Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับน้า แก้ไขยังไงดีครับ Fret buzz  (อ่าน 2440 ครั้ง)

aijuk

• member
ผมใช้ Dolce TS-1E แล้วมีอาการ BUZZ ที่สายหกช่อง 2 กับ 3 โดยเฉพาะช่อง2 เป็นหนักมากครับ (แค่ช่องช่องนี้เท่านั้น) กีต้าร์ผมเคยขันคอปรับ action ลงมาครับ แต่พอเจออาการก็ขันคืนก็ไม่หายครับ ก่อนปรับ action ลงไม่ได้สังเกตุว่า BUZZ หรือป่าว มีการแก้ไขยังไงมั้งครับ ต้องเปลี่ยน NUT&SADDLE หรือป่าว ตอนนี้ใช้ของเดิมทุกอย่างครับ ยังไม่ได้ทำอะไรครับ เพิ่งมาสังเกตุตอนตีสตั๊มแรงๆนี้หละครับ แรกๆซื้อมายังเล่นแบบเบาๆอยู่เลยไม่รู้ว่าเกิดมานานแล้วหรือยัง

bnooky

• member
Re: ช่วยด้วยครับน้า แก้ไขยังไงดีครับ Fret buzz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:19:02 »
ลองเปลี่ยนสายเป็นเบอร์ที่ใหญ่ขึ้นดูครับ เช่น จาก 11 เป็น 12

aijuk

• member
Re: ช่วยด้วยครับน้า แก้ไขยังไงดีครับ Fret buzz
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:49:50 »
ลองเปลี่ยนสายเป็นเบอร์ที่ใหญ่ขึ้นดูครับ เช่น จาก 11 เป็น 12
เปลี่ยนหมดเลยใช่ไหมครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:00:25 »
ขันคอลงมากขนาดไหนครับ ช่วย วัดระยะ ถ่ายภาพ fret 12 ให้ดูหน่อยครับ
Line id: 081-8718003

nantfa

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:04:49 »

หมดครับ    

ขนาดสายมัน มีขนาดมาตรฐาน เบอร์ ของมัน

สาย 3  ของ ชุดเบอร์ 12   ใหญ่กว่า  สาย 3  ของ ชุดเบอร์ 11    จะเปลี่ยนต้องเปลี่ยนทั้งหมด

ใส่สายใหญ่ขึ้น อาการ buzz จะหายไป หรือ ถ้าไม่หาย ก็ จะ buzz น้อยลง

สายยิ่งเบอร์ใหญ่ เเรงตึงสาย ยิ่งเยอะเบสมีมาก เเต่กดนิ้วลำบาก

สายยิ่งเบอร์เล็ก เเรงตึงสาย ยิ่งน้อยเบสมีน้อย เเต่กดง่ายสบายนิ้ว
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

aijuk

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 14:28:53 »
ขันคอลงมากขนาดไหนครับ ช่วย วัดระยะ ถ่ายภาพ fret 12 ให้ดูหน่อยครับ
เดี๋ยวตอนหัวค่ำถ่ายให้ดูครับผม

หมดครับ   

ขนาดสายมัน มีขนาดมาตรฐาน เบอร์ ของมัน

สาย 3  ของ ชุดเบอร์ 12   ใหญ่กว่า  สาย 3  ของ ชุดเบอร์ 11    จะเปลี่ยนต้องเปลี่ยนทั้งหมด

ใส่สายใหญ่ขึ้น อาการ buzz จะหายไป หรือ ถ้าไม่หาย ก็ จะ buzz น้อยลง

สายยิ่งเบอร์ใหญ่ เเรงตึงสาย ยิ่งเยอะเบสมีมาก เเต่กดนิ้วลำบาก

สายยิ่งเบอร์เล็ก เเรงตึงสาย ยิ่งน้อยเบสมีน้อย เเต่กดง่ายสบายนิ้ว

ขอบคุณครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 15:52:12 »
อาการเช่นนี้น่าจะอยู่ที่การขันคอกีต้าร์จนแอ่นเกินไป ทางแก้ก็คือการขันคืนกลับให้คอกีต้าร์งอขึ้นเล็กน้อย แต่น้า aijuk บอกทำแล้วไม่หาย ผมก็เลยไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัดครับ
การเปลี่ยนสายก็อาจจะเป็นวิธีแก้อีกทางหนึ่ง 
แต่อยากเรียนว่าการเซทอัพกีต้าร์ขั้นแรกเราต้องแน่ใจและเลือกก่อนเลยครับว่าเราจะใช้สายเบอร์อะไรจึงค่อยทำการเซทอัพให้เหมาะสม มิฉะนั้นอาจจะเกิดปัญหาตามมาก็ได้ครับ
จะอย่างไรก็ตามขอให้แก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นไปได้เร็วๆ นะครับ

