Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: guild d150ce ตัวนี้ดีไม่ครับ  (อ่าน 29165 ครั้ง)

nhoy

• member
Re: guild d150ce ตัวนี้ดีไม่ครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 18:04:51 »
ผมจัดมาแล้วครับ ผมว่าคุณภาพไม่ตกเลยครับแม้รหัสใหม่ก็เถอะ
ยินดีด้วยครับน้า icevevei :)

pomguitar

• member
Re: guild d150ce ตัวนี้ดีไม่ครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 22:14:43 »
ผมไปลองมาแล้วครับลดสเป็กไปนิดหน่อยเช่นลูกบิด กับคอใช้ไม้หลายชิ้น และพวกตกแต่งต่างๆ
ส่วนตัวแล้วชอบGADมากกว่า ต้องไปลองเองครับ

ข้อมูลจริงจากวงใน...New Guild d150 ได้ทำการลดสเปกของโมเดลลง โดยทางประเทศแม่ USA เป็นคนสั่งการ..
เนื่องจาก..ประเทศจีนผู้ผลิต Guild Gad ที่ทำออกมาแล้ว คุณภาพตัวสินค้าดันไปดีเทียบเท่า(หรือดีกว่า)กับของ USA ก็เลยทำให้กีตาร์ Guild USA ขายไม่ออก(จริงๆ)
เหตุผลนี้แหละที่ทำให้ตระกลู Gad เลยถูกสั่งระงับการผลิตโดยถาวร..และเริ่มต้นการผลิตใหม่ในเวอร์ชั่นของตระกูล D หรือ New Gad อย่างที่เห็นนั่นเอง

ปล.ตรงนี้มันสำคัญมากกับคนที่เรียกว่าเป็นผู้เสพหรือผู้ซื้อ..นั่นคือ..ราคา...ในเมื่อลดสเปกลง คุณภาพในหลายๆด้านก็ย่อมลดลงจริงมั๊ย..แต่ทำไมราคาขายกลับเพิ่มขึ้น??? ทำไมราคาขายไม่ลดลงตามสเปกทีลดไปด้วยล่ะครับ ..จริงมั๊ยย..(แอบเคือง..)

วงใน มีข้อมูลอ้างอิงมากกว่านี้ไหม พูดหลักลอยๆ ไป มันจะไม่ดีนะ
มีพวก จดหมายหรืออีเมล์ ที่ออกมาจากบริษัทแม่ของ Guild ที่สั่งการมายังโรงงานในจีนไหม
อันนี้ไม่ได้กวนนะ อย่าเคืองกัน แต่ผมคิดว่า อยากจะให้พูดแบบมีข้อมูลอ้างอิง เชื่อถือได้

ส่วนที่บอกว่า คุณภาพไปเท่ากับ USA ผมคิดว่าไม่จริงหรอก ครับ
ผมลองเล่น Guild USA มาหลายๆ รุ่น คุณภาพทั้งงานประกอบ
และเสียง เหนือกว่า made in China อยู่หลายช่วงตัว แตกต่างสิ้นเชิง อย่างชัดเจน

แต่ถ้าจะให้ comment GUILD USA ผมคิดว่า ราคาสูงไปนิด
ถ้าสามารถลงราคามาอีกสักหน่อย จะดีมาก ครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ

ส่วน new GAD series ที่เพิ่งออกมา ผมได้ไปลองมาแล้ว พอดีวันก่อนไปลอง Fender กับเพื่อน
เลยถือโอกาสหยิบ New GAD series มาลอง ก็บอกได้ตามรสนิยมส่วนตัวของผมเองว่า ....คุณภาพดีครับ
ที่ชอบสำหรับ GAD New Series ก็คือ ตัว pickup ที่ครั้งนี้ทาง Guild ทำแบบมีตัวปรับ tone มาให้ด้วย
ว่าไปแล้ว คล้ายๆ Anthem ของ LR Baggs สะดวกดีครับ แบบนี้คนใช้งานคล่องตัวดี
ผมลองต่อออกภาคไฟฟ้า สัญญาณก็แรง และชัดเจนทุกๆย่านเสียงดีครับ

ต้องไปลองกันเอง

eake

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 02:04:03 »
ผมไปลองมาแล้วครับลดสเป็กไปนิดหน่อยเช่นลูกบิด กับคอใช้ไม้หลายชิ้น และพวกตกแต่งต่างๆ
ส่วนตัวแล้วชอบGADมากกว่า ต้องไปลองเองครับ

