Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆคิดอย่างไรกับกีต้าร์ Yamaha  (อ่าน 8907 ครั้ง)

sssekkk

• member
น้าๆคิดอย่างไรกับกีต้าร์ Yamaha
« เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 22:04:24 »
จากความคิดเห็นส่วนตัวของผมล้วนๆนะครับ
ผมว่าเป็นกีต้าร์ที่หาข้อมูลยากมากเลยครับ มีแต่เว็บญี่ปุ่น ฟังเสียงในยูทูปก็ไม่ค่อยชัด (เพราะอัดไม่ค่อยดีมั๊ง ;D)
พอลองดูความเห็นจากคนอื่น มักจะบอกว่าเป็นกีต้าร์ที่ราคาแพงแต่ถ้าเทียบกับสเปกแล้วถือว่าแพงไป
ไม่รู้ว่าน้าๆคิดยังไงกันบ้างครับ (ไม่ต้องคิดมากนะครับ แค่อยากรู้ข้อมูลเฉยๆ  ;D :D)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: น้าๆคิดอย่างไรกับกีต้าร์ Yamaha
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 22:16:08 »
ผมว่าเสียงเขามาตรฐานดีครับ รุ่นถูกรุ่นแพง เสียงไม่ค่อยต่างกัน (แล้วจะซื้อแพงไปทำไรน้อ 555)
สมัยก่อนฮิตมาก แถวบ้านผมถ้าใครถือกีตาร์ยามาฮ่านี่อารมณ์ประมาณมาร์ตินเดี๋ยวนี้เลยครับ
แต่มาตรฐานการผลิตก็มีปัญหาหลายรุ่น อย่างตัวของผมมีแล็คเกอร์ขึ้นฝ้า ฟิงเกอร์บอร์ดแตก
จนมีคนปลอบใจว่ารุ่นนี้ถ้าของแท้ต้องเป็นแบบนี้แหละ
ผมยังแอบคิดว่าถ้าของปลอมไม่ขึ้นฝ้า ฟิงเกอร์บอร์ดปกติ ผมเอาของปลอมก็ได้ อิอิ
:)

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
Re: น้าๆคิดอย่างไรกับกีต้าร์ Yamaha
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 22:20:58 »
ผมว่าเสียงเขามาตรฐานดีครับ รุ่นถูกรุ่นแพง เสียงไม่ค่อยต่างกัน (แล้วจะซื้อแพงไปทำไรน้อ 555)
สมัยก่อนฮิตมาก แถวบ้านผมถ้าใครถือกีตาร์ยามาฮ่านี่อารมณ์ประมาณมาร์ตินเดี๋ยวนี้เลยครับ
แต่มาตรฐานการผลิตก็มีปัญหาหลายรุ่น อย่างตัวของผมมีแล็คเกอร์ขึ้นฝ้า ฟิงเกอร์บอร์ดแตก
จนมีคนปลอบใจว่ารุ่นนี้ถ้าของแท้ต้องเป็นแบบนี้แหละ
ผมยังแอบคิดว่าถ้าของปลอมไม่ขึ้นฝ้า ฟิงเกอร์บอร์ดปกติ ผมเอาของปลอมก็ได้ อิอิ
ผมว่ามีร่องรอยประวัติศาสตร์ดีนะครับน้ายินยอม เก๋า สมวัยครับ ผมเคยเจอ ป้ายเขียวสภาพเหมือนใหม่ตัวนึง เห็นแล้วงง ๆ ครับ
มองว่า 30 กว่าปีมีแผลบ้างก็ได้ ^ ^

