Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: -------------- อยากถามเรื่องเพลงเพื่อชีวิตครับ........ขอความกรุณาด้วยครับ ------  (อ่าน 6794 ครั้ง)

yor_violin

• member
"หากกำหนดได้เพื่อนอยากเห็นเพลงเพื่อชีวิตแบบไหนครับ"

คือผมต้องการจะทำเพลงเพื่อชีวิตแบบโฟล์คแท้ๆ
เพื่อนๆว่าจะดีไม๊ครับ
แบบว่ากลองก็ใช้พวกแฮนด์ดรัมทั้งหมดนะครับ

คำตอบมีความหมายมากเลยน่ะครับสำหรับผม
ขอบคุณ

jdee

• member
  • ไม่เก่งซักที
หากมีตัวอย่าง หรือตัวเลือกมาลงให้น้า ๆเลือกว่าชอบแบบใหน น่าจะดีกว่าครับ ผมคิดไม่ออกเลยเหมือนคำถามกว้างมากมายครับ

yor_violin

• member
ขอบคุณๆครับ แฮะๆ สงสัยถามกว้างเกิ๊นอย่างว่านะครับ

คือเครื่องดนตรีที่ผมเล่นมันจะประมาณเนี๊ยะครับ

Violin banjo - ไวโอลิน แบนโจ - bluegrass ( ครูยอ )

แต่ผมชอบเพลงเพื่อชีวิตเก่าๆ
อย่างในยุคคาราวาน ก็เลยมาถามๆคนทั่วไปดู ว่ามันลึกเกินหรือเปล่า แฮะๆๆ

yor_violin

• member
ส่วนนี้ลองทำคืนรังเล่นๆครับ

คืนรัง ไวโอลิน ( ครูยอ )

แต่เพลงนี่ก็เคยแต่งกับโซนี่ และก็รถไฟดนตรี และแต่งให้กับคุณนคร เวชสุภาพร มาบ้างครับ

มาตอนนี้ก็เลยคิดทำงานขึ้นมาสักชิ้น ก่อนที่จะแก่ทำไม่ไหว เลยรบกวนขอความเห็นนะครับ

b

• member
สุดยอดครับน้าyor_violinถ้าจะทำเพลงโฟล์คแท้ๆ ที่ไม่ใช่folk pop นะครับ  ถ้าน้่าจะทำผมคนนึงล่ะจะเอาใจช่วย ;) ทำเลยๆ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
" องค์ประกอบทางด้านดนตรี องค์ความรู้ ทางด้านดนตรี ผมว่า ครูยอ มีครบหมดแล้วครับ "

เพลงเพื่อชีวิต มันมีหลายแบบหลากหลายสไตร์ กันออกไป

คาราวาน ยุคแรกๆ ซาวด์ ออกแบบดิบๆ (อันนี้ความคิดผมนะ) แต่ผมชอบครับเพราะมันได้ บรรยากาศ Folk live

แต่ คาราวาน มาเปลี่ยน ซาวด์ดนตรีใหม่ ในชุด คนไกลบ้าน  ก็เพราะไปอีกแบบ ครับ

แต่ผมว่า ครูยอทำในแบบ ที่ครูยอ นั่นแหละครับ เป็นตัวของตัวเอง ดีทีสุด

ผมจะรอชมผมงาน ครูยอครับ
รักเธอนะ....กีต้าร์

yor_violin

• member
ขอบคุณทุกท่านสละเวลาตอบครับ คือผมก็เป็นนักดนตรีในผับนี้แหละครับ
แต่ก็ไม่ได้มีเครื่องไม้เครื่องมีดีๆอะไรมาก ก็คิดถึงเมื่อครั้งเล่นกันสดๆ
กับเพื่อน คนฟังเค้าก็ชอบ ชอบตรงที่มันเป็นเสียงจริงๆของเครื่องดนตรีนั้นๆ

ผมก็เลยอยากจะทำเพลงขึ้นมา อาศัยซาวด์แบบที่เหมือนกับเรานั่งฟังอยู่
มีข้อบกพร่องบ้าง อะไรบ้างก็ช่างมัน ไม่ได้บึกบักแบบงานสตู เหมือนที่พวกเราพวกท่าน
อัดเสียงกีตาร์กันมา ผมฟังก็เหมือนนั่งอยู่ในวงเหล้าเดี๋ยวกันประมาณนั้นนะครับ

