Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านตั้ง Action มาให้พอกลับมาบ้าน "สายที่กดลงแล้วปล่อยมีเสียงกังวาล"  (อ่าน 6751 ครั้ง)

pooslash

• member
  ผมฟังคุณงงมากเลย   ผมยังไม่เข้าใจเลยครับ  เล่นกีต้าร์มานาน ทำไมไม่เคยเจอ ผมอยู่แถว สวนหลวง ร9  บางนา  ลองโทรมาคุยกับผมได้ครับ 
085-165-2996

tkung13

• member
รุ่นนี้ครับ วันนี้จะลองกลับไปตีคอร์ดแรงๆ อีกทีดูสิจะเป็นยังไง เพราะหัด intro หน่วง ไอ้สาย 3 ที่กดแล้วเราไปกดเส้นอื่น สาย 3 ยังกังวาลอยู่เลย เสียงเลยซับซ้อนกันครับ

http://www.waldenguitars.com/D550.html
ผมก็งงครับ เวลาเราตีคอร์ด มันก็ต้องโดนทุกสาย เปลี่ยนคอร์ดมันก็ต้องโดนทุกสายอยู่ดี(ยกเว้นสายบนๆในแต่ละคอร์ดทีมีกำหนด)

job428

• member
อ่ะสงสัย ตัวไม้ติดรีเวิบบ 5555+
เสียงมันกังวานยาววววววววมากถึงขนาด ฟิงเกอร์ ฟังไม่รุเรื่องเลยหรอครับ
โอ้วววว  Taylor แพ้เลยงานนี้ (ล้อเล่นนะครับขำๆ)

Te amo Tori

• member
ผมว่าอาการแบบนี้มัน amazing เลยนะ

artanfield

• member
ยังไงเดี๋ยวผมโทรหานะครับ ถ้าเอากีตาร์ไปให้ลองได้ ก็อยากให้ตั้ง Action ให้ผมหน่อย

วันนี้กลับไปลองใหม่อีกครั้ง รู้สึก เสียงกังวาล หายไป หรือกีตาร์มันเข้าที่แล้วก็ไม่รู้ครับ

ผมตั้งสายโดยใช้ Tuner ใหม่ ทุกสาย แต่เสียงที่ออกมา มันดูเสียงต่ำๆ

ดีดคอร์ด C มันก็เหมือนเสียงมันต่ำๆ ยังไงไม่รู้ครับ ไม่ใส ไม่ออกเป็นซีเน้นๆ เลย

ผมอยากเปลี่ยน Saddle แล้วอยากให้ Setup ใหม่เลยอ่ะครับ

เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก

winnie

• บุคคลทั่วไป
รุ่นนี้ครับ วันนี้จะลองกลับไปตีคอร์ดแรงๆ อีกทีดูสิจะเป็นยังไง เพราะหัด intro หน่วง ไอ้สาย 3 ที่กดแล้วเราไปกดเส้นอื่น สาย 3 ยังกังวาลอยู่เลย เสียงเลยซับซ้อนกันครับ

http://www.waldenguitars.com/D550.html
ผมก็งงครับ เวลาเราตีคอร์ด มันก็ต้องโดนทุกสาย เปลี่ยนคอร์ดมันก็ต้องโดนทุกสายอยู่ดี(ยกเว้นสายบนๆในแต่ละคอร์ดทีมีกำหนด)

อันนี้แอบงงด้วยครับ ถ้าตีคอร์ดน่าจะโดนทุกสาย นอกจากจะไม่เล่นสายบนแล้วเสียงมันยังมี Sustain อยู่ครับ

ง่า......ทรงเดรดน๊อตด้วย น่าจะเหมาะกับตีคอร์ด  แบบนี้ผมก็ไม่ทราบแล้วครับ  ฮี่ๆๆ
( แอบคิดว่าไม้หน้าเขาทำมาบางรึปล่าว  เลยโปรเจคเสียงได้ดีเกิน )

บางทีทรง D มันก็ขึ้นอยู่กับกีต้าร์ด้วยนะครับ อย่างสำหรับผม Taylor Bigbaby ตีคอร์ดโอเคนะ แต่ชอบ Fingerstyle มากกว่า