ข้อมูลจริงจากวงใน...New Guild d150 ได้ทำการลดสเปกของโมเดลลง โดยทางประเทศแม่ USA เป็นคนสั่งการ..
เนื่องจาก..ประเทศจีนผู้ผลิต Guild Gad ที่ทำออกมาแล้ว คุณภาพตัวสินค้าดันไปดีเทียบเท่า(หรือดีกว่า)กับของ USA ก็เลยทำให้กีตาร์ Guild USA ขายไม่ออก(จริงๆ)
เหตุผลนี้แหละที่ทำให้ตระกลู Gad เลยถูกสั่งระงับการผลิตโดยถาวร..และเริ่มต้นการผลิตใหม่ในเวอร์ชั่นของตระกูล D หรือ New Gad อย่างที่เห็นนั่นเอง

ปล.ตรงนี้มันสำคัญมากกับคนที่เรียกว่าเป็นผู้เสพหรือผู้ซื้อ..นั่นคือ..ราคา...ในเมื่อลดสเปกลง คุณภาพในหลายๆด้านก็ย่อมลดลงจริงมั๊ย..แต่ทำไมราคาขายกลับเพิ่มขึ้น??? ทำไมราคาขายไม่ลดลงตามสเปกทีลดไปด้วยล่ะครับ ..จริงมั๊ยย..(แอบเคือง..)

วงใน มีข้อมูลอ้างอิงมากกว่านี้ไหม พูดหลักลอยๆ ไป มันจะไม่ดีนะ
มีพวก จดหมายหรืออีเมล์ ที่ออกมาจากบริษัทแม่ของ Guild ที่สั่งการมายังโรงงานในจีนไหม
อันนี้ไม่ได้กวนนะ อย่าเคืองกัน แต่ผมคิดว่า อยากจะให้พูดแบบมีข้อมูลอ้างอิง เชื่อถือได้

ส่วนที่บอกว่า คุณภาพไปเท่ากับ USA ผมคิดว่าไม่จริงหรอก ครับ
ผมลองเล่น Guild USA มาหลายๆ รุ่น คุณภาพทั้งงานประกอบ
และเสียง เหนือกว่า made in China อยู่หลายช่วงตัว แตกต่างสิ้นเชิง อย่างชัดเจน

แต่ถ้าจะให้ comment GUILD USA ผมคิดว่า ราคาสูงไปนิด
ถ้าสามารถลงราคามาอีกสักหน่อย จะดีมาก ครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ

ส่วน new GAD series ที่เพิ่งออกมา ผมได้ไปลองมาแล้ว พอดีวันก่อนไปลอง Fender กับเพื่อน
เลยถือโอกาสหยิบ New GAD series มาลอง ก็บอกได้ตามรสนิยมส่วนตัวของผมเองว่า ....คุณภาพดีครับ
ที่ชอบสำหรับ GAD New Series ก็คือ ตัว pickup ที่ครั้งนี้ทาง Guild ทำแบบมีตัวปรับ tone มาให้ด้วย
ว่าไปแล้ว คล้ายๆ Anthem ของ LR Baggs สะดวกดีครับ แบบนี้คนใช้งานคล่องตัวดี
ผมลองต่อออกภาคไฟฟ้า สัญญาณก็แรง และชัดเจนทุกๆย่านเสียงดีครับ

ต้องไปลองกันเอง

ข้อมูลนี้..ผมมาเล่าสู่กันฟัง เชื่อไม่เชื่อ จริงไม่จริงก็บวกลบเอาครับ ผมเอามาถ่ายทอดต่ออีกทีนึงเท่านั้น..
..ข้อความของผมก็คือความข้างผม ลองเปิดใจกว้างๆรับข่าวสารหลายๆทางดู ฟังหูไว้หู ไม่ต้องเชื่อทั้งหมดเลยก็ได้ ผมไม่ได้บังคับให้เชื่อเลยนะ..
..ส่วนข้อมูลสั้นๆที่พิมไปนั้นคือข้อมูลที่ผมรู้มาจากปากคนคนนึง(ไม่ขอเอ่ยนามและพาดพิงโดยตรง)เค้าเป็นคนที่ค่อนข้างรู้เรื่องนี้พอสมควร ย้ำ..พอสมควร และคนคนนั้นก็เป็นส่วนหนึ่งที่สำคัญของร้านที่นำกีตาร์รุ่น Gad มาขายรายแรกๆในประเทศไทย ข้อมูลที่ผมพิมไปนั้นเป็นประโยคที่พูดคุยกันในวงถึงเรื่องของกีตาร์ตระกูล Gad นี้เท่านั้น..
..ถ้าคุณ pomguitar ติดใจอยากรู้รายละเอียดมากว่านี้ ผมแนะนำให้ไปถามคนที่อยู่ที่ร้านที่เค้านำเข้ามาขายโดยตรงเลยครับ ผมคุยกับคนๆนั้นแหละ..ลองดูครับว่าข้อมูลจะตรงกันกับที่ผมคุยกับเค้ารึป่าว..โชคดี..