ส่วน คุณภาพของ YAMAHA ผมประทับใจรุ่นเก่าๆครับ พวกป้ายแดง ป้ายเขียว จนป้ายส้ม มองว่าเสียงดีเลยครับ คุ้มค่า
ส่วนเรื่องราคา ก็ต้องนำราคาในอดีต*ค่าเงินในปัจจุบันครับ อย่างป้ายแดงเคยขาย 3000 บาท สมัย ทองบาทละ ไม่กี่ร้อย ^ ^
ส่วนสเปค ไม้อัดเก่าญี่ปุ่น เสียงกิน all solid ปัจจุบัน หลายตัวเลยครับ
ปล ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 22:24:09 »
๕๕๕ ใช่ครับน้าวิน
:)

sssekkk

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 23:19:04 »
ผมก็เห็นมีแต่รุ่นเก่าๆที่นิยมกัน ซึ่งผมก็ยังไม่มีโอกาสได้ลองเลย สงสัยจะต้องหามาลองซะแล้ว:D
แล้วถ้าเทียบกับ morris น้าๆว่าเป็นยังไงครับ vintage อันไหนน่าเล่นกว่ากันครับ ;D 

guitarbegin

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 23:23:50 »
ผมชอบปรีแอมป์ yamaha ครับ
R . I . P

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 23:34:42 »
ผมชอบปรีแอมป์ yamaha ครับ
มันเยี่ยมจริงๆครับ ^^
FB/PickFingerstyle

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 23:49:56 »
ตอนนี้กลับมาเล่นสายเอ็นออกแอมป์ ติดใจรุ่น ncx เหมือนกันนะkrab ผมชอบปรีแอมป์ เช่นกัน แต่ชอบ mv อันนี้มาก ถ้าได้เล่นแอมป์มากขนาดนี้ก็คงเลือกncx เหมือนกัน 555
Rodrigo y Gabriela- "Hanuman" OFFICIAL

Bas_Acoustic

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 00:11:21 »
ผมเป็นคนหนึ่งครับที่ชอบ YAMAHA และมีเก็บไว้หลายตัวอยู่
คิดว่า YAMAHA เป็นกีต้าร์ที่มีมลสเหน่ห์ตรงที่ผลิตแต่ละรุ่นจำนวนจำกัด หมดแล้ว หมดเลย (Made in Lapan นะ) น่าเก็บ น่าสะสม ยิ่งสภาพดี ๆ ยิ่งหายากมาก ผมมีตัวนึง อายุ 32 ปีแล้ว แต่สภาพ ถ้าเอาไปแขวนขายในห้างมือ 1 หรือมือ 2 แยกไม่ออกเลย
ส่วนเรื่องฝ้าที่ว่ามานั้น เป็นเฉพาบางรุ่น และที่ทำมี่ใต้หวัน เท่านั้น
 และเรื่องราคาที่ว่าแพงนั้น ผมคิดว่าเป็นเพราะตัวแทนจำหน่ายในบ้านเรา เค้าตั้งราคาแพงมากกว่า เพราะถ้าเข้าไปดูในเวปนอก หรือ อี เบย์ ราคาถูกกว่าบ้านเราเยอะ..
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 00:19:31 »
เสียงดังมาก..ดังเกินไป..เล่นกับใครไม่ค่อยได้..ฮิ ฮิ

Te amo Tori

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 01:35:06 »
มาตรฐาน และ คลาสสิค

joe neck solid

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 05:46:24 »
เคยมี รุ่นไม่สูง แต่เสียง OK เลย    จำได้ว่ามี  F-210   F-340  FG-201 ป้ายส้ม  FG-700s (Top solid) ขายเกลี้ยง ;D ;D ;D

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 06:39:18 »
ยา..มาฮ่า ผมคิดว่าผมเอาอยู่่อ่ะนะ...แม้มันจะขึ้นฝ่า.....

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 12:46:44 »
ยา..มาฮ่า ผมคิดว่าผมเอาอยู่่อ่ะนะ...แม้มันจะขึ้นฝ่า.....

