Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นกีตาร์โปร่งเสียบผ่าน Mixer กับเสียบผ่านตู้แอมป์อะคูสติก ให้เสียงต่างมั๊ยครับ  (อ่าน 17917 ครั้ง)

guitar_skl

• บุคคลทั่วไป
เล่นกีตาร์โปร่งเสียบผ่าน Mixer กับถ้าเสียบผ่านตู้แอมป์อะคูสติก ให้เสียงต่างมั๊ยครับ ท่านผู้รู้รบกวนตอบหน่อยครับ  บางท่านบอกว่ามี Mixer แล้วเสียบไปเลยแล้วแต่งเสียงที่ Mixer เอา
..แต่ถ้าเล่นเสียบผ่าน ตู้แอมป์อะคูสติก ตามความรู้สึกของน้าๆว่าเสียงต่างกันใหมครับ...
ผมเห็น น้า MUI กับน้า TOM รูปที่ Post มาเห็นเล่นเสียบตู้อะคูสติก ....น้า Nhoy ด้วยคนครับช่วยแนะนำผู้น้อยด้วย

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
เรื่องเสียง ถ้า mixer ดีๆ ก็จะสามารถให้เสียงได้ ธรรมชาติ เทียบเท่า อคูสติกแอมป์ เลยครับ(ผมเคยมาแล้ว)
ปรับ EQ ที่ mixer ไว้ตรงกลางให้หมด แล้วปรับที่ก็ตาร์เอา ก็ ok แล้วครับ รีเวิร์ฟ ที่ mixer ก็มีให้ครับ
แต่ถ้า mixer มันห่วย เสียงก็ออกมาไม่ดีครับ
ถ้า บนเวที มีอคูสติกแอมป์ ให้ใช้ ก็ใช้ อคูสติดแอมป์ ดีกว่าครับ
เพราะ เราก็ไม่รู้ ว่า mixer เค้าจะดีมั้ย ยังไง เรามั่นใจใน อคูสติกแอมป์ ดีกว่าครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ขอรับความรู้ด้วยครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

nhoy

• member
Re: เล่นกีตาร์โปร่งเสียบผ่าน Mixer กับเสียบผ่า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 22:37:50 »
สวัสดีครับน้า Black sea สบายดีนะครับ
ตามความรู้สึกของผม ผมว่าการเสียบผ่าน Mixer ดีๆ เสียงก็ใช้ได้นะครับ  แต่ถ้าไปเจอที่แย่ๆ เสียงจะออกฟุ้งๆ บางๆ อย่างไรก็ไม่ทราบเหมือนไม่ได้ดังใจครับ
โดยส่วนตัวแล้วผมชอบที่จะใช้ผ่านอะคูสติกแอมป์มากกว่าครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเดี๋ยวรอผู้รู้อย่าง น้า MUI และ น้าทอม มาตอบให้จะได้คำตอบที่ดีกว่าครับ
ขอให้มีความสุขกับการเล่นกีต้าร์นะครับน้า Black sea

guitarbegin

• member
ผมเห็นด้วยกับน้า โก้ aromild ครับ
R . I . P

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เคยดูคอนเสิร์ตคุณฮัคกี้ ไอเคิลมาน ใช้ต่อกีตาร์เข้าแอมป์ AER แล้วเอาไมค์จ่อหน้าตู้แอมป์ไปเข้ามิกซ์(ออก PA) ครับ
ใช้แอมป์ปรับเสียงได้ตามที่ตัวเองได้ยินเลย
:)