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
อาจจะเป็นเรื่องของการกำทอน (resonance) ของเสียงก็ได้ครับ บางทีเสียงกีตาร์มันสั่นไปพ้องกับความถี่ของการสั่นของไม้ หรือโครงสร้างบางจุดของกีตาร์ อาจจะทำให้เกิดคลื่นเสียงที่สะท้อนกลับมาหาสาย ทำให้สายที่ไม่ได้เล่นสั่นได้เองครับ ตัวอย่างเช่นถ้าเล่นสายที่มีโน๊ตเดียวกันกับอีกสาย จะทำให้สายนั้นสั่นได้เอง (แต่สั่นน้อย ๆ พอเห็นครับ) เพราะความถี่มันตรงกัน

อันนี้ผมเดามั่ว ๆ นะครับ ยังนึกไม่ออกเหมือนกันว่าอาการนี้เป็นอย่างไร แต่ถ้าเป็นปัญหาจากการกำทอน เคยมีพวกเราในบอร์ดนี้ใช้ เหรียญ 10 ไปแปะไว้ใน บอดี้ของกีตาร์ เพื่อเปลี่ยนความหนาแน่นของไม้ให้มันไม่สั่นตามความถี่ของเสียงเดิม ลองดูครับ อาจจะช่วยได้

สาเหตุอื่นให้เดา ๆ อาจจะเกิดจากสายใหม่ action ต่ำไป โครงสร้างของกีตาร์เอง ตอนนี้นึกได้เท่านี้ครับ แหะ ๆ

artanfield

• member
อ.ครับ พอแนะนำร้านได้ไหมครับ ตอนนี้ผมอยากจะเปลี่ยนตัว Saddle ใหม่แล้วตั้ง Setup สายใหม่เลยอ่ะครับ

ตัวปัจจุบัน มันต่ำไปแล้ว

folkbeach

• member
เท่าที่ลองอ่านดู จริงๆ แล้ว action ของ walden นั้นสูงนิดเดียวเองครับ ผมเอาออกแค่ 1 mm เอง

สำหรับ walden นั้น จะมีระบบ Glass-fiber Rails มีเหล็ก 2 ชิ้น เพื่อเพิ่ม ความแข็งแรงและ เสียง harmonic advantages.

รอดูจากคลิปนี้นะครับ ใช้ Walden D550ce เสียง harmonic แบบนี้จะเป็นจุดเด่นของ Walden ครับ แบบนี้ละที่ชอบ เพราะใช้เสียง harmonic บ่อย
และเสียงสายต่างๆ ถ้าไม่ดีดก็จะไม่มีเสียงสายอื่นมากวนนะครับ

Andy McKee - When She Cries (3rd Cover)

แนะนำเพิ่มเติม ช่วงแรกที่นั้นเสียงยังเข้าที่เนื่องจากสายยังใหม่อยู่ครับ ต้องเบิร์น หรือ ดึงสาย ให้เข้าที่ประมาณ 1-2 วัน จะปกติ

ส่วน action นั้น ยิ่งตั้งต่ำไปจะเล่นยาก เอาแบบพอดีๆ ครับ สั่งซื้อ saddle กระดูก มาใหม่ และเปลี่ยนสายเป็น 0.11 หรือ 0.12 จะดีขึ้น

และควรมั่นทำความสะอาดสาย หา GHS Fast fret มาถู จะลื่นและเสียงไม่ drop ลงเร็ว  

artanfield

• member
ขอบคุณ อ.มากครับ ผมจะลองสอบถามร้าน มิวสิค ดูครับ จะเปลี่ยน Saddle ใหม่เลย

artanfield

• member
spec คราวๆ นะครับ ใช้ Saddle ยี่ห้อ fossalite

สาย D'addairo XP26 ครับ เบอร์ 0.11-.052 ครับ

TOM1869

• member
ถ่าย คลิปมาดูดีกว่าครับ อยากเห็น
Line id: 081-8718003

artanfield

• member
พอมีที่ไหน รับเปลี่ยน Saddle และ Setup ให้บ้างครับ โทรไปร้านมิวสิค คอลแลคชั่น เค้าบอกว่าเค้าไม่มีขาย (ผมว่าคงไม่รับทำมากกว่า)

