Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกบิดกีต้าร์ขึ้นสนิมอย่างรุนแรงควรท  (อ่าน 17986 ครั้ง)

Bankchill(^_^)

• member
คือซื้อกีต้าร์เกาต่อจากเพื่อนครับเห็นเสียงมันดี แต่ว่าปัญหาคือมันเป็นกีต้าร์เก่าอายุมากสนิมเยอะเป็นปะการังได้เลยหมุนลูกบิดทีใจหายวับ ตามภาพอะครับ ผมจะทำความสะอาดมันอย่างไรดีครับ มีน้ำยาSonaxอยู่ที่บ้านครับไม่รู้ว่าช่วยได้รึเปล่า ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ(^_^)

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

CHEDTHA

• member
Re: ลูกบิดกีต้าร์ขึ้นสนิมอย่างรุนแรงควรท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 10:02:39 »
ปกติผมใช้วีนอล(ไม่รู้เรียกอย่างงี้รึเปล่า)เป็นน้ำยาขัดเงาพวกที่เป็นโลหะต่างๆครับ..ก็ช่่วยได้ระดับหนึ่งครับ

TuiHY

• member
Re: ลูกบิดกีต้าร์ขึ้นสนิมอย่างรุนแรงควรท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 10:31:49 »

วีนอล หลดละประมาณ 60-70 บาท มีขายที่ Food Land ผมใช้อันนี้แล้วคราบอย่างที่ว่า หายเกลี้ยงครับ

gazz

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 10:37:15 »

วีนอล หลดละประมาณ 60-70 บาท มีขายที่ Food Land ผมใช้อันนี้แล้วคราบอย่างที่ว่า หายเกลี้ยงครับ

+1 ครับ แต่ถ้ามัน หนักหนา ก็เปลี่ยนไปเลยครับ ...^^

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 13:47:02 »
วีนอลใช้ดี กับลูกบิดสีเงินนะครับ
ถ้าลูกบิดทองมันจะค่อยลอกสีทองออก
ACOUSTIC GUITAR ONLY

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 13:52:58 »
คือซื้อกีต้าร์เกาต่อจากเพื่อนครับเห็นเสียงมันดี แต่ว่าปัญหาคือมันเป็นกีต้าร์เก่าอายุมากสนิมเยอะเป็นปะการังได้เลยหมุนลูกบิดทีใจหายวับ ตามภาพอะครับ ผมจะทำความสะอาดมันอย่างไรดีครับ มีน้ำยาSonaxอยู่ที่บ้านครับไม่รู้ว่าช่วยได้รึเปล่า ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ(^_^)
ผมแนะนำให้ซื้อใหม่ไปเลยครับ ลูกบิดน่าจะใช้งานได้ไม่เต็ม 100% แล้วเพราะดุจากภาพสนิมเกาะเยอะมาก แต่ถ้าไม่อยากเปลี่ยนถอดออกมาแช่น้ำมัน sonax และขัดด้วยวีนอล ครับ
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 13:55:08 »
ถอดออกมาแช๋ น้ำมันเบ็นซิน ซัก 1 คืน แล้วเอาแปรงสีฟันถูๆ สบัดๆ แล้วฉีด Sonax แล้วขัดด้วย วีนอลอีกที น่าจะดีขึ้นครับ

tang_guitar

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:34:54 »
ถอดออกมาแช๋ น้ำมันเบ็นซิน ซัก 1 คืน แล้วเอาแปรงสีฟันถูๆ สบัดๆ แล้วฉีด Sonax แล้วขัดด้วย วีนอลอีกที น่าจะดีขึ้นครับ
น้าเบียร์ ขั้นตอนเยอะไปมั้ยครับ ฮ่าาาา

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:43:29 »
น้าเบียร์ ขั้นตอนเยอะไปมั้ยครับ ฮ่าาาา
ไม่หรอกครับวิธีนี้ได้ผลจริง แต่ก่อนผมเอาจักรยานเก่าๆทาเบนซินทิ้งไว้ 1 คืน และฉีดsonaxทิ้งไว้ประมาร 2 ชม. เช็ดออกและขัดด้วยวีนอลอีกที ใหม่ยังกะออกห้าง หุหุ
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:55:41 »
วีนอลใช้ดี กับลูกบิดสีเงินนะครับ
ถ้าลูกบิดทองมันจะค่อยลอกสีทองออก

ช่ายครับ ตอนนี้ลูกบิดสีทองผม กลายเป็นสีชาแล้วครับ T^T เลยต้องหาเรื่องซื้อกีต้าร์ใหม่เลยเนี่ย แย่จริง อิอิ

