Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช่เลย Taylor 114ce  (อ่าน 12926 ครั้ง)

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
ใช่เลย Taylor 114ce
« เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 20:37:18 »
วันนี้เกิดว่างเลยไปนั่งลองที่ มิวสิคคอลเลกชั่น ท่าพระ เขาเพิ่งเข้าเต็มร้านเลยครับ

ไอเราก็ไปลองเจ้า 114 ce เพราะคิดว่าถ้าลองแล้วกิเลสเกิดคงพอมีปัญญาซื้อได้อยู่

พอได้ลองเข้าจริงๆ ผมไม่รู้สึกเลยว่ามันเป็นแค่ซีรี่ย์ 1 แล้วเสียงจะพอได้

ในความคิดของผม มันให้สำเนียงเป็นเทเลอร์อย่างชัดเจนเลย ใส หวาน กังวาล

ลองออกแอมป์ เสียงก็เยี่ยมจริงๆ วางแทบไม่ลง นั่งลองไปประมาณเกือบๆ ชม.

ถึงทำให้เราได้รู้ว่าอ้อ ที่บางคนเคยบอกว่าถ้าจะเล่น Taylor ควรจะ 314 ce ขึ้นไป

ทำให้ไม่เคยจะสนใจ ซี่รีย์ที่ต่ำกว่า 314 ce เลย ตอนนี้ทำให้ผมเปลี่ยนทัศนะคติ

ว่า ในเมื่อถ้าเสียงมันใช่กับเรา ไม่ว่าจะยี่ห้อไหน สเปกไม่จำเป็นต้อง All solid ราคาไม่จำเป็นจะต้องแพงเสมอ

ก้ได้กีตาร์ที่ตรงกับความต้องของเราแล้ว  สำหรับผม 114 ce ตอบโจทย์ได้แล้ว และสิ่งที่ต้องทำต่อไปคือ สู่ขอมันมาครอบครองให้ได้ครับ ;) ;) ;)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: ใช่เลย Taylor 114ce
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 20:43:30 »
114 เสียงเยี่ยมแน่นอนครับ
กีตาร์ที่ดีคือกีตาร์ที่เข้ามือเราครับ
:)

jion159

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 20:44:14 »
กีตาร์ที่ดี คือทำให้ผู้เล่นและผู้ที่ได้ยินมีความสุข อันนี้เป็นแนวคิดของผมนะครับ ผมว่าน้าคนบนดินเจอสิ่งที่ชอบและมีความสุข ขอให้สนุกกับมันนะครับ ยังไงลองอัดคลิปมาลงให้ดูมั่งนะครับ

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 21:17:41 »
กีตาร์ที่ดี คือทำให้ผู้เล่นและผู้ที่ได้ยินมีความสุข อันนี้เป็นแนวคิดของผมนะครับ ผมว่าน้าคนบนดินเจอสิ่งที่ชอบและมีความสุข ขอให้สนุกกับมันนะครับ ยังไงลองอัดคลิปมาลงให้ดูมั่งนะครับ
ขอบคุณครับ แค่ดีดครั้งแรกถึงกับร้องโอ้โหเลย เสียงมันมาเต็มจริงๆ รูปทรงก็สวยถูกใจ

ราคาก็ถือว่าไม่แพงมาก งานเนียบทีเดียวขนาดเมดอิน แม็กซิโก เพราะมันใช่จริงๆ แนวเสียงแบบนี้เดะๆ ตอนนี้ก็พยายามอดออมอยู่อะครับน้า

ได้มาเมื่อไหร่จะพยายามอัดคลิปมาลงนะครับ ^^

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 21:33:08 »

+1 อันนี้ใช่เลยครับ อย่าไปสนใจคนอื่นวิจารณ์มากครับ  ถ้าเราเล่นแล้วใช่ถูกหรือแพงไม่สำคัญครับ

ไม่ใช่ว่าของแพงจะถูกกับรสนิยมในการฟังของเราเสมอไปครับ  บางทีไอตัวที่เราชอบที่สุดอาจจะ

