้ดับกิเลสจนครบ

แล้วก็คงอยากได้ กีตาร์ไม้ไทยจากฝีมือคนไทย มาไว้กอดสักตัว
เวลาอัดลง youtube มันคงได้คุณค่าดี เท่ห์ดีด้วย

plam

• member
  • GUITAR LOVER
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 09:46:27 »
ด้อมๆมองๆ