Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านตั้ง Action มาให้พอกลับมาบ้าน "สายที่กดลงแล้วปล่อยมีเสียงกังวาล"  (อ่าน 6750 ครั้ง)

artanfield

• member
ผมเพิ่งถอย Walden แล้วให้ ร้านเค้าตั้ง Action ให้ใหม่

กลับมาบ้านลองดีด สายที่เรากดแล้วปล่อย มันมีเสียงกังวาล พอจับคอร์ด สายที่เราดีดไปแล้ว เปลี่ยนคอร์ดมันก็ยังกังวาลอยู่

พอมีทางแก้ไหมครับ หรือใครอยู่ใกล้ๆ อยากให้ลองช่วยเหลือผมหน่อย ผมมือใหม่ ทำอะไรไม่เป็นเลย

อยู่แถวสมุทรปราการครับ ใครพออยู่ใกล้ๆ บ้างครับ 

หรือให้คำแนะนำหน่อยครับ ดีดกีตาร์แล้วเสียงตีกันมัวเลยครับ ยิ่งมือใหม่หัดเล่น เศร้าเลยครับ....

รู้งี้ ไม่ให้ตั้งดีกว่า มาเดิมๆ จากโรงงานก็ดีอยู่แล้ว

หรือผมยกให้ร้าน music collection นี้เค้าตั้งให้ได้หรือป่าวครับ แต่ไม่ได้ซื้อร้านนี้นะครับ เห็นอยู่ใกล้บ้านที่สุด

ขอบคุณทุกท่านครับ
เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก

artanfield

• member
ไม่มีใครแนะนำเลย T_T

Bobbybrown

• member
555 ไม่รู้เหมือนกันครับ ดันให้

รอผู้รู้มาตอบอีกทีนึง

Vintage Girl

• member
เป็นเหมือนกันเลยค่ะ เวลาเล่นแล้วปล่อยคอร์ด มันจะมีเสียงเกิดใหม่ ลองตั้งทัชชิงก้อเป็น เลยคิดว่าน่าจะเป้นที่สายค่ะ แต่ยังใหม่อยู่เลยยังไม่อยากเปลี่ยน
มงูวว

nantfa

• member
ช่วยอธิบาย

สายที่เรากดแล้วปล่อย มันมีเสียงกังวาล พอจับคอร์ด สายที่เราดีดไปแล้ว เปลี่ยนคอร์ดมันก็ยังกังวาลอยู่          คือ งงง ! อะครับ
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

• member
ของเราจะเป็นยังงี้ค่ะ
1. จับคอร์ดแล้วปล่อย จะมีเสียง อาการเหมือน tapping แบบไม่ตั้งใจ
2. ดีดสายอื่นแล้วเกิดเสียงสั่นกระทบสายอื่นเช่น ดีดสาย 6 แต่สั่นไปถึงสาย 3
มงูวว

TOM1869

• member

วันนี้ เวลา 07:43:09 »
วันนี้ เวลา 10:06:47 »

ไม่มีใครแนะนำเลย T_T

เพิ่งจะผ่านไปแค่ ชม. นิดเองครับ
แบบนี้ ซิ ดี ดีดแล้วเสียง กังวาลนานๆ หายาก

ยกกลับไปร้านที่ซื้อมาดีที่สุดครับ
Line id: 081-8718003

bnooky

• member
อาจจะคิดมากไปนะครับ กังวาลก็ดีนะสิ :D พยาม Control เรื่องมือให้ดีๆ ครับ ถ้าไม่แน่ใจอีกลองเอาไปคุยกับช่างครับ ช่างดอนแถวบางกะปิ แกให้คำแนะนำเรื่องเสียงกีตาร์ดีมากเลยหละ โทรไปนัดก่อนได้

artanfield

• member
คืองี้ครับ  เราไม่ได้จับคอร์ด แค่ใช้นิ้วกดสาย แล้วปล่อยออก เสียงมันดังกังวาลนานเลย

พอเราตีคอร์ด เปลี่ยนไปคอร์ดอื่น สายที่เราไม่ต้องการให้ดัง มันก็ดังอ่ะครับ

เห็นร้านที่เค้าทำ ฝน Nut จนเตี้ย แล้วไขคอกีตาร์ อ่ะ รู้งี้เดิมๆ จากโรงงานดีกว่า ซื้อมาไม่น่าให้ตั้งเลย เศร้าสุดๆ

ผมอยู่แถวเทพารักษ์ พอมีใครช่วยได้บ้างครับ ผมแบกกีตาร์ไปหาถึงที่เลย ขอบคุณล่วงหน้าครับ....