guitar_skl

เรื่องเสียง ถ้า mixer ดีๆ ก็จะสามารถให้เสียงได้ ธรรมชาติ เทียบเท่า อคูสติกแอมป์ เลยครับ(ผมเคยมาแล้ว)
ปรับ EQ ที่ mixer ไว้ตรงกลางให้หมด แล้วปรับที่ก็ตาร์เอา ก็ ok แล้วครับ รีเวิร์ฟ ที่ mixer ก็มีให้ครับ
แต่ถ้า mixer มันห่วย เสียงก็ออกมาไม่ดีครับ
ถ้า บนเวที มีอคูสติกแอมป์ ให้ใช้ ก็ใช้ อคูสติดแอมป์ ดีกว่าครับ
เพราะ เราก็ไม่รู้ ว่า mixer เค้าจะดีมั้ย ยังไง เรามั่นใจใน อคูสติกแอมป์ ดีกว่าครับ
ขอบคุณน้าโก้ ที่มาให้ความรู้ครับ เป็นประโยชย์อย่างยิ่งเลย ขอบคุณครับ
สวัสดีครับน้า Black sea สบายดีนะครับ
ตามความรู้สึกของผม ผมว่าการเสียบผ่าน Mixer ดีๆ เสียงก็ใช้ได้นะครับ  แต่ถ้าไปเจอที่แย่ๆ เสียงจะออกฟุ้งๆ บางๆ อย่างไรก็ไม่ทราบเหมือนไม่ได้ดังใจครับ
โดยส่วนตัวแล้วผมชอบที่จะใช้ผ่านอะคูสติกแอมป์มากกว่าครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเดี๋ยวรอผู้รู้อย่าง น้า MUI และ น้าทอม มาตอบให้จะได้คำตอบที่ดีกว่าครับ
ขอให้มีความสุขกับการเล่นกีต้าร์นะครับน้า Black sea
หวัดดีครับ น้าหน่อย ผมสบายดีครับ ขอบคุณน้าหน่อยที่มาให้ความรู้ครับเป็นประโยชน์ต่อคนอื่นๆด้วย
เคยดูคอนเสิร์ตคุณฮัคกี้ ไอเคิลมาน ใช้ต่อกีตาร์เข้าแอมป์ AER แล้วเอาไมค์จ่อหน้าตู้แอมป์ไปเข้ามิกซ์(ออก PA) ครับ
ใช้แอมป์ปรับเสียงได้ตามที่ตัวเองได้ยินเลย
ขอบคุณอาจารย์ครับ ....อยากลองกีตาร์ของอาจารย์จังเลย ตัวเนี๊ย...เห็นเขาล่ำลือ อิๆๆๆ

TOM1869

• member
เล่นกีตาร์โปร่งเสียบผ่าน Mixer กับถ้าเสียบผ่านตู้แอมป์อะคูสติก ให้เสียงต่างมั๊ยครับ ท่านผู้รู้รบกวนตอบหน่อยครับ  บางท่านบอกว่ามี Mixer แล้วเสียบไปเลยแล้วแต่งเสียงที่ Mixer เอา
..แต่ถ้าเล่นเสียบผ่าน ตู้แอมป์อะคูสติก ตามความรู้สึกของน้าๆว่าเสียงต่างกันใหมครับ...
ผมเห็น น้า MUI กับน้า TOM รูปที่ Post มาเห็นเล่นเสียบตู้อะคูสติก ....น้า Nhoy ด้วยคนครับช่วยแนะนำผู้น้อยด้วย

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ผมใช้ทั้ง 2 แบบครับ

เล่นข้างนอก ผมใช้ต่อ acoustic amp AC60 แล้ว line out ไปออก stagepass300 ครับ

ac60 จะใช้เป็น mornitor ของเรา ส่วน stagepass 300 ใช้ สำหรับผู้ฟังครับ   ถ้าร้าน มี mix ก็หิ้วแต่ ac60 ไป line out ก็ได้ครับ
Line id: 081-8718003

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
นัดวันมาเลยครับ nunnockแอ๊ดจีเมลดอดคอม
:)

virgoromance

• member
แอมป์ มิกซ์ ลำโพง ที่ดี มีหน้าที่ขยายเสียงให้ดังขึ้น
ไม่ใช่ทำให้เสียงเพราะขึ้นด้วยการบิดเบือนเสียงจริง
ตอนนี้ถ้าเจอไมค์ดีๆซักตัว ผมแทบจะอยากใช้วิธีเอาไมค์จ่อโพรงเสียงเอา
เพราะที่เจอมาหลายๆตัว ปรีแอมป์ให้เสียงหลอกแม้แต่กีตาร์ตัวเอง
จาริกรอบใจตน