ขอบคุณมากๆ ครับ หรือถ้ามีผู้ใดอยู่ใกล้ๆ จะช่วยผมก็ยินดีนะครับ จะหิ้วไปให้ลองครับ

folkbeach

• member
ลองอ่านแล้ว ทำความเข้าใจกับ " การปรับแต่งระยะความสูง (Action) ของสาย-เฟรต "

จาก Link
http://www.acousticthai.net/108_Acoustic/acoustic_guitar_setup.htm

จริงๆ แล้ว Guitar ของ Walden แทบไม่ต้องปรับอะไร เพิ่มก็ดีอยู่แล้วครับ หากจะปรับนั้น คอไม่ต้องไปขันครับ  มาตราฐานดีอยู่แล้ว ยกเว้นมันโก่งจริงๆ

ให้ปรับที่ saddle แทน ปรับให้ต่ำลงมาแค่ 1-1.5 mm ทำเองได้เลยครับ ซื้อกระดาษทราย ทั้งแบบหยาบและละเอียด วัดและก็ขัดเองเลยครับ  ไม่ถึง 10 นาที ก็เสร็จ

ส่วน Saddle สั่งจาก น้าตะวันครับ น่าจะเป็น ตัวนี้

http://www.acousticshops.com/store/product/view/Tusq_PQ_9200_C0_Acoustic_Saddle_Compensated_1_8_Taylor_Style-17367371-th.html

โทรปรึกษาน้าตะวันก่อนซื้อก็ได้ครับ วัดขนาดความยาวของ Saddle เดิมก่อนว่ากี่ cm  อยากได้แบบไหนจะปรับอย่าง น้าแกแนะนำได้อยู่แล้ว

โชคดีครับ  ;D ;D

artanfield

• member
ขอบคุณ อ. folkbeach มากๆ เลยครับ ผมจะลองติดต่อ น้าตะวันดูนะครับ

แต่ต้องกลับบ้านไปวัดความยาว Saddle ก่อนนะครับ

jon

• member
ยังไงเดี๋ยวผมโทรหานะครับ ถ้าเอากีตาร์ไปให้ลองได้ ก็อยากให้ตั้ง Action ให้ผมหน่อย

วันนี้กลับไปลองใหม่อีกครั้ง รู้สึก เสียงกังวาล หายไป หรือกีตาร์มันเข้าที่แล้วก็ไม่รู้ครับ

ผมตั้งสายโดยใช้ Tuner ใหม่ ทุกสาย แต่เสียงที่ออกมา มันดูเสียงต่ำๆ

ดีดคอร์ด C มันก็เหมือนเสียงมันต่ำๆ ยังไงไม่รู้ครับ ไม่ใส ไม่ออกเป็นซีเน้นๆ เลย

ผมอยากเปลี่ยน Saddle แล้วอยากให้ Setup ใหม่เลยอ่ะครับ

ผมชักสงสัยว่า คุณตั้งสายกีต้าร์ได้ถูกตัวโน้ต  แต่ผิด octave รึเปล่าครับ
เพราะถ้าตั้ง octave ต่ำกว่ามาตรฐาน  ก็จะทำให้สายหย่อนเสียงไม่ใสกังวาล  และสายก็สั่นได้ง่าย

ผมว่าอาการนี้เป็นอาการปกติของกีตาร์นะครับ - -
ผมว่าของที่ออกจากโรงงานมัน70-80% พอไปให้ช่างจูนให้เลยกลายเป็น90-100%
คุณอาจจะชินกับเสียงที่เคยเล่นมาก่อนหน้านี้ พอมาเจออาการแบบนี้เลยอาจเข้าใจว่าเป็นเรื่องผิดปกติมั้งครับ
ลองเปลี่ยนวิธีการจับคอร์ดดูครับถ้าไม่ต้องการเสียงจากสายไหนก็ลองใช้นิ้วอุดสายไว้ ผมว่าน่าจะช่วยได้
อย่างสาย6ถ้าไม่อยากให้มีเสียงก็ใช้นิ้วหัวแม่มืออุดไว้ หรือถ้าเกิดเป็นสายล่างๆก็ลองใช้นิ้วชี้กดๆเหมือนคอร์ดทาบอุดไว้
ลองดูครับ เป็นกำลังใจให้แก้ปัญหาได้ไวๆ