icevevei

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 02:26:04 »
อย่าไม่ serious มากครับว่าผลิตไหน ผมว่า Guild ยังรักษาคุณภาำำพได้ ขนาดนี้ ถือว่า ยอมรับครับ

KY2

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 11:21:33 »
ผมก็สนใจรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ  แต่รอสอยมือ 2 ดีกว่าครับ ^^

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 11:30:32 »
Guild GAD เสียงดีครับ  กีต้าร์ amazing
Line id: 081-8718003

loh

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 12:02:37 »
ผมว่าสิ่งทีคุณ eake ได้ยินมาก น่าจะเป็นประเภท เค้าเล่าว่า แบบพูดกันไปเรื่อยเปื่อย
ข้อมูลประเภทนี้ ไม่ใช่จะรู้กันง่ายๆ พูดกันไปเรื่อยเปื่อย มันก็เหมือนอะไรที่หาหลักไม่ได้
อันนี้ไม่ได้ว่าท่าน eake นะ แต่อยากให้เราพูด หรือคุยอะไรกันบนหลักที่น่าเชื่อถือ คนเสพเยอะ จะได้ข้อมูลที่ได้เเหต ได้ผล ที่ดี

สำหรับ GAD รุ่นใหม่ที่ผลิตมาใหม่ ผมกลับชอบมากกว่ารุ่นเก่า มี 2 ส่วน
ที่ผมชอบคือ
1. การติดตั้งตัวปรับสัญญาณดังเบา หรือการปรับทุ้มแหลม ได้ โดยมันติดอยู่ข้าง soundhole ใช้งานคล่องตัว ดีมาก
ออกแบบมาเหมือน Lr Bagg รุ่น anthem แบบที่น้าๆ หลายท่านเล่าให้ฟัง
อันนี้ดีครับ อันนี้น่าจะเป็นจุดแข็งใน new GAD Series

2. การ finish ทุกๆ ส่วน ทั้งงานประกอบ และความบาล้านของเสียง ทั้งหกสาย
จากที่ลองมา 3-4 ตัวในร้าน ทุกๆตัว ดีมาก แต่จะเป็นแค่ล๊อค แรกๆ หรือไม่นั้น
จะต้องพิสูจน์กันต่อไป ว่าจะทำได้มาตรฐานแบบเสมอต้นเสมอปลายหรือไม่
เพราะงาน china บางครั้งจะเอาแบบ 100% กันทุกๆตัว ก็ต้องลุ้นกันหน่อย

และสำหรับ Finish ในส่วน Action เขาทำมาเผื่อค่อนข้างเยอะหน่อย
ก็ไปปรับแต่ง action กันตามความชอบ

แต่ก็ยังมองโลกในแง่ดี เพราะ ชื่อชั้นของ GUILD ก็ไม่ได้ขี้เหร่
จะทำอะไร ก็ต้องรักษาชื่อชั้นเอาไว้  

tamagod

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 23:34:24 »
guild รุ่น d50ce standard ราคาเท่าไหร่ครับ เห็นในเว็ปมีสีซันเบริดด้วยครับอยากได้สีซันเบริดครับ
****....Guild D-150CE ราคาตจว.แถวๆภาคอีสาน3หมื่น ต้นๆครับ(ลดแล้ว) รุ่นไม่มีภาคไฟฟ้าก็ต่ำลงมาประมาณ4-5พันบาท....