Mr.Gula101

• member
แอมป์ มิกซ์ ลำโพง ที่ดี มีหน้าที่ขยายเสียงให้ดังขึ้น
ไม่ใช่ทำให้เสียงเพราะขึ้นด้วยการบิดเบือนเสียงจริง
ตอนนี้ถ้าเจอไมค์ดีๆซักตัว ผมแทบจะอยากใช้วิธีเอาไมค์จ่อโพรงเสียงเอา
เพราะที่เจอมาหลายๆตัว ปรีแอมป์ให้เสียงหลอกแม้แต่กีตาร์ตัวเอง
****.... ใช่ครับแม้จะติดมากับกีต้าร์ราคาแพงก็เถอะ ยิ่งยี่ห้อคนจับปลานะ..ใสเชียว...

southpaw

• member
ผู้หญิงถ้าเค้าสวยหุ่นดีอยู่แล้วอันนี้ก็ดีไปครับ ไม่ต้องไปแต่งองค์ทรงเครื่องกันมากมาย แต่ถ้าบางคนรูปร่างหน้าตามันไม่ไหวก็คงต้องมีโบ๊ะมีเสริมกันบ้าง

virgoromance

• member
ผู้หญิงถ้าเค้าสวยหุ่นดีอยู่แล้วอันนี้ก็ดีไปครับ ไม่ต้องไปแต่งองค์ทรงเครื่องกันมากมาย แต่ถ้าบางคนรูปร่างหน้าตามันไม่ไหวก็คงต้องมีโบ๊ะมีเสริมกันบ้าง
อย่างไรเสียผมก็ยังอยากได้เสียงจริงที่ดังขึ้นแค่นั้นครับ 555
ส่วนเรื่องเครื่องประดับถ้ามีไว้ก็นับเป็นเรื่องปกติดีแหละครับ
จาริกรอบใจตน

the kooks

เคยคุยกับพี่ปูพงสิทธิ์ครับ แกบอกไม่เคยใช้แอมป์อคุสติคเล่นตอนเล่นบนเวทีเลยครับเลย แกบอกไม่ชอบเสียงจากแอมป์
guitar+direct box +mixer

ผมเองก็ชอบเสียงจากมิกเซอร์มากกว่าแอมป์เช่นกันครับ

AcouStiCMaN

• member
  • PLUM RANG = วงดนตรีปล้ำแรง ^^
ไอ้เสียงฟุ้งๆ บางๆ เนี่ยตอนนี้ผมเจอกับตัวเลย ครับ ขนาดเวทีใหญ่ๆยังเป็น ปรับยังไงก็ไม่เพราะเอาเสียเลย ผมลองเอา 814 มาใช้ช่วงนี้ เจอปัญหาทุกร้าน แม้แต่ไปเล่น ที่ ซิเคด้า มาเก็ต หัวหิน เวทีใหญ่ ก็ออกจะบางๆฟุ้งๆ เฮ้อ เหนื่อยใจ
Taylor 814CE
YAMAHA

MUI

• member
ขออภัยครับ เพิ่งมา อิอิ

ผมขอเล่าวิวัฒนาการของผม ตั้งแต่ต้นเลยนะครับ

ขึ้นเวที ครั้งแรก ที่หอประชุมใหญ่ธรรมศาสตร์...(วง)ผมใช้กีต้าร์โปร่งโนเนม ติดคอนแท็ค(ฮิตมากตอนนั้น) เสียบเข้าเครื่องเสียง(คงจะเป็นมิกเซอร์)ของหอประชุมเลย เสียงก็ออกดุ๊งดิ่ง ๆ ไปที่ลำโพงในหอเลย...แต่บนเวทีมีมอนอเตอร์ ทำให้เราได้ยินเสียงตัวเอง เลยเล่นได้ค่อนข้างมั่นใจ ไม่รู้ว่าเสียงกีต้าร์โปร่งเป็นแบบไหน ขอให้ดังเป็นพอ

