Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ชิงชัน..ยกนิ้วให้  (อ่าน 12898 ครั้ง)

dho

• member
กีตาร์ชิงชัน..ยกนิ้วให้
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 21:29:29 »
พบกับหน่วยสวาทที่กล้าทำกีตาร์ชิงชันไม้ไทยของเรา..ยกนิ้วให้กับน้ากวางอุตรดิตถ์..อุตรดิตถ์เขียนผิดนะแก้หน่อยน้ากวาง.

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

OLARN

• member
    • OLARN2000
Re: กีตาร์ชิงชัน..ยกนิ้วให้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 00:22:34 »
เยี่ยมไปเลยครับ
อยากได้ยินเสียงชิงชัน ;D

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 09:56:36 »
เสียงดี คุ้มเกินราคาเลยครับ
Line id: 081-8718003

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:08:50 »
รอชม รอฟังคลิป อยู่ครับ
รักเธอนะ....กีต้าร์

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:11:42 »
รอคลิปเทพๆจากน้ากวางครับ

ปล. เสื้อน้ากวางลายโดนใจมาก อิอิ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:49:21 »

เป็นพวกกล้าตาย กล้าเจ็บ  อยากลองของ (พวกบ้า) 

แต่ที่ไหนได้  เผลอ ๆ พวกกีต้าร์ แบรนด์ดัง ๆ ราคาแพง ๆ  ถ้าได้ลองสัมผัส  ได้รู้แล้ว  จะรู้สึกเจ็บปวด กว่าผมเยอะ  ในขณะที่ผม กลับมีความสุขมาก

ที่มีกีต้าร์ไม้ไทย ๆ  แท้ ๆ  ฝีมือช่างไทย ๆ แท้ ๆ  ที่สวยงาม และมีคุณภาพแท้ ๆ  มากกว่า กีต้าร์แบรนด์ดัง  ราคาแพง  ที่ผมมีครอบครองอยู่ในเวลานี้ ซะอีก...

( กีต้าร์ ไม้ชิงชัน  ตัวในรูป  เป็นของ คุณประเสริฐ  อดีตท่านผู้บริหาร NNG  เป็นกีต้าร์ไมชิงชัน อีกตัวหนึ่ง  ที่สร้างขึ้นพร้อมกัน  ในคราวเดียวกัน)

Finger Picking Style

Vintage Girl

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 13:09:32 »
เราอ่านเป็น ชิงชัง ตลอดเลย ทุกวันนี้ก็อ่านยังงั้นอยู่

วัวก้ออ่านว่า งัว เฮ้อ
มงูวว

winnie

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 13:35:37 »
อยากยลแล้วน้ากวาง >_<

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 15:21:28 »

กำลัง สร้างความคุ้นเคย  ให้มันเชื่อง  ให้สั่งได้ดั่งใจ ซะก่อน  แล้วกำลังหา Location สวย ๆ ถ่ายรูปคุ่กับกีต้าร์ ฝาแผด ทั้ง 2 ตัว

และกำลังหาทำเพลง ทำคลิป ประกอบเสียงกีต้าร์  (กำลังแกะเพลงใหม่ อยู่)  เสร็จเมื่อไร  จะได้ up ขึ้นไป พร้อมกันหมด ทีเดียว...  รอ นิด นุง...

winnie

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 19:54:38 »

กำลัง สร้างความคุ้นเคย  ให้มันเชื่อง  ให้สั่งได้ดั่งใจ ซะก่อน  แล้วกำลังหา Location สวย ๆ ถ่ายรูปคุ่กับกีต้าร์ ฝาแผด ทั้ง 2 ตัว

และกำลังหาทำเพลง ทำคลิป ประกอบเสียงกีต้าร์  (กำลังแกะเพลงใหม่ อยู่)  เสร็จเมื่อไร  จะได้ up ขึ้นไป พร้อมกันหมด ทีเดียว...  รอ นิด นุง...

ตั้งชาวุ้นรอเลยหละครับ อิอิ

bestboss

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 20:18:35 »
ขอทราบราคา+spec ทั้งหมดของกีต้าน้ากวางได้ไหมอะครับถ้าไม่สะดวกหลังไมค์ได้นะครับ [email protected]

artism

• member
    • Artism Facebook
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 20:27:00 »
ขอทราบราคา+spec ทั้งหมดของกีต้าน้ากวางได้ไหมอะครับถ้าไม่สะดวกหลังไมค์ได้นะครับ [email protected]
ผมก็อยากทราบครับ อยากครอบครองด้วย อิอิ
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 20:39:40 »
ดีใจกับน้ากวาง ด้วยครับ  กับกีต้าร์ Custom Made ฝีมือช่างไทยครับ :)

winnie

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 20:42:40 »
มีคนสนใจเยอะ น้ากวางเปิดเผยในนี้ก็น่าจะไม่ติดปัญหามั้งครับ เพราะผมก็สนใจ กำลังเก็บเงินอยู่ มีสเปกในใจแล้วด้วย อิอิ

sikarin3858

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 21:13:16 »
ผมก็อยากทราบครับ อยากครอบครองด้วย อิอิ
ขอ spec & price ด้วยคนนะครับ เอาใว้ประกอบคำรับสารภาพ ....(กับคนที่บ้าน)..อิ อิ [email protected] คร๊าบ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 22:44:24 »