แถวภาคอีสานมีให้ลองด้วยเหรอครับ ไปดูได้ที่ร้านไหนครับน้า

Gsus

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 10:06:25 »
ผมมี GAD 30R สองตัว ทุกวันก็เล่นแต่สองตัวนี้แหละ
วันอาทิตย์เพิ่งไปลอง F130 ตัวที่เข้ามาแทน GAD 30R ที่เห็นได้ชัดคือ คอมีรอยต่อเพราะทำจากไม้มากกว่าหนึ่งชิ้น แล้วก็คอเป็น Satin ส่วน GAD 30 เป็นไม้ชิ้นเดียวแล็คเกอร์เคลือบเงา และคอ F130 แบนกว่า GAD 30R

วัสดุอื่นเช่น Nut Saddle GAD 30 เป็นกระดูก F130 เป็นวัสดุสังเคราะห์

แต่ทั้งหมดนี้ไม่ได้มีผลกับเสียงเลยครับ เสียงมันแทบจะไม่แตกต่างกันเลยระหว่าง GAD กับ F130

แต่ทัังนี้ ผมคิดว่า Spec ของ GAD น่าเก็บมากกว่าเพราะได้คอชิ้นเดียว นัท แซดเดิล กระดูกจากโรงงาน

ขออภัยที่ผมเขียน GAD30 กับ F130 ไม่ใช่ GAD 50 เพราะผมมีแต่ GAD 30 และไม่รู้สึกว่าเสียงของรุ่นเก่าและรุ่นใหม่ที่ Spec บางอย่างเปลี่ยนไป แตกต่างกันมากเท่านั้นเอง

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 10:30:51 »
guild รุ่น d50ce standard ราคาเท่าไหร่ครับ เห็นในเว็ปมีสีซันเบริดด้วยครับอยากได้สีซันเบริดครับ
****....Guild D-150CE ราคาตจว.แถวๆภาคอีสาน3หมื่น ต้นๆครับ(ลดแล้ว) รุ่นไม่มีภาคไฟฟ้าก็ต่ำลงมาประมาณ4-5พันบาท....

แถวภาคอีสานมีให้ลองด้วยเหรอครับ ไปดูได้ที่ร้านไหนครับน้า
****.... ไปที่โคณษชจ้า...แฮ่ๆ...สอยมาแย๊ววว.....

plam

• member
  • GUITAR LOVER
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 10:33:37 »
   อยากไปลองจัง  เดี๋ยวหาเวลาไปดุดีกว่า

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 10:34:32 »
กำ...ข้างบนพิมพ์จังหวัดโคราชผิดซะงั้น...555...ไปลองแถวหน้าย่าโมเลยจ้า แต่ว่าเฉพาะวันเสาร์ก็ไปหลายตัวแล้วนะ....

tamagod

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 13:26:05 »
กำ...ข้างบนพิมพ์จังหวัดโคราชผิดซะงั้น...555...ไปลองแถวหน้าย่าโมเลยจ้า แต่ว่าเฉพาะวันเสาร์ก็ไปหลายตัวแล้วนะ....

ขอชื่อร้านด้วยได้ไหมครับน้า เผื่อได้ผ่านไปธุระทางนั้นจะลองแวะไปดู

Pa

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 13:28:35 »
ผมว่า spec ที่เปลี่ยนไปเป็นพวก ของตกแต่ง มันไม่มีผลต่อเสียงอยู่แล้วครับ แต่ผมบ้าของตกแต่ง ว่าแล้วก็หยิบ GAD-50 ออกมาเล่น เฉิ๊บๆ

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 13:39:48 »
ขอชื่อร้านด้วยได้ไหมครับน้า เผื่อได้ผ่านไปธุระทางนั้นจะลองแวะไปดู

****....บอกชื่อร้านมันจะน่าเกลียดไปมั๊ยเอาเป็นว่าถนนสายตรงจากหน้าย่าโมไปประมาณ150ม.ซ้ายมือร้านเครื่องดนตรีใหญ่ๆ(กว่ากทม.บางร้าน)ครับผ๊ม.....ที่จอดรถเลยร้านไป50ม.ตรงข้ามตลาดแม่กิมเฮง....

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 18:12:25 »
ขึ้นต้นด้วยตัว B รึเปล่าครับ ป๋า อิ อิ

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 18:19:48 »
ขึ้นต้นด้วยตัว B รึเปล่าครับ ป๋า อิ อิ
****....อิอิ...ประมาณนั้น....

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:44:41 »
คอต่อได้ฟังมาว่าจริงๆ ทนทานกว่าคอชิ้นเดียว (เรื่องคอโก่ง คอไม่โก่ง)

torpc

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 22:57:38 »
เพิ่งรู้วันนี้ว่าร้านนั้นเอามาขายด้วย  ว่างๆ  จะหาโอกาสไปลอง....แต่เท่าที่ดูตามรูปคร่าวๆ ลดดีเทลจาก gad พอสมควร

Auponata

• member
  • OR'Solid
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 08:57:58 »
 :)
facebook:or ponata