Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าอยากจะได้กีต้าตัวนึงมาเป็นเพื่ี่อน อายุล่อไป22จะยังทันไหมครับ แล้วแนะนำยี่ห้อ  (อ่าน 10812 ครั้ง)

OLARN

• member
    • OLARN2000
ไม่มีใครแก่เกินเรียนครับ สิ่งไหนที่ชอบถ้าตั้งใจทำ ขยันฝึกซ้อม ย่อมประสบความสำเร็จครับ :)
แนะนำ Veelah เช่นกันครับ เสียงดี ราคาไม่แพง ;D

thanakit2511

• member
น้องชายผมอายุ 40 เพิ่งจะซื้อกีต้าร์มาให้ผมสอนอยู่เลย อายุ 22 ยังเด็กมากครับนิ้วยังไม่แข็ง ยังพริ้วอยู่

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
เป็นกำลังใจให้ อีกคลิปครับ
Rock n Roll Great Grandpa
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

nhoy

• member

ดูคลิปของน้า Montri แล้วนึกถึงตัวเองยังไงก็ไม่รู้ครับ :D

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"

ดูคลิปของน้า Montri แล้วนึกถึงตัวเองยังไงก็ไม่รู้ครับ :D

ผมว่าน้าหน่อยยังไม่แก่ขนาดนั้นหรอกครับ ยังฟิต ๆ 555

nhoy

• member
น้า notto พูดน่าฟังจังเลยครับ :D :D :D :D :D

sumonarak

• member
ผมเพิ่ง40หมาดๆ ยังกลับมาเล่นเลย อย่าสนใจอายุครับ ถ้าใจเรารักและสนุกกับมันครับ ;D ;D

pakorn10

• member
ผมเกินร้อยละ ห้าๆๆ :D

ว่าแต่ใครพอมีวิธีตั้งสายแบบไม่ใช่เครื่องไหมครับ พยายามฝึกใช้หูอยู๋แต่ก็ไม่รู้มันตรงแค่ไหนอ่ะครับ

:(

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!

ฮ่า ๆๆ  น้าหน่อยยังไม่แก่ขนาดคุณปู่ในคลิปหรอกครับ
ขอให้น้าหน่อยมีสุขภาพแข็งแรง นะครับ  จะรอฟังน้าเล่นกีต้าร์ในวัยคุณปู่  ฮ่า ๆๆ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

ohm_pea

• member
อ้า....อายุเป็นเพียงตัวเลขขข
จันทาร ดีกว่า จันไร

pakorn10

• member

Yatsunori

• member
มุ่งตรงไปยังร้านเครื่องดนตรี บอกว่ามีเงิน จำนวนนี้ ลองจับ ลูบๆคลำๆ ตัวไหนรู้สึกว่า มันเหมาะมือ เสียงที่ใช่หรือใกล้เคียง ขอโทษนะครับ

สอยแม่งเลย!!
ไม่เริ่ม ก็ไม่รู้

facebook.com/zhimyth

Beck

• member
เพิ่งสมัคร เมื่อกี้ เองค้าบ
อายุ 25 ครับ เพิ่งเล่นได้ 3 4 เดือนเอง เหมือนกัน

กีต้าร์ Aria ace-100sp ครับ

ชอบ strumming มากครับ เพลงครู คือเพลง kiss me เมโลดี้มันติดหู ดีครับ
เลยไม่ค่อย เกา (ที่จริงก็คงยังไม่เก่งพอจะทำได้ ฮ่าๆ)

Beck

• member

nhoy

• member

ฮ่า ๆๆ  น้าหน่อยยังไม่แก่ขนาดคุณปู่ในคลิปหรอกครับ
ขอให้น้าหน่อยมีสุขภาพแข็งแรง นะครับ  จะรอฟังน้าเล่นกีต้าร์ในวัยคุณปู่  ฮ่า ๆๆ
ขอบคุณครับน้า Montri
ผมเองก็อยากจะฟังน้า Montri เล่นกีต้าร์เช่นกันครับ

redtopup

• member
ผมเกินร้อยละ ห้าๆๆ :D

ว่าแต่ใครพอมีวิธีตั้งสายแบบไม่ใช่เครื่องไหมครับ พยายามฝึกใช้หูอยู๋แต่ก็ไม่รู้มันตรงแค่ไหนอ่ะครับ

