Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญชวนเพื่อน ๆ ร่วมแชร์ประสบการณ์ ระหว่างกีตาร์และสายครับ  (อ่าน 888 ครั้ง)

9tonbbt

• member
เห็นบ่อย ๆ มีคนถามเรื่องกีตาร์ตัวนั้น ตัวนี้ เป็นอย่างไร สายรุ่นนั้น รุ่นนี้เป็นอย่างไร
ผมมีความรู้สึกว่า บางที สายกีตาร์รุ่นเดียวกัน ใส่กีตาร์คนละยี่ห้อ คนละรุ่น คนละแบบ เสียงอาจจะไม่เหมือนกันก็ได้
เลยอยากจะให้เพื่อน ๆ ทุกท่าน เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็น ข้อมูล ตามประสบการณ์ที่เพื่อน ๆ ได้ใช้กีต้าร์ และสายรุ่นนั้น ๆ มา
เพราะผมว่า ประสบการณ์จากเพื่อน ๆ ที่ได้ใช้จริงมา น่าจะตรงที่สุดแล้ว
อยากให้แชร์ในด้านทั้งที่เปลี่ยนแล้วดีขึ้น หรือเปลี่ยนแล้วไม่ชอบ เพราะอะไร

ข้อมูลขอเป็นแบบนี้ก็แล้วกันนะครับ

กีตาร์ยี่ห้อ รุ่น ทรงกีตาร์
สายยี่ห้อ รุ่น เบอร์สาย
แนวเสียงที่ออกมา เป็นอย่างไร หวาน ใส กลมกล่อม อร่อยเหาะ กำลังดี อะไรแบบนี้นะครับ ตามความรู้สึกเพื่อน ๆ เลย
สุดท้ายก็คือ เสียงที่ออกมา ชอบ ไม่ชอบ อย่างไรครับ

ผมว่า น่าจะเป็นประโยชน์กับมือใหม่ และคนที่อยากลองอะไรใหม่ ๆ ดีนะครับ

Strikerz_03

• member
    • http://www.youtube.com/user/strikerz03
ของแบบนี้ต้องลองเจอเองครับ แต่ถ้าให้แนะนำก้อ elixir ครับใช้นานทนทานดีเสียงใสครับ

nhoy

• member
Taylor เหมาะกับสาย Elixir Nanoweb ทั้ง 80/20 และ Phosphor Bronze
Martin เหมาะกับสาย Martin Lifespan และ EXP ของ D'ad  ครับ
สายแบรนด์ใด-ชนิดใด-เบอร์ใด จะเหมาะกับกีต้าร์ใดนั้น ขึ้นอยู่กับความชอบเฉพาะตัว ตลอดทั้งแนวการเล่นของผู้เล่นเป็นสำคัญครับ
ดังนั้นแต่ละท่านจึงมักจะนิยมใช้สายที่แตกต่างกันออกไป อย่างไรก็ตามการใช้สายตามที่สเปคกีต้าร์ตัวนั้นๆ ได้ระบุไว้ ผมว่าย่อมดีที่สุดครับ 

9tonbbt

• member
คือผมก็ไม่รู้ว่าสายใดดีที่สุดหรอกครับ แต่ที่ผมอยากจะให้เพื่อน ๆ ช่วยแชร์ก็คือ
สมมติว่า ผมใช้กีตาร์ Yamaha F310 ไปใช้ D'ad Exp16 แล้วรู้สึกว่า เสียงที่ได้ หวาน นุ่มละมุน
แต่พอเปลี่ยนมาใช้ Elixir Nanoweb แล้ว เสียงมันพุ่ง แหลม คันหู ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่
อะไร ประมาณแบบนี้น่ะครับ ตามแต่ประสบการณ์ของแต่ละคน ที่มีกีตาร์เล่นมา แล้วเคยใช้สายแบบต่าง ๆ กับกีตาร์เหล่านั้น
ซึ่งผมมองว่า คนอื่น ๆ ที่ใช้กีตาร์แบบเดียวกัน แต่ใช้สายคนละแบบอยู่ ถ้ามีเพื่อน ๆ มาแชร์กัน แล้วสายที่ใช้อยู่นั้นแตกต่างกัน
แล้วเสียงที่ออกมา มันเป็นไปตามที่เค้าต้องการ เค้าก็คงอาจจะอยากลองเปลี่ยนมาลองดูบ้าง แบบนี้น่ะครับ