ผมขอบคุณที่ให้แนวคิดให้ไอเดียครับ คือผมก็ไม่ค่อยมีความมั่นใจนะครับ
จึงมารบกวนถาม ยังรอฟังคำแนะอยู่นะครับ.................

b

• member
นั้นแหละครับเสน่ห์ของเพลงfolk (ความเห็นส่วนตัวนะครับ^^)ผมคนนึงล่ะที่เป็นแฟนเพลง woody guthrie    bob dylan ไรงี้ ซาวด์ดิบๆ ไม่สมบรูณ์แบบ นั้นแหละครับที่ผมว่ามันเป็นเสน่ห์ของดนตรีแบบนี้ สาระของดนตรีแบบนี้ผมว่ามันคือเนื้อหาของเพลงและเมโลดี็มากกว่า(ที่ผมเข้าใจนะครับ)หรือคงเพราะเทคโนโลยีในการอัดเสียงของยุคสมัยนั้นด้วย เลยรู้สึกว่ามันเป็นคาแร๊คเตอร์หรือเสน่ห์ของเพลงประเภทนี้

redtopup

• member
นานๆ น้ายอ ออกมาที
ในถานะที่ผม ชอบการเล่นดนตรีของ อ ยอ มากๆ
ผมว่าน้ายอกำหนดกลุ่มเป้าหมายเอาไว้ในใจแล้ว  น้ายอ มีอุดมการณ์เป็นของตัวเอง
สิ่งนี้แหละ ผม  จะถือว่า คือ ศินปิน ตัวจริงเสียงจริง  ไม่สนว่า  ใครจะชอบอะไร
เราชอบของเราแบบนี้ นี่แหละตัวเรา  ชอบฟังเพลงของเราก็ต้องมาซื้อแผ่นซีดี ของเรา
เพลง ของน้า อ ยอ  คนที่จะฟังเพลงและซื้อแผ่นซีดี ของน้ายอ ผมว่า  คือกลุ่มที่ ต้องผ่านการฟังเพลงมามาก  พอสมควร
ซาวนฺเสียงแบบดิบๆ นี่แหละครับ  ผมชอบมากๆ  ไม่รู้จะมีใครชอบเหมือนผมรึเปล่า ผมชอบเสียงแบบไม่มีการปรุ่งแต่งอะไรเลย หรือ แต่งได้แต่น้อยที่สุด
ในอุดมคติของผม คือ เสียงที่บัณทึกเสียงได้ดีที่สุด  เพราะ ผ่านกระบวนการบัณทึกเสียงการตัดต่อ น้อยที่สุด เสียงจะออกมา  ดีที่สุด มิติเสียงจะเป็นชั้นๆ  ไม่แบนเป็นหน้ากระดาน
ซาวน์เสียงแบบน้ายอ จะฟังได้อย่างชัดเจนก็ต่อเมื่อ ได้เครื่องเสียง ที่ดีพอสมควร  ถึงจะถ่ายทอดได้  

