Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้นิ้ว p i m a แล้วนิ้วก้อยล่ะครับ?  (อ่าน 6610 ครั้ง)

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
ตามที่ผมได้หาหนังสือเกี่ยวกับ Finger Picking (เพิ่งเริ่มศึกษามาได้ซักพัก)

เกิดคำถามครับว่า ทำไมไม่ใช้นิ้วก้อยด้วย จะปล่อยมันทิ้งไว้อย่างนั้นทำไมหรอครับ?  ;D น่าจะใช้ให้มันมันครบทุกนิ้ว

ข้อความจากหนังสือ
อ้างถึง
Right hand finger names
p = primary
i = index
m = middle
a = annular
The little finger is not used in finger picking

ขอบคุณครับ

aneng

• member
Re: การใช้นิ้ว p i m a แล้วนิ้วก้อยล่ะครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 01:02:48 »
อ๋อ ถ้ามี7สายคงได้ใช้นะครับสาย1+0 เอาไว้อมตอนอ่านโน๊ตไม่ออก :-*

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
Re: การใช้นิ้ว p i m a แล้วนิ้วก้อยล่ะครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 01:06:21 »
อ๋อ ถ้ามี7สายคงได้ใช้นะครับสาย1+0 เอาไว้อมตอนอ่านโน๊ตไม่ออก :-*

เอิ๊ก ๆ ๆ อ๋ออย่างนี้นี่เอง

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 07:19:13 »

ถ้าในแนวคลาสสิค/หรือฟลาเมงโก้ ได้ใช้แน่นอนครับ

นิ้วก้อย = c
คิดดี ทำดี พูดดี

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 21:11:37 »
อยาก ใช้  อ่ะ ครับ แต่ ไม่รู้ จะ ไป ใช้ ตรง ไหน
มือกีต้าร์โฟล์ก

katika

• member
  • Feel good~
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 21:21:52 »
เคยลองใช้ดูเหมือนกัน

โป้ง สาย 5-6
ชี้ สาย 4
กลาง สาย 3
นาง สาย 2
ก้อย สาย 1

แต่....ไม่ถนัดเอาเสียเลยครับพี่น้อง!!!

ต้นแพร

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 22:30:53 »
เคยลองใช้ดูเหมือนกัน

โป้ง สาย 5-6
ชี้ สาย 4
กลาง สาย 3
นาง สาย 2
ก้อย สาย 1

แต่....ไม่ถนัดเอาเสียเลยครับพี่น้อง!!!

ผมเล่นแบบนี้ตั้งแต่แรก มาเจอในหนังสือเป็นอีกแบบนึง งงนิด ๆ ครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 22:49:30 »
นิ้วก้อย ผมใช่บ้าง ไม่ใช้บ้างอะครับ แล้วแต่โอกาศ
ถ้าเล่นคอร์ด D พอเอานิ้วโป้งมาดีดเบสสาย 4 ก็จะไม่ใช้นิ้วก้อยครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

achawa

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 22:54:15 »
มีครับน้ิวก้อย คือ ch แต่ใช้น้อยมากใช้กับเพลงฟรามิงโก้หรือขึ้นอยู่กับความถนัดของคน

ภาษาอังกฤษ p-Thumb i-Index m-Middle a-Ring ch-Small

ภาษาสเปน p-Pulgar i-Indice m-Medio a-Anular ch-Chico

Mubintmin

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 22:56:20 »
ผมใช้ไม่ได้ครับ นิ้วก้อยผมจะไว้เล็บยาวมาก เรียกว่า"นิ้วอรรถประโยชน์" หรือ "Application นิ้ว" แคะขี้มูก แคะขี้หู เขี่ยนั่น เขี่ยนี่ สะกิดตรงนั้น สะกิดตรงนี้ อดใช้!! อิอิ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 23:15:31 »
ผมใช้ไม่ได้ครับ นิ้วก้อยผมจะไว้เล็บยาวมาก เรียกว่า"นิ้วอรรถประโยชน์" หรือ "Application นิ้ว" แคะขี้มูก แคะขี้หู เขี่ยนั่น เขี่ยนี่ สะกิดตรงนั้น สะกิดตรงนี้ อดใช้!! อิอิ
อ่านแล้วหยึยๆ อิอิ

Mubintmin

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 23:30:04 »
อ่านแล้วหยึยๆ อิอิ
จั๊กกระเดียมไหมหละป้ามุก 555

I love Flamenco

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:48:02 »
ใน ฟลาเมงโก จะพบมากครับ  ในตำรา สเปน จะเรียก q = Menique   และ  ch-Chico  แล้วแต่สำนักครับ จะพบในเทคนิค Rasgueo หรือ อีกชื่อ Rasgueado

Flamenco Guitar Lesson - Rasgueado Studies

ใคนสนใจเรียนเทคนิค พวกฟลาเมงโก  เชิญนะครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Ham lele

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 13:16:14 »
อ้างถึง

นิ้วอรรถประโยชน์ จริงๆ ครับ ;D ;D ;D

redtopup

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 14:12:43 »
ตัดทิ้งเลยครับ นิ้วก้อย
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 19:33:15 »
เจ๋ง  อ่ะ ชอบ คลิป ที่ สอน อ่ะครับ แจ๋วๆ
มือกีต้าร์โฟล์ก

ต้นแพร

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 19:37:33 »
นิ้วก้อย ผมใช่บ้าง ไม่ใช้บ้างอะครับ แล้วแต่โอกาศ
ถ้าเล่นคอร์ด D พอเอานิ้วโป้งมาดีดเบสสาย 4 ก็จะไม่ใช้นิ้วก้อยครับ

คล้ายผมเลยครับ ถ้าเล่น D ก็จะไม่ได้ใช้นิ้วชี้