แบ่งจักตัวหน่อยป๋า
รักเธอนะ....กีต้าร์

s0l0m0n

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 13:48:23 »
ผมว่ามีร่องรอยประวัติศาสตร์ดีนะครับน้ายินยอม เก๋า สมวัยครับ ผมเคยเจอ ป้ายเขียวสภาพเหมือนใหม่ตัวนึง เห็นแล้วงง ๆ ครับ
มองว่า 30 กว่าปีมีแผลบ้างก็ได้ ^ ^

ส่วน คุณภาพของ YAMAHA ผมประทับใจรุ่นเก่าๆครับ พวกป้ายแดง ป้ายเขียว จนป้ายส้ม มองว่าเสียงดีเลยครับ คุ้มค่า
ส่วนเรื่องราคา ก็ต้องนำราคาในอดีต*ค่าเงินในปัจจุบันครับ อย่างป้ายแดงเคยขาย 3000 บาท สมัย ทองบาทละ ไม่กี่ร้อย ^ ^
ส่วนสเปค ไม้อัดเก่าญี่ปุ่น เสียงกิน all solid ปัจจุบัน หลายตัวเลยครับ
ปล ความเห็นส่วนตัวนะครับ

โดนใจคำว่า "ไม้อัดเก่าญี่ปุ่น เสียงกิน all solid ปัจจุบัน" ครับ
หรือว่า ไม้อัดมันโดนเบิร์น โดนเล่น หรือว่า เก่าเก็บ จนได้ที่.....เสียงก็เลยกิน all solid ครับ? อิอิอิ

sssekkk

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 22:18:30 »
ขอบคุณความเห็นของน้าๆทุกท่านมากครับ อ่านแล้วทำให้ผมรู้สึกอยากลองยี่ห้อนี้ขึ้นมาบ้างแล้ว  :D
น้าท่านใดมีความเห็นอื่นๆที่แตกต่างก็โพสต์มาเรื่อยๆนะครับ ผมชอบอ่าน  ;D

torpc

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 23:19:45 »
จับครั้งแรก 30 ปีที่แล้ว fg 325..เสียงดีนะ  สมัยนั้นใครเล่นยามาฮ่าก็เลิศแล้ว  (มันแพงอ่ะ )   ..เวลาผ่านไป อยากได้ที่ราคาสูงขึ้น  ก็ลองๆ  ขึ้นมาเรื่อยๆ ก็รู้สึก  เออ...หลักพันถึงหมื่นกว่า  ไม่ต่างกัน  ..ก็ไม่เอาแระ  ไปลองยี่ห้ออื่น.....ไปๆมาๆ จนถึงวันนี้อยากกลับไปหายามาฮ่าอีกครั้ง  รู้สึกเป็นกีตาร์ที่เล่นสายเบอร์เล็ก ( 10 ) ได้ดีเสียงนิ่มๆ กลางๆ  ไม่แข็ง...ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

jomarnjamorn

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 23:49:17 »
ผมว่าสิ่งที่ yamaha โดดเด่นคงเป็นความ balance เสียงแบบว่าไม่โดดเด่นในย่านเสียงต่างๆ ออกมารวมๆ นุ่มนวล  ถ้าในปัจจุบันเล่นรู่นถูกๆก็โอเคครับ   แต่รุ่นแพงขึ้นมาแยกความแตกต่างไม่ค่อยออกจริงๆล่ะครับ  เลยไม่รู้จะซื้อรุ่นแพงไปทำไม 555 แต่ที่ผมชอบมีรุ่นนึง F750 ครับ เสียงมันแบบว่า power ดี ดุดันดีครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

nhoy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 19:38:05 »
Yamaha เป็นแบรนด์หนึ่งที่ผมชอบครับ โดยเฉพาะพวกป้ายแดง-ป้ายเขียว ตลอดทั้งตระกูล L ต่างๆ
และอีกรุ่นที่ผมมีและชอบ ก็คือ FG461S แม้จะผลิตที่ไต้หวันก็ตามครับ

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 20:08:25 »
ซีรี่ LA ครับ  LA 17  และ LA7-EX
มาลองได้แล้วจะเข้าใจมันครับ
มีให้ลอง 2 ตัว ของอยู่หาดใหญ่
ACOUSTIC GUITAR ONLY