ไหนๆน้ายอ จะออกอัลบั๊ม  เรื่องบทเพลงผมไม่ขอพูดถึง เพราะ คิดว่า เฉียบ อยู่แล้ว
ผมขอบอกตรงๆเลยเคื่องไม้เครื่องมือ ไม่มีอะไรมากนี่แหละครับ บัณทึกแล้วเสียงออกมาดีมากๆครับ
ผมยกตัวอย่างแผ่นเสียงของวง ดิอิมพรอสซิเบิ้ล  เขาบัณทึกเสียง  โดย  ผ่าน ขั้นตอนการตัดต่อน้ยที่สุด  
คุณ ภาพเสียงที่ออกมานั้น   สุดยอดมาก  ผมมีแผ่นเสียงอยู่
อย่าง  อา จลัลมโนเพชร  แผ่นเสียงที่ อัด ที่ห้องอัด ไพบูรณ์  สตูดิโอ้นั้นในชุด เกือบสุดท้าย  บัณทึกเสียงกันแบบสดๆ  ได้ซาวน์ ของห้องบัณทึกเสียงออกมาด้วย  มีเสียงสะท้อน ของโถง การแสดงออกมาด้วย
ผมอยากบอกว่า  กลุ่ม คนที่เล่นเครื่องเสียง ไฮเอนด์ บ้านนั้น แม้จะน้อยนิดก็จริง แต่คนเหล่านี้  แผ่นซีดีแผ่นไหน ที่เป็นเพลงไทยนั้น
ที่บัณทึกเสียงได้ดี  เขาจะซื้อเก็บกันทุกคน
ขนาดแผ่น ของ อา  จลัลมโนเชร นั้น ปั๊มเป็น แผ่นซีดี ออกมาด้วย ทุกวันนี้ ขายได้ตลอดกาล  และผมว่า อีกกี่ สิบปีก็ขายได้ กิน จนชั่วลูกชั่ว หลานเหลน
เพราะ บัณทึกเสียงดี  ได้บรรยากาศ เหมือนเรา ไปนั่งฟังเพลงในห้องอัด  
ผมอยาก บอกว่า ซาวนด์เสียงที่บัณทึกเสียงได้ดีๆนั้น เป็น ซาวนด์เสียงแบบ ที่ อ ยอ กำลังจะทำอยู่ครับ  
ซาวน์แบบนี้  มิติเปิดโล่ง ได้เห็น หนังกลองกำลังกระเพื่อได้ เห็น  ตอนปากนักร้อง  กำลัง ร้องเพลง  เห็น ภาพต่างๆ ของเสียง  โดย ใช้หูแทนตา

เสียงจริงๆของเครื่องดนตรีที่ไม่มีการปรับแต่งนี่แหละดีที่สุด  

ผมก็เลยอยากจะทำเพลงขึ้นมา อาศัยซาวด์แบบที่เหมือนกับเรานั่งฟังอยู่
มีข้อบกพร่องบ้าง อะไรบ้างก็ช่างมัน ไม่ได้บึกบักแบบงานสตู เหมือนที่พวกเราพวกท่าน
อัดเสียงกีตาร์กันมา ผมฟังก็เหมือนนั่งอยู่ในวงเหล้าเดี๋ยวกันประมาณนั้นนะครับ

งานสตูดิโอ้ นั้น คุณ ภาพเสียงไม่ได้เรื่องครับ เสียงแบนเป็นหน้ากระดาน เสียงบาง มีแต่ เสียงทิ่มรูหูทั้งนั้น
  เพราะ ผ่านการ มิกซ์หลายขั้นตอน สัญญาณ ดร๊อปไปมาก  

อันนี้ ผมขอเสริมอีกนิดครับ  ไหนๆ จะทำซาวนด์แบบ ดิบๆแล้ว  เพื่อ คุณ ภาพเสียงที่ดีที่สุด  
ผมไม่รู้ว่า อ ยอ เวลา เอา เครื่องดนตรีมารวมกันนั้น มีการ กำหนด ตำแหน่งรึเปล่า
เพราะ ในเครื่องเสียงไฮเอนดฺ บ้านนั้น
เล่นแบบดิบๆ จะมีตำแหน่ง ดนตรีที่ชัดเจน
คือ กลอง ชุด อยู่ หลัง ซ้ายหรือ ขวา  ของ ลำโพง
กลอง ทอม อยู่ ด้านหน้า
เสียงนักร้อง อยู่ กึ่งกลาง ของลำโพงทั้ง 2  นักร้อง ร้องเพลงอยู่ตรงกลางลำโพง
กีต้าร์ อยู่ หน้าซ้ายหรือ ขวา เสียง มันจะเป็น ชั้นๆของชิ้นดนตรี  
ไม่รู้ว่า มิกซ์เซอร์ ของ อ ยอ กำหนด  ตำแหน่งชิ้นดนตรีได้รึเปล่า  ให้อยู่ในตำแห่นงไหน
เพราะ ผมว่าทำทั้งที  ทำให้ดีเลยครับ  ก็จะได้กลุ่ม ของคนเล่นเครื่องเสียงด้วย
ยิ่งถ้าเป็นเพลงบรรเลงล้วนยิ่งดีใหญ่ เผื่อ  ส่งไปให้ หนังสือ เครื่องเสียงฝรั่ง  เขาทดลองฟัง 
ถ้า เข้าข่ายล๊ะ มีนักวิจารย์กล่าวถึง  ขายทั่วโลกเนี่ยไม่ต้องพูดถึง เรื่อง เม็ดเงิน เลยทีเดียว