KJ

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 16:58:03 »
เล่นสายปปล่าๆ ตีคอร์ดเบาๆ หรือ เกา Buzz มั้ยครับ ถ้าไม่ผมว่าก็ปรกติ
ถ้าตีสตั๊มแรงๆแล้ว Buzz หน่อยๆ ก็เป็นธรรมดาครับ ฟังแล้วก็เพราะดีออกนะครับ

aijuk

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 18:30:06 »
อาการเช่นนี้น่าจะอยู่ที่การขันคอกีต้าร์จนแอ่นเกินไป ทางแก้ก็คือการขันคืนกลับให้คอกีต้าร์งอขึ้นเล็กน้อย แต่น้า aijuk บอกทำแล้วไม่หาย ผมก็เลยไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัดครับ
การเปลี่ยนสายก็อาจจะเป็นวิธีแก้อีกทางหนึ่ง 
แต่อยากเรียนว่าการเซทอัพกีต้าร์ขั้นแรกเราต้องแน่ใจและเลือกก่อนเลยครับว่าเราจะใช้สายเบอร์อะไรจึงค่อยทำการเซทอัพให้เหมาะสม มิฉะนั้นอาจจะเกิดปัญหาตามมาก็ได้ครับ
จะอย่างไรก็ตามขอให้แก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นไปได้เร็วๆ นะครับ
เดี๋ยวถ้ายังแก้ไขไม่ได้จะลองเปลี่ยนเป็นเบอร์ 12 ดูครับ แล้วลองเซตอัพอีกทีครับ ขอบคุณน้า nhoy มากครับ

เล่นสายปปล่าๆ ตีคอร์ดเบาๆ หรือ เกา Buzz มั้ยครับ ถ้าไม่ผมว่าก็ปรกติ
ถ้าตีสตั๊มแรงๆแล้ว Buzz หน่อยๆ ก็เป็นธรรมดาครับ ฟังแล้วก็เพราะดีออกนะครับ

หากเกาไม่เป็นครับผม สตั๊มเบาๆก็เริ่มเป็นบางครับ ผมว่าแต่มันผิดปกติตรงเป็นที่  fret 2 นี้สิครับ BUZZ หนักมาก(จนสุดทนครับ 55) fret3 ก็มีบ้างแต่ fretอื่นๆ 4 เป็นต้นไปไม่มีอาการเลยครับเลยแปลกใจ ผมลองกดที่ fret 2ดู ปรากฏว่าระยะห่างจากสาย 6 กับ fret ที่3 เหลือนิดเดียวเองครับ ถ้าเทียบกับ กดที่  fret อื่นๆ

aijuk

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 22:44:10 »
พอดีกล้องไม่ชัดอ่ะครับ แต่วัดระยะที่ fret 12 แล้วอยู่3mm ครับ

aijuk

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 22:58:52 »
คิดว่าเจอสาเหตุแล้วครับ เหมือนกับเหล็กที่ fret 3  กับ finger board มัน ไม่สนิทกับครับผม ที่ด้านสาย หก เผยอ ออกมาประมาณ ผมใช้แบงค์ ร้อยพับสามทบ สอดเข้าพอดีครับ ทำยังไงดีครับผม

jointtt

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:16:35 »
ผมใช้Dolce(รุ่นAS)ก็เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ fret 4ไม่สนิดกับ finger board เลยทำให้เวลาผมกดที่ช่องที่3แล้วมันBuzz เพราะfret 4มันสูงกว่าfretอื่นๆ

คิดว่าอีกไม่นานคงต้อง Refret ใหม่ดีๆครับ น้าๆท่านใดพอมีวีธีแก้มั้ยครับ

aijuk

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 21:28:36 »
รอความช่วยเหลือต่อไปครับ