Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: walden D600CE เทียบกับได้กับรุ่นไหนของ Crafter ครับ  (อ่าน 3607 ครั้ง)

folkbeach

• member
กำลังสนใจ walden D600CE อยากทราบว่า หากเทียบเสียงเปล่า กับ ออกแอมป์ แล้ว
จะเทียบกับรุ่นใดของ Crafter ได้บ้างครับ ไม่สนใจ ราคาครับเอาคุณภาพล้วนๆ

Spec ของ walden D600CE
Body

* body shape: Dreadnought
    * top material: Solid Sitka Spruce
    * back material: Indian Rosewood
    * side material: Indian Rosewood
    * soundboard bracing: Scalloped-X

Neck

* material: Mahogany
    * nut width: 1 11/16 "
    * fingerboard: Solid Rosewood
    * trussrod: 2-way adjustable
    * reinforcement: Glass-fiber rails

Appointments

* binding: White plastic
    * rosette: Abalone
    * tuners: Gold
    * logo: Pearl
    * bridge: Walden Rosewood bridge
    * nut & saddle: Fossalite

Finish

* Satin Nitrocellulose Lacquer

Options

* cutaway: Venetian
    * EQ: B-Band T35

folkbeach

• member
Re: walden D600CE เทียบกับได้กับรุ่นไหนของ Crafter ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 19:47:18 »
โทนเสียงและ spec พอเทียบกับ Crafter GAE-8 พอไหวไหมครับ  

Spec : Crafter GAE-8

Product Detail

MODEL NAME: GAE8/BK
BODY STYLE: Grand Auditorium Cutaway
TOP:Solid Engelmann Spruce
BACK:Mahogany
SIDES:Mahogany
BRACING:A-brace
NECK:Mahogany
WIDTH AT NUT:43 mm.
FRET BOARD:Indian Rosewood
SCALE LENGTH:25 1/2"
NO. OF FRETS:21
MACHINE HEADS:Chrome Diecast tuners with mushroom buttons
BRIDGE:Indian Rosewood
HARDWARE:Chrome
ELECTRONICS: New LR-T Pro(Tuner) Preamp with L.R.Baggs Element Pick-up

totti_wt

• member
  • ^_^
Re: walden D600CE เทียบกับได้กับรุ่นไหนของ Crafter ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 20:36:26 »
GAE-8 ด้วยทรงและไม้หน้า Engelmann spruce ให้เสียงที่ละมุน.. โทนเสียงกลางค่อนข้างชัด เบสพอประมาณครับ...

ส่วน walden D600CE ไม่เคยเลยลองเลยครับ..
ด้วยทรงและไ้ม้หลังเป็น Rosewood น่าจะให้เสียงย่านต่ำที่นุ่มลึกดีครับ..

ด้วยกีต้าร์คนละทรงและสเปกไม้คนละแบบ  เสียงที่ได้น่าจะต่างกันพอควรครับ... ^_^

รอน้าๆ ท่านอื่นที่เคยลอง Walden มาแนะนำเพิ่มเติมละกันครับ... ^_^

torpc

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 21:22:45 »
walden รุ่นนี้สเปคถูกใจผมนะ  อยากทราบราคาประมาณเท่าไรครับ

gandit

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 23:29:02 »
ราคา วันนี้ผมเพิ่งไปซื้อมา 8200 ครับผม :D

folkbeach

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 06:53:31 »
ไปลองทดสอบดูเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว รู้สึกตัวเองชอบ mahogany มากกว่าชอบแนวพุ่ง กระชับ เคลียๆ เบสกำลังดี ชอบทั้ง Picking และตีคอร์ดในเพลงเดียวกัน
เลยจัด D550CE  มาครับ ถูกมาก 6,400 เอง
เป็น Guitar ที่ถูกใจครับ แนวเสียงโซนอเมริกา ลอง seagull ,Art & Lutherie และ Simon and Patrick ดู โทนประมาณเดียวกัน แต่ต่างที่รายละเอียด

แต่ถ้าตัว All solid ด้วยกันแล้ว พอๆ กันครับ ใครชอบโทนเสียงแนวอเมริกา แนว jazz ใส หวาน เคลีย เบสนุ่ม ลองที่ ธีระมิวสิค น่าจะถูกใจครับ
ถ้า G1070CE, G3030CE เข้ามาคงสอยอีกตัว

Walden นี้ ศิลปินต่างประเทศใช้กันเยอะครับ http://www.waldenguitars.com/artists_bios.html

ส่วนตัวถ้าเทียบกับ Crafter แล้ว Onstage นี้ Crafter ชนะครึ่งลูกครับ ระบบ pickup ของ L.g Bagg เสียงออกมาดีกว่าหน่อย แต่ไม่ห่างกันมากกับ T35 ของ B-band
แต่  T35 ของ B-band  นี้ติดเคาะที่ตัวกีต้าร์ มีเสียงป๊อกๆ นี้แหละที่ชอบ

ส่วนเสียงเปล่าผมชอบ ของ Walden เสียงแหลมกำลังดี ไม่บาดหู กลางๆ กระชับ เคลียๆ เบสกำลังดี

ลองฟัง sound Guitar ของ Walden ครับ โทนประมาณนี้แหละ

Sean Harkness - Coming Home