ขอบคุณ ครับ ที่เริ่มหันมาสนใจกีต้าร์ ที่สร้างด้วยฝีมือคนไทย แท้ ๆ  ที่ทำด้วยฝีมือของตัวเอง และภรรยา ซึ่งก็เป็นช่างทำกีต้าร์ ฝีมือเยี่ยม ที่เรียกระดับอาจารย์ ได้อย่างไม่ตะขิดตะขวงใจเลย

ต้องบอกให้ทราบเบื้องต้นก่อน ว่า  กีต้าร์ Custom Made  เป็นกีต้าร์สำหรับเฉพาะตัวเราเอง จริง ๆ เท่านั้น  เพราะเค้าจะสร้าง ตามความต้องการของเรา ที่อยากจะได้ อยากจะให้เป็น เท่านั้น

เช่น ตัวผม เล่นกีต้าร์ ในแบบ Finger Picking Style  และไม่ชอบเล่นแบบ Strum Chord เลยสักนิด 

ดังนั้น ใครที่เล่น Finger Picking แล้วมาจับกีต้าร์ของผมเล่น รับรองได้ว่า เคลิ้มไปกับเสียงใส ๆ กรุ๊งกริ๊ง ๆ  อบอุ่น ๆ เบสมาเป็นลูก ๆ ซัสเทนยาว ๆ โดนใจ ได้อารมณ์ ก็แล้วกัน

แต่หากเอากีต้าร์ของผม ไปเล่นแบบ Strum Chord  ก็อาจไม่ได้ดั่งใจเท่า  เพราะเราตั้งโจทย์ ให้ช่างฯ เค้าทำตามโจทย์ ตามความต้องการเฉพาะ ของตัวเราเอง เท่านั้น

รวมทั้ง Touching ต่าง ๆ ที่เค้า Set มาให้เหมาะ เฉพาะกับตัวเราเอง  และStyle การเล่นกีต้าร์ ของตัวเราเอง ด้วยเช่นกัน

สำหรับค่าใช้จ่าย พอจะจำแนกได้ เป็น  ค่าแรงงานทำกีต้าร์  (ขึ้นอยู่กับแบบ ความยากง่าย หรือการประดับประดาวัสดุต่าง ๆ บนตัวกีต้าร์  ประมาณ  +/-  20,000 - 25,000  บาท

ค่าใช้จ่ายวัสดุอุปกรณ์ การ่ทำกีต้าร์ เป็น All Solid ทั้งหมด  (ไม้ประมาณ เกรด  AA - AAA (ยกเว้น Brazillian), ลูกบิด ประมาณ Gotoh, Grover  ไม่รวมภาคไฟฟ้า และ Hard Case)

ค่าใช้จ่ายส่วนนี้ ประมาณ  10,000 - 15,000  บาท  ดังนั้น ราคาโดยรวม (ไม่รวมภารไฟฟ้า และ Hard Case)  ทั้งหมดทั้งสิ้น  ไม่เกิน  +/-  35,000 - 40,000 บาท  แน่นอน

และสิ่งที่จะตามมาหลังกีต้าร์เสร็จ และส่งมอบให้กับเราแล้ว คือ  การคอยใส่ใจดูแลกีต้าร์ ที่ช่างฯ เค้าสร้างมากับมือเอง เช่น การปรับตั้ง Touching ให้ใหม่ หากลองเล่นไปสักพักหนึ่ง แล้วไม่พอใจ

การปรับแต่งคอกีต้าร์  นัท  แซดเดิ้ล  หากมีปัญหาเรื่องเสียง  หรือหากตัวกีต้าร์ มีรอยขีดข่วน เล็กน้อย รอยขนแมว  ช่างฯ ก็จะช่วยดูแลปรับปรุงพื้นผิว ขัด เคลือบเงา ให้ใหม่ ด้วยความเต็มใจ

เพราะตัวช่างฯ เอง เค้าก็รู้สึกเหมือนกัน ว่า สิ่งที่เค้าสร้างมา เค้าสร้างด้วยความตั้งใจ ด้วยจิต ด้วยความรัก ด้วยประสบการณ์  เค้าไม่อาจทอดทิ้ง หรือละเลย สิ่งที่เค้าทุ่มเทสร้างมากับมือ เช่นกัน

ผมอาจโชคดี ที่กีต้าร์ ของผม ที่ช่างฯ และภรรยา เป็นคนช่วยกันสร้าง  โดยไม่มีลูกมือ หรือลูกน้อง หรือส่งงานบางส่วน ไปให้ช่างฯ คนอื่น ที่อื่น ๆ ทำแต่อย่างใด