ผม สนับสนุน และ ก็ ขอเป็นกำลังใจให้น้ายอ ทำซาวนด์เสียง แบบดิบๆนี่แหละครับ  
น้ายอ ทำเสร๊จเมื่อไหร่ ขอซื้อคนแรกเลยครับ   

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ชอบมากเลยครับ ซาวนด์แบบดิบๆ ล๊ะคุณภาพเสียงดีที่สุดเลย ทีเดียว

ถ่ายเล่นๆก่อน นอนหลับฝันดีครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

yor_violin

• member
คุณ redtopup ให้แนวคิดที่สุดยอดเลย

ขอบคุณมากๆเลยนะครับที่กรุณาสละเวลา
พิมพ์คำแนะนำเหล่านี้................ขอบคุณจริงๆ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
เยี่ยมมากครับน้ายอ........คนร้องมียังครับ............

free_willy

• บุคคลทั่วไป
เพลงเพื่อชีวิตแรกๆเกิดขึ้นหลังเวทีการชุมนุมทางการเมือง เน้นความเรียบง่ายของดนตรี ไม่ซับซ้อน ไม่หรหราฟุ่มเฟือย แฝงด้วยความหมายในการรับใช้มวลชน พูดถึงความทุกข์ยากของคนส่วนมากของแผ่นดิน และทฤษฎีทางการเมือง

ช่วงหลัง คำสั่ง 66/23 เพลงเพื่อชีวิตก็หลบไปอยู่ในมหาวิทยาลัย เล่นและแต่งโดยนักกิจกรรมนักศึกษา รูปแบบเนื้อหายังคงคล้ายของเดิม แต่เสน่ห์หายไปเยอะ

ตอนหลังมีการปรับเปลี่ยนเนื้อหาและรูปแบบให้ตอบสนองกับคนฟังมากขึ้น ให้คนฟังกันมากขึ้น จนในที่สุดก็เป็นแบบที่เห็นกันอยู่ มีทั้งเพลงรักๆใคร่ๆ เพลงลูกทุ่ง ฯลฯ การแต่งตัว ล้วนเป็นส่วนหนึ่งของเพลงเพื่อชีวิต

ผมว่าถึงวันนี้เพลงเพื่อชีวิตหาแก่นแท้ยากเต็มทีแล้วครับ เพราะเส้นทางเดินของเพลงเพื่อชีวิตมาไกลมากแล้ว หาภาพเดิมไม่เจอแล้ว พอเจอคำถามว่าเพลงเพื่อชีวิตควรเป็นยังไงก็เลยคิดไม่ออกเหมือนกัน ตอบยากเหมือนกันครับ แต่ผมว่าถนัดแนวไหนชอบแบบไหนก็ทำแบบนั้นเลยครับ

Mr.Gula101

• member
ตามน้าฮงfree_willy ครับ...ผมว่าสีสันของเพลงเพื่อชีวิตมันจบลงกับชุด"กลับบ้าน"ของคาราวานที่คุณวานิชเขียน และชุด"เมดอินไทยแลนด์"ของคาราบาวครับ....

yor_violin

• member
เยี่ยมมากครับน้ายอ........คนร้องมียังครับ............

แฮะๆๆ น้าต่อสนใจหรือ คุยกันได้เน้อ จะได้จุกด้วยกัน แฮะๆๆ

คุณ Free_Willy ที่กรุณาสละวิเคราะห์มา ทำให้เห็นภาพรวมราวกับเบิร์ดอายวิวทีเดียวครับ ขอบคุณมากครับ