ต่อมา...มีวงดังตอนนั้น ไปหาซื้อตู้แอมป์มาร์แชลสีส้มมาโปรโมทเทปตัวเอง..เลยยืมกันเละเลย ไม่ว่าเหนือใต้อีสานออกตก แอมป์ตัวนี้ไปมาหมด..ลักษณะการวางตู้ ก็หันเข้ามาหาเรานิดนึง ไม่ให้หอน ฟังได้ดีระดับหนึ่ง

ผมเพิ่งมารู้เรื่องตู้แอมป์กีต้าร์ กับ พีเอ ในเวปกีต้าร์ทั้งหลายนี่แหละครับ

บังเอิญ มีโอกาสได้เล่นร้าน 2 ร้านในคืนเดียวกัน...ระบบเสียงคนละเรื่องเลย ร้านแรกเสียบกีต้าร์เข้ามิกเซอร์ ลำโพงอยู่ข้างหน้าเรา หันหน้าออก ต้องเงี่ยหูฟัง และแหกปากเหนื่อยมาก

อีกร้าน..มีแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้า ต่อเข้ามิกเซอร์ ลำโพง พีเอ วางตามจุดต่าง ๆ รอบร้าน(สวนอาหาร)..แต่มีมอนิเตอร์หน้าเวที เล่นและร้องสนุกมากครับ เพราะได้ยินเสียงตัวเองชัด แม้เสียงที่ออกมาจะแข็งแบบกีต้าร์ไฟฟ้าไปหน่อย

++++

จึงมาถึงบทพิจารณาว่า...ถ้าเสียบตรงเข้ามิกซ์ และลำโพง พีเอ หันมาหาเราหน่อย พอได้ยิน ก็พอมั่นใจ แม้จะไม่มีมอนิเตอร์

แต่ถ้าเรามีแอมป์อคูสติค ก็ทำเป็นมอนิเตอร์ บนเวที แล้วต่อไดเร็คเข้ามิกซ์ ออกลำโพง พีเอ จะได้ยินเสียงของเราชัดเจน และเล่นได้อย่างมั่นใจกว่า

ลูกค้า(คนฟัง) ส่วนใหญ่จะไม่แยกแยะว่า เสียงตู้อคูสติคหรือตู้พีเอ ใครจะเสียงดีกว่ากัน..เพราะมัวแต่นั่งดูแต่แก้วกับน้องแก้วที่นั่งข้าง ๆ

อันนี้...เป็นเสียงตัวอย่าง ที่ใช้ตู้อคูสติค 2 ตัว ตัวแรกจ่อไมค์เข้ามิกซ์ ตัวสองต่อไดเร็กเข้ามิกซ์เลยครับ..มิกซ์ยามาฮ่า MG 166cx เข้าลำโพง JBL รุ่น EON15 G2 มีแอมป์ในตัว กล้อง ZOOM Q3HD วง มดคาราบาว ครับ
กรุณาฟังให้จบZOOM0020

MUI

• member
อันนี้..แอมป์อคูสติค ฟิชแมน ลาวบ๊อก ต่อไดเร็กเข้ามิกซ์เลย

ร้องและเล่นโดย นาจเอกมัย (เวที)ใหญ่แค่ไหนก็ เอาอยู่

ไม่ใช่ผู้วิเศษZOOM0009

guitar_skl

ขอขอบคุณ น้าๆแต่ละท่านครับ น้า TOM น้า MUI จัดหนักเลย....ได้ความรู้มากมายครับ ความรู้แบบนี้ประสบการณ์ล้วนๆครับ ผมจะนำไปเป็นแนวทางครับ

koontood

• member
ผมเป็นคนนึงเลย ที่จะเลือกต่อตรงเข้า mixer
ยกเว้นระบบเครื่องเสียงของร้าน จะแย่มากๆ