TOM1869

• member
กีต้าร์ผมก็เป็นแบบนี้ ครับ
Line id: 081-8718003

artanfield

• member
อ่า ที่เค้าฝน เค้าเรียก Saddle แห่ะ เพิ่งไปถาม อากู๋ มา ไม่ใช่ Nut ที่อยู่ตรงหัวกีตาร์ ครับ

สรุป เสียงมันปกติ หรือ ไม่ปกติแน่ครับ เพราะเปลี่ยนไปคอร์ดอื่นแล้ว เสียงเก่ายังดังอยู่ทำให้ตีกัน แล้วเพี้ยนครับ

coolclub

• member
กดสายแล้วไม่ดีดก็มีเสียงนี้แหละ เล่นแบบ tapping ดีนักแล
Return To A=432hz

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
ผมอยากได้กีต้าร์แบบนี้อ่ะครับ.....อิอิอิ
แต่ที่สงสัยคือว่า.....แค่ไปขันคอ กับฝนหย่องลง ไม่น่าทำให้ Sustain ยาวขึ้น
ท่าอาจจะซื้อตัวที่มันมี Sustain ยาวๆมาอยู่แล้ว  แต่ตอนซื้อไม่ทราบเพราะตอนลองที่ร้านมีเสียงรบกวนวุ่นวาย

อีกอย่างกีต้าร์ตัวนี้อาจเหมาะกับการเล่น Picking   แต่ท่านเอามาตีคอร์ด  เสียงมันก็เลยเบลอฟังดูมั่วๆแบบนี้
ไม่ทราบซื้อทรงอะไรมาครับ

Sgt Pepper

• member
เป็นเหมือนกันเลยค่ะ เวลาเล่นแล้วปล่อยคอร์ด มันจะมีเสียงเกิดใหม่ ลองตั้งทัชชิงก้อเป็น เลยคิดว่าน่าจะเป้นที่สายค่ะ แต่ยังใหม่อยู่เลยยังไม่อยากเปลี่ยน

สายมันหนึบไปรึปล่าว...ลองใช้ Frett fast ทาถูๆทีี่สาย  อาจจะช่วยได้ครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
ถ้าตีคอร์ดแล้วเสียงมันฟุ้ง sustain ยาว เอามาเล่น picking จะเหมาะว่าครับ
ว่าแต่น้าซี้อกีต้าร์ทรงอะไรมาครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

artanfield

• member
รุ่นนี้ครับ วันนี้จะลองกลับไปตีคอร์ดแรงๆ อีกทีดูสิจะเป็นยังไง เพราะหัด intro หน่วง ไอ้สาย 3 ที่กดแล้วเราไปกดเส้นอื่น สาย 3 ยังกังวาลอยู่เลย เสียงเลยซับซ้อนกันครับ

http://www.waldenguitars.com/D550.html

Sgt Pepper

• member
ง่า......ทรงเดรดน๊อตด้วย น่าจะเหมาะกับตีคอร์ด  แบบนี้ผมก็ไม่ทราบแล้วครับ  ฮี่ๆๆ
( แอบคิดว่าไม้หน้าเขาทำมาบางรึปล่าว  เลยโปรเจคเสียงได้ดีเกิน )

• member

สายมันหนึบไปรึปล่าว...ลองใช้ Frett fast ทาถูๆทีี่สาย  อาจจะช่วยได้ครับ
มันไม่ค่อยหนึบค่ะ แต่อาจเป้นเพราะสายเบอร์ใหญ่ เลยต้องกดแรง พอกดแรงแล้วมันหนึบมือ

แล้วสายเบอร์ใหญ่มันกังวาลกว่า พอดีดเลยไปสั่นสายอื่นด้วย จะลองเปลี่ยนจากเบอร์ 12 เป้นเบอร์ 10 ดูค่ะ

แต่กลัวเสียงจะออกมาไม่นุ่ม
มงูวว

nhoy

• member

สายมันหนึบไปรึปล่าว...ลองใช้ Frett fast ทาถูๆทีี่สาย  อาจจะช่วยได้ครับ
มันไม่ค่อยหนึบค่ะ แต่อาจเป้นเพราะสายเบอร์ใหญ่ เลยต้องกดแรง พอกดแรงแล้วมันหนึบมือ

แล้วสายเบอร์ใหญ่มันกังวาลกว่า พอดีดเลยไปสั่นสายอื่นด้วย จะลองเปลี่ยนจากเบอร์ 12 เป้นเบอร์ 10 ดูค่ะ

แต่กลัวเสียงจะออกมาไม่นุ่ม
เรียนว่าอาจเป็นเพราะสายยังใหม่อยู่ เล่นไปๆ อาจดีขึ้นเองก็ได้ครับ
กีต้าร์ที่เซ็ทไว้สำหรับสายเบอร์ 12 จะเปลี่ยนเป็นเบอร์ 10 แรงดึงจะต่างกันค่อนข้างมากนะครับ สิ่งที่ตามมาอาจเกิดอาการ Buzz ได้ ถ้าต้องการเช่นนั้นจริงๆ อาจต้องเซ็ทใหม่ครับ

artanfield

• member
ตอนแรกไม่ได้เป็นนะครับ เป็นตอนหลัง ที่ให้ทางร้านเค้าตั้ง Action ให้ใหม่

ถ้ามีท่านใด ใกล้บ้านผม จะหิ้วไปให้ทดสอบเลยนะครับ