ไม่ใช่ตัวที่แพงที่สุดก็ใด้ครับ   และสุดท้ายยินดีด้วยครับกับเทเลอร์ 114  ที่ถูกใจ
noomxman

Note™

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 21:45:36 »

+1 อันนี้ใช่เลยครับ อย่าไปสนใจคนอื่นวิจารณ์มากครับ  ถ้าเราเล่นแล้วใช่ถูกหรือแพงไม่สำคัญครับ

ไม่ใช่ว่าของแพงจะถูกกับรสนิยมในการฟังของเราเสมอไปครับ  บางทีไอตัวที่เราชอบที่สุดอาจจะ

ไม่ใช่ตัวที่แพงที่สุดก็ใด้ครับ   และสุดท้ายยินดีด้วยครับกับเทเลอร์ 114  ที่ถูกใจ

ขอบคุณครับน้า ถ้าไม่ลองกับตัวเองนี่ไม่รู้จริงๆ

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 21:59:21 »
+10 ครับ สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเรา คือสิ่งที่ทำให้เรามีความสุขครับ จะถูก จะแพง สุขได้ไม่ต่างกันครับ อยู่ที่เราเลย
ยินดีด้วยครับกับกีต้าร์ที่ถูกใจ

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 22:01:52 »
แรกๆก็เป็นอย่างนี้แหละครับ ผมว่า
พอเล่นนานๆไป เราจะเกิดความอยากรู้อยากเห็น
เอ๊ะ 314 มันเป็นยังไงว้า...
ต้องไปลอง พอตกอยู่ในวังวน
เอ๋าไหงกลับชอบ 814 ซะงั้น
กว่าจะรู้ตัว กีตาร์เต็มบ้าน....

คนที่มาอ่านข้อความนี้ เป็นกันทุกคนใช่มั้ยครับ
ของเค้าดีจริงๆ.....
ACOUSTIC GUITAR ONLY

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 22:02:46 »
เล่นแล้วมีความสุขสนุกไปกับกีตาร์ที่เราชอบ นั้นแหละใช่เลยครับ ^ ^
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

Note™

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 22:13:08 »
แรกๆก็เป็นอย่างนี้แหละครับ ผมว่า
พอเล่นนานๆไป เราจะเกิดความอยากรู้อยากเห็น
เอ๊ะ 314 มันเป็นยังไงว้า...
ต้องไปลอง พอตกอยู่ในวังวน
เอ๋าไหงกลับชอบ 814 ซะงั้น
กว่าจะรู้ตัว กีตาร์เต็มบ้าน....

คนที่มาอ่านข้อความนี้ เป็นกันทุกคนใช่มั้ยครับ
ของเค้าดีจริงๆ.....

สำหรับตัว 314 ผมไม่เคยลองเลยครับ เคยลองแต่ 312 แต่ความรู้สึกที่ให้มาสำหรับผม

มันยังไงก็เทเลอร์ น้ำเสียง ( สำหรับผม ) ที่ฟังมันต่างกันนิดเดียวจริงๆ อีกอย่างผมยังเรียนอยู่เลยต้องประมาณตัวเอง

ด้วย เพราะซีรี่ย์สูงๆมันราคาเกินที่จะเอื้อมเกินไป แค่ซีรีย์ต้นๆ แต่น้ำเสียงถูกใจ จ่ายไม่มากเกิน ซื้อความสุขได้แค่นี้ก็โอเคแล้วครับ แต่ถ้าผมมีเงินเยอะแบบเหลือใช้จริงๆ

อาจกระโดดไป 814 ดั่งที่น้าว่าละครับ 55555

s0l0m0n

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 22:23:08 »
+10 ครับ สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเรา คือสิ่งที่ทำให้เรามีความสุขครับ จะถูก จะแพง สุขได้ไม่ต่างกันครับ อยู่ที่เราเลย
ยินดีด้วยครับกับกีต้าร์ที่ถูกใจ
ผมหลงเสียง Morris F-20 ของน้าวินครับ ไปลองดูอีก 2 ตัวของ Tokai-gekki เสียงก็กังวาลไม่เท่าครับ ^^