ผมก็คิดถึงสเน่ห์ตรงนั้นครับ คุณ Mr.Gula101

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ด้วยสภาพสังคมทุกวันนี้เปลี่ยนไปมากครับ ดังนั้นผมมองว่าเพลงเพื่อชีวิตที่มีเนื้อหาคล้าย ๆ แบบของคาราวานหรือคาราบาว หรือเพลงเพื่อชีวิตในยุคเดียวกันนั้น อาจจะไม่ค่อยเหมาะกับปัจจุบันครับ อาจจะต้องมีเนื้อหาที่ทันกับยุคสมัย เสียดสีหรือแซวเรื่องของสังคม การเมือง การใช้ชีวิตของคนในยุคนี้ คนฟังจะอินง่ายขึ้นครับ ถ้าเนื้อหาเข้มข้นเกินไปเพลงก็จะดูเครียด และคนในยุคนี้ผมว่าเค้าชอบอะไรทที่มันสบาย ๆ ผ่อนคลายมากกว่าน่ะครับ อันนี้มุมมองในด้านเนื้อหาของเพลง ตามความคิดของผมนะครับ

ส่วนแนวดนตรี ผมว่าแนวที่พี่เล่นดีอยู่แล้วครับ ผสมผสานเครื่องดนตรี อาคูสติก ออกมาในแนวโฟล์ค จนถึงโฟล์คป๊อป หรือไปในแนวบลูแกรสบ้างก็จะยิ่งได้อารมณ์เพลงแนวนี้ครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ แล้วจะแวะไปคุยด้วยอีกครับ ^^

free_willy

คุณ Free_Willy ที่กรุณาสละวิเคราะห์มา ทำให้เห็นภาพรวมราวกับเบิร์ดอายวิวทีเดียวครับ ขอบคุณมากครับ

ผมก็คอเพลงแนวนี้เหมือนกัน ทั้งฝรั่งแบบ Peter Paul & Mary หรือ Crosby Stills Nash & Young หรือไทยๆแบบคาราวานยุคแรกๆ กรรมาชน กงล้อ รวมฆ้อน สตริง อมธ. คาราบาว พงษ์เทพ เวลามีประเด็นพูดคุยก็อดไม่ได้จะมาร่วมวิพากย์ มีอะไรให้ช่วยก็ยินดีครับ

สมัยสถานีวิทยุเสียงประชาชนแห่งประเทศไทยยังออกอากาศทางคลื่น Short Wave ผมก็เอาหูแนบวิทยุฟังเพลงปฏิวัติเหมือนกันครับ

MUI

• member
อิอิ..ยุคแรก ๆ ของเพลงเพื่อชีวิต จะเป็นลักษณะ protest song เนื่องมาจาก 14 ตุลานั่นแหละครับ

แต่เพลงที่สะท้อนชีวิต ความเป็นอยู่ในสังคมไทย ไม่ว่าลูกทุ่ง แฟนนอกใจไปคบเศรษฐี หรือความรันทดต่าง ๆ ฯลฯ

น่าจะเรียกได้ว่า เพลงเพื่อชีวิตเช่นกันครับ

ให้กำลังใจอาจารย์ยอ ครับ...ก้าวต่อไปในแนวของตัวเอง..ถ้าแต่งเพลงใหม่ ควรมีเนื้อหา(เนื้อร้อง) เข้าไปด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ชีวิตใครชีวิตมัน
โฮป - จากใจ Live

yor_violin

• member
ขอบคุณท่าน MUI สำหรับกำลังใจครับ

ก็ว่าจะทำเพลงร้องนี่ละครับ แฮะๆ แต่จริงๆ
เป็นคนชอบคันทรี่มาก แต่ไม่อยากจะทำให้มันจัดเกินนะครับ
อีกแนวที่รักมาตั้งแต่เด็กก็คือเพื่อชีวิต ก็เลยอยากผสมผสานดูนะครับ
แอบคิดไว้ประมาณนี่นะครับ

free_willy

พูดถึงเพลง Country ผมชอบ Thanks God I'm a Country Boy ครับ สนุกดี

สมัยก่อนมีวงดนตรีงหนึ่งชื่อว่า Precious Lord เป็นวงที่ผมไม่แน่ใจว่าจะเรียกว่า Country หรือเปล่า เป็นวงระดับชนะเลิศการประกวดด้วย แต่เท่าที่จำได้ เล่น Double Bass ด้วย เครื่องดนตรีก็เป็นกีตาร์โปร่ง Violin ทำนองนี้ ออกเทปเป็นเพลงเพื่อชีวิตมาชุดหนึ่ง

มีใครรู้จักบ้างหรือเปล่าครับ