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 15:06:19 »

ช่ายครับ ตอนนี้ลูกบิดสีทองผม กลายเป็นสีชาแล้วครับ T^T เลยต้องหาเรื่องซื้อกีต้าร์ใหม่เลยเนี่ย แย่จริง อิอิ
แหมลูกบิด grover สีทอง ใหม่ดีกว่าไหมครับ ระวัง ผบ. ประจำบ้านเคืองนะครับ ซื้อใหม่ อุอุ

Crucify

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 15:42:55 »
แล้วถ้ามันเป็นสีทอง แต่หม่น ๆ ควรใช้อะไรหละครับทีนี้

aneng

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 17:08:24 »
อ้างถึง
แล้วถ้ามันเป็นสีทอง แต่หม่น ๆ ควรใช้อะไรหละครับทีนี้
แปลว่าเป็นทองปลอม :'(

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 20:46:32 »

แหมลูกบิด grover สีทอง ใหม่ดีกว่าไหมครับ ระวัง ผบ. ประจำบ้านเคืองนะครับ ซื้อใหม่ อุอุ

โชคดีของผมที่ยังไม่มี ผบ.ประจำบ้าน จะมีก็แต่แม่บังเกิดเกล้าเนี่ยแหละครับ เงินกินยังไม่พอ จะซื้อกีต้าร์ ตอนนี้เล่งสูงด้วยครับ ถ้ารู้ราคาคงฆ่าแน่นอน เพราะซื้อล้อแม็คใหม่ 27000 ยังด่าเป็นอาทิตย์ taylor 314CE ในฝันผม คงด่าทั้งปี 555

Newnxt

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 21:28:10 »
ลูกบิตแบบนี้ FG 180 หรือเปล่าครับเนี้ยะ
การที่ยอมรับว่าไม่รู้นั้น ก็คือความที่รู้แล้ว

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 22:57:49 »
ผมว่าไม่ต้องซื้อลูกบิดใหม่หรอกครับ แค่ขัดก็พอ ดูจากข้างหลังหัวกีต้าร์กับลูกบิดแล้ว สภาพกีต้าร์คงวินเทจมากๆ
ถ้าใส่ลูกบิดใหม่ เกรงว่าจะหลอกตาไปอ่ะครับ เอาแบบดูเก๋าๆ เจ๋งๆ ผมว่าสวยดีนะ :)

aneng

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 00:03:08 »
อ้างถึง
มว่าไม่ต้องซื้อลูกบิดใหม่หรอกครับ แค่ขัดก็พอ ดูจากข้างหลังหัวกีต้าร์กับลูกบิดแล้ว สภาพกีต้าร์คงวินเทจมากๆ
ถ้าใส่ลูกบิดใหม่ เกรงว่าจะหลอกตาไปอ่ะครับ เอาแบบดูเก๋าๆ เจ๋งๆ ผมว่าสวยดีนะ ยิ้ม
คิดเหมือนผมเลยดูคลาสสิคจะตาย ว่าแต่วีนอลเคยใช้ขัดหัวเข็มขัดลูดเสือเงาว๊าบ...

Bankchill(^_^)

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 07:38:30 »
ลูกบิตแบบนี้ FG 180 หรือเปล่าครับเนี้ยะ
FG150ครับ
----------------------------
ถ้าไม่อยากถอดออกทำไงอะครับเอาsonaxฉีดๆแล้วเช็ดได้ไหมครับหรือว่าต้องwenolเช็ดครับ แล้วเนื้อไม้จะเป็นไรไหมครับ

npas

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 10:26:50 »
อ้างถึง
มว่าไม่ต้องซื้อลูกบิดใหม่หรอกครับ แค่ขัดก็พอ ดูจากข้างหลังหัวกีต้าร์กับลูกบิดแล้ว สภาพกีต้าร์คงวินเทจมากๆ
ถ้าใส่ลูกบิดใหม่ เกรงว่าจะหลอกตาไปอ่ะครับ เอาแบบดูเก๋าๆ เจ๋งๆ ผมว่าสวยดีนะ ยิ้ม
คิดเหมือนผมเลยดูคลาสสิคจะตาย ว่าแต่วีนอลเคยใช้ขัดหัวเข็มขัดลูดเสือเงาว๊าบ...
ของแท้ ต้องมีคราบกรุ 55555 (ล้อเล่น...)  ผมว่าใช้วีธี น้าเบียร์ เอี่ยมแน่นอน ครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 11:52:12 »
จัดชฺดใหม่มาโลด 555 ง่ายดีครับ น้าตะวันเลย
MUGEN_guitar_SHOP