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 22:28:00 »
ผมหลงเสียง Morris F-20 ของน้าวินครับ ไปลองดูอีก 2 ตัวของ Tokai-gekki เสียงก็กังวาลไม่เท่าครับ ^^
ยินดีมากครับน้า s0l0m0n ตัวนั้นทั้งเสียงดี สภาพสวยมากครับ ^ ^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 23:20:54 »
วันนี้เกิดว่างเลยไปนั่งลองที่ มิวสิคคอลเลกชั่น ท่าพระ เขาเพิ่งเข้าเต็มร้านเลยครับ

ไอเราก็ไปลองเจ้า 114 ce เพราะคิดว่าถ้าลองแล้วกิเลสเกิดคงพอมีปัญญาซื้อได้อยู่

พอได้ลองเข้าจริงๆ ผมไม่รู้สึกเลยว่ามันเป็นแค่ซีรี่ย์ 1 แล้วเสียงจะพอได้

ในความคิดของผม มันให้สำเนียงเป็นเทเลอร์อย่างชัดเจนเลย ใส หวาน กังวาล

ลองออกแอมป์ เสียงก็เยี่ยมจริงๆ วางแทบไม่ลง นั่งลองไปประมาณเกือบๆ ชม.

ถึงทำให้เราได้รู้ว่าอ้อ ที่บางคนเคยบอกว่าถ้าจะเล่น Taylor ควรจะ 314 ce ขึ้นไป

ทำให้ไม่เคยจะสนใจ ซี่รีย์ที่ต่ำกว่า 314 ce เลย ตอนนี้ทำให้ผมเปลี่ยนทัศนะคติ

ว่า ในเมื่อถ้าเสียงมันใช่กับเรา ไม่ว่าจะยี่ห้อไหน สเปกไม่จำเป็นต้อง All solid ราคาไม่จำเป็นจะต้องแพงเสมอ

ก้ได้กีตาร์ที่ตรงกับความต้องของเราแล้ว  สำหรับผม 114 ce ตอบโจทย์ได้แล้ว และสิ่งที่ต้องทำต่อไปคือ สู่ขอมันมาครอบครองให้ได้ครับ ;) ;) ;)
กีต้าร์ที่ถูกใจเรา เป็นกีต้าร์ที่ดีที่สุดสำหรับเราแล้วครับ
ขอให้น้า ค น บ น ดิ น ,,,* ได้ 114CE สมปรารถนาเร็วๆ นะครับ 

isares

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 01:39:23 »
ปล....คนขายหล่อมาก 55555555555555555

สาขานี้ ฮาทุกคนครับ

Note™

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 02:17:49 »
ปล....คนขายหล่อมาก 55555555555555555

สาขานี้ ฮาทุกคนครับ
จริงครับ 55555

winnie

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 10:39:20 »
ดีใจด้วยกับกีต้าร์ที่ถูกใจครับ ได้ลองได้รู้เอง เลือกเองชอบเอง นิแหละกีต้าร์ที่ดีที่สุดของเรา โดยไม่ต้องมีใครมาบอก...

Note™

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 12:47:42 »
ดีใจด้วยกับกีต้าร์ที่ถูกใจครับ ได้ลองได้รู้เอง เลือกเองชอบเอง นิแหละกีต้าร์ที่ดีที่สุดของเรา โดยไม่ต้องมีใครมาบอก...
ขอบคุณครับน้า ^^

kaosai28

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 13:01:52 »
ยินดีด้วยนะครับ

Note™

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 13:13:40 »
ยินดีด้วยนะครับ
ขอบคุณน้าๆอีกเช่นกันนะครับ บ้านไม้หลังนี้อบอุ่นดีจัง ^^

winnie

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 22:43:30 »
ช่วงที่ผ่านมาไม่ได้ไปสาขาท่าพระเลย หลอนมาสองปีแหละ 314 ยังคงหลอนต่อไปเพราะไม่มีตังค์