:(

ซื้อ ซ่อมเสียงมาหนึ่งอันครับ
คือ เสียง a ที่ความถี่ 440 hz 
เคาะที่ซ่อมเสียง ให้ดังแล้ว เอาตรงตุ่มมา กดที่ไม้หน้ากีต้าร์ หรือ เอามา แหย่ ในรูหู
จูนเสียง  เสียง ฮาโมนิค สาย 4 ที่ ช่อง  7  ของกีต้าร์ให้ตรงครับ
ทีนี้ เราก็ได้ไกค์นำทางแล้ว
นั่น คือ สายที่ 4  เสียงสาย เปิด คือ  เร
ฮาโมนิค ที่ ช่อง 7 สาย 4 คือ เสียง ลา
เอา เสียง ฮาโมนิค ช่อง 7 สาย 4 เป็นไกค์นำทาง
ทีนี้ก็ตั้ง สายที่ 1 กดที่ ช่อง 5 ให้เป็นเสียง ลาเหมือนกัน โดยดีด ฮารโมนิค สาย 4 ช่อง 7 ทีนึง
ก็เอานิ้ว กด สายที่ 1 ช่อง 5 ทีนึง ก็ ตั้ง สายที่ 1 ให้เป็นเสียงเดียวกัน
จากนั้น ดีด สายที่ 6 กับ สายที่ 1 พร้อมกัน ก็ หมุน ลูกบิดที่สายที่ 6 ให้เป็นเสียง มี เหมือนกับสายที่ 1
ได้ 3 เส้นแล้ว ทีนี้
ก็เวลาหมด  ก็ลองคลำโน๊ตบนคอกีต้าร์ดูครับว่า  ทำยังไงถึง ให้ สายที่ 2 เป็นเสียง ทีได้
ก็ง่ายมาก กด สายที่ 2 ช่องที่ 5 ให้เสียงเหมือนกับ สาย เป่ล่าสายที่ 1
สาย 2 กดช่อง 5 เป็นเสียงมี
แต่พอ เล่นสายเปล่าก็จะเป็นเสียง ที 

ยังไง ลองใช้ หลักการในการไล่โน๊ตบนคอกีต้าร์ดูครับ 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

NaY_MaN

• member
ผมอายุ 24 ล่ะ...พึ่งหัดเล่นได้สองสัปดาห์แล้วครับ...ก่อนหน้านี้ผมเล่นอูคูเลเล่...ตอนนี้มาพัฒนาขึ้นมาเป็นกีตาร์ ยังจับคอร์ดแบบ Open Form อยู่เลยครับ...ได้เข้ามาอ่านแล้วรู้สึกดีมากๆเลยครับมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ^^

vechayan

• member
  • Silpakorn 1978
เพื่อนๆสนิทของผมเกินห้าสิบแล้วทั้งนั้นก็ยังเล่นกีต้าร์กันอยู่ ส่วนผมกลับมาเล่นใหม่หลังจากเลิกไป ๓๐ ปี ยังพอจำคอร์ดได้บ้างตอนนี้มาฟื้นความจำอยู่กับอ.เด่น ไม่อายเด็กหรอกครับเพราะเด็กก็มาหัดเหมือนเรา ผมจำเป็นต้องเล่นเพราะลูกก็เล่นไม่อยากให้ลูกออกไปเล่นที่อื่นเลยทำห้องซ้อมไว้ที่บ้านไม่ต้องออกไปไหนถึงวันหยุดก็ให้ลูกพาเพื่อนมาบ้านอยู่ในสายตาตลอด