Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของนิ้วว  (อ่าน 1748 ครั้ง)

aijuk

• member
เรื่องของนิ้วว
« เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 16:54:33 »
อยากถามน้าว่า ฝึกนิ้วมือ ข้างที่จับคอล์ดกันยังไงเหรอครับ ผมจะมีปัญหาที่นิ้วก้อยควบคุมไม่ค่อยได้ กดก็ไม่ค่อยมีแรง อยากทราบวิธีฝึกนิ้วครับผม

supersunny

• member
Re: เรื่องของนิ้วว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 17:39:16 »
แน่นอนคับ เพราะมันเปนนิ้วที่ไม่ค่อยได้ใช้ จับบ่อยๆเดวมันก็ได้เองแหละคับ

aijuk

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 21:17:28 »
ขอบคุณครับ

Yatsunori

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 21:22:19 »
อุปกรณ์ warm up นิ้วมือ ที่ร้านขายกีต้าร์ส่วนมากมีขาย ที่เอาไว้กดๆหน่ะครับ แต่ส่วนมากผมใช้บ่อยนะนิ้วก้อย
ไม่เริ่ม ก็ไม่รู้

facebook.com/zhimyth

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 22:09:48 »
เหงา คิดถึง รอ ครับ หัดเพลงนี้บ่อยๆ ช่วยได้ ท่อนแรกๆ มันอะนะ 555

aijuk

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 22:41:10 »
ผมใช้งานนิ้วก้อย หนักๆ หน่อย จะปวดบริเวณโคนนิ้ว เป็นเพราะเล่นผิด วิธีหรือป่าวครับ ???
อุปกรณ์ warm up นิ้วมือ ที่ร้านขายกีต้าร์ส่วนมากมีขาย ที่เอาไว้กดๆหน่ะครับ แต่ส่วนมากผมใช้บ่อยนะนิ้วก้อย
   ขอบคุณครับผม
เหงา คิดถึง รอ ครับ หัดเพลงนี้บ่อยๆ ช่วยได้ ท่อนแรกๆ มันอะนะ 555

จะลองฝึกดูครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 23:08:41 »
ฝึกอย่างเดียวจริงๆครับ แต่ก่อนผมก็ไม่มีแรง กดโน๊ตไม่แน่น ไม่แม่น ไม่โดนเลย ก็เล่นเพลงนั้นแหละครับซ้ำๆ ท่อนเดิม เดี๋ยวจะได้เองครับ เดี๋ยวเจอเพลงที่ถ่างนิ้วมากๆ อีกครับ ก็ซ้ำไปเหมือนเดิมก็เล่นได้เองครับ สู้ๆ ^_^

aijuk

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 12:10:42 »
ฝึกอย่างเดียวจริงๆครับ แต่ก่อนผมก็ไม่มีแรง กดโน๊ตไม่แน่น ไม่แม่น ไม่โดนเลย ก็เล่นเพลงนั้นแหละครับซ้ำๆ ท่อนเดิม เดี๋ยวจะได้เองครับ เดี๋ยวเจอเพลงที่ถ่างนิ้วมากๆ อีกครับ ก็ซ้ำไปเหมือนเดิมก็เล่นได้เองครับ สู้ๆ ^_^
ขอบคุณครับ ฝึกๆๆ

tanakornton

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 13:56:10 »
มันมีแบบฝึกนิ้วอันนึงเพื่อนผมเคยสอนตั้งแต่ตอนอยู่มัธยม ใช้ได้ผลดีทีเดียวครับ
เปิดเสียงดังๆเลยนะครับ อันนี้ผมอัดรีบไปหน่อย

นิ้วชี้วางที่ สายห้า ช่องหนึ่ง
นิ้วกลางที่ สายหก ช่องสาม
นิ้วก้อยที่  สายห้า ช่องห้า ส่วนโน้ตกำหนดเองได้เลยนะครับ
ป.ล.ภาพแย่ไปหน่อย ฟังแต่เสียงเอานะครับ
1
Fb : ธนกร พละรังสี