หากใครมีโอกาส หรือพอแล้วกับการลองผิดลองถูกมามาก เสียเงินตามหากีต้าร์ที่เราชอบ จนมึนหัวหน้ามืด และอิ่มพอแล้วกับ กีต้าร์แบรนด์ดัง ราคาแพง ที่ยังให้ความรู้สึกขาด ๆ เกิน ๆ ในบางอย่างไป

ลองหันกลับมามองหา กีต้าร์ ที่สามารถตอบโจทย์ ความต้องการของเราจริง ๆ ในชีวิต เก็บไว้สักตัว  อย่างน้อยก็ทำให้เรามีความสุขกับการเล่นกีต้าร์ และภูมิใจ ที่กีต้าร์ตัวนี้ มีเพียง ตัวเดียว ในโลกใบนี้

และเป็นการสนับสนุน ส่งเสริม  ช่างทำกีต้าร์ คนไทยแท้ ๆ ที่ทำกีต้าร์ ได้อย่างมีคุณภาพ  มีความปราณีต  ถูกต้องตามหลักการสร้างกีต้าร์มาตรฐานทุกประการ  และเป็นกีต้าร์  All Solid ที่ทุกคนอยากได้

จากเหตุผลข้างต้น คงเหมาะสำหรับ  เฉพาะคนตั้งใจ เล่นกีต้าร์  ตัวจริง  เสียงจริง  เป็นชีวิตจิตใจ  ที่ต้องการความสุขจากการเล่นกีต้าร์  จริง ๆ เท่านั้น 

แต่เหตุผลดังกล่าวข้างต้น  ไม่เหมาะกับคนที่ชอบ  ซื้อ ๆ - ขาย ๆ กีต้าร์,  ชอบศึกษา หรือเรียนรู้ หรือชอบลองของใหม่ ๆ, และคนที่ไม่สนใจ ว่าอยากจะได้กีต้าร์ ที่ให้ความรู้สึกดี ๆ กับตัวเอง อย่างไร?

และที่สำคัญ ที่สุด  อย่าเพิ่งเชื่อในสิ่งที่ผมบอก  ถ้ายังไม่มีโอกาสมาสัมผัสกีต้าร์ Custom Made ตัวจริง ๆ  ซึ่งผมยินดี และเรียนเชิญ ให้น้า ๆ ทุกท่าน มาสัมผัส ได้ตลอดเวลา  ถ้ามีโอกาสผ่านมา ผ่านไป

โดยเฉพาะ น้า ๆ ที่เล่น Finger Picking Style  (เท่านั้น)  ผมมั่นใจว่า หากได้มีโอกาสมาลองสัมผัส กีต้าร์ Custom Made ตัวจริง ๆ

จะต้องพูดในใจ กับตัวเอง ว่า   ไม่น่าเชื่อเลย ว่า กีต้าร์จะสวยงาม ให้ซุ่มเสียง เกินตัว เกินราคา  ได้ขนาดนี้ เชียวหรือ ? ...  Confirm

และหากจะให้ดี วัดใจกันไปเลย  เวลาจะมาลองกีต้าร์  ได้โปรดกรุณา นำกีต้าร์ ของน้า ๆ มาลองเล่นสลับกันไป 

จะรู้ได้ทันทีว่า กีต้าร์ ที่สร้างมาโดยช่างฝีมือคนไทย แท้ ๆ กับกีต้าร์ มีแบรนด์  มันดี / ไม่ดี ต่างกันมากน้อย ขนาดไหน เมื่อเทียบกับราคากีต้าร์ ของน้า ๆ

Yatsunori

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 01:20:17 »
ความตั้งใจ ก่อให้เกิดความทรงจำที่มีแต่คุณค่า หาเปรียบเปรยเป็นราคาได้ไม่ ฮ่าๆๆๆ อีกไม่กี่วัน จะไปเที่ยวที่ อุตรดิตถ์แล้ว หากมีโอกาศคงได้แวะไปครับ(ผมอยากแวะเป็นที่แรกด้วยซ้ำไป)
ไม่เริ่ม ก็ไม่รู้

facebook.com/zhimyth

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 03:07:40 »
คาราวะให้ น้ากวาง 1 จอกใหญ่ๆ ครับ
น้ากวางเป็นหน่วยกล้าตาย ที่ช่วยยืนยัน สมมุติฐาน เรื่องไม้ไทยของผม
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

sira

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 07:21:17 »
สวัสดีดรับ ตัวนี้ ช่างเอ๋ เปล่าครับ ว่าจะเข้า ไป คุยอยู่ครับ
!!! Just Play It !!!

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 07:48:50 »
สวัสดีดรับ ตัวนี้ ช่างเอ๋ เปล่าครับ ว่าจะเข้า ไป คุยอยู่ครับ

ใช่ครับ  เป็นผลงานสร้างของ ช่าง เอ๋ NNG  พระราม 2  (ซอยวัดพันท้ายนรสิงห์) ครับ