Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง คอร์ด ครับ  (อ่าน 1941 ครั้ง)

blacktree

• member
ถามเรื่อง คอร์ด ครับ
« เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 21:39:16 »
สวัสดีครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ตอนนี้ผมกำลังจะทำเว็บ คอร์ด เครื่องดนตรี อยู่ครับ

ตอนนี้ในส่วนของ กีตาร์ ผมสงสัยนิดนึง คือ อย่าง คอร์ด G ก็มีวิธีจับ หลาย ๆ แบบ
G  , G ในเข้ามาอีก  อะไรแบบนี้แหละครับ

ตอนแรกผมกะจะใช้มันโชว์ มาให้หมด  G มีกี่แบบ โชว์หมดเลย แต่กลัวมือใหม่งง
ผมก็เลยกะทำเมนู ให้เลือก เป็น G แบบที่ 1  แบบที่ 2  แต่อยากทราบว่า เขามีศัพท์เรียก
แบบเป็นทางการไหมครับ  ระหว่าง G แบบที่ 1 ,2 , 3  อะไรแบบนี้แหละครับ

แล้วผมควรใส่ตำแหน่งน้ิวไหมครับ หรือไม่ต้องดี ถ้าใส่ ก็ผมต้องทำยากขึ้น ก็เลยคิดว่า ทำไม่ทำดี

แถมอีกเรื่องครับ น้า ๆ ว่าควร รวมคอร์ด เครื่องดนตรี อะไรบ้าง ตอนนี้ผมคิดไว้ คือ กีตาร์  อูคูเลเล่ คีย์บอร์ด เบส

เรื่องสุดท้ายครับ คือ ผมเคยใช้สายกีตาร์   D'Addario EXP Coated Phosphor Bronze  EXP 26 Custom light 11-5   ผมชอบเสียงมาก
แต่ด้วยหลัง ๆ งบน้อย และผมต้องเปลี่ยนสายบ่อย (เร็ว) ไม่รู้ว่าเป็นที่การดูแลรักษา หรือ เหงื่อผมมันมีพิษ 5555
ก็เลยต้องเปลี่ยนมาใช้ D'addario PH/BZ Custom light EJ26 11-52  ผมว่า มันก็น่าลุ้นเดียวกัน แต่แค่เคลือบกับไม่เคลือบ

แต่ทำไมผมรู้สึกเสียงมันไม่เหมือนกันเลย  เสียงมันไม่โดนเลยอะครับ  หรือว่าผมคิดไปเอง

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ ครับ ขอบคุณครับ

Nightbarons

• member
Re: ถามเรื่อง คอร์ด ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 23:39:34 »
คอร์ดแค่ละคอร์ดจับได้หลายรูปแบบมากครับ   แต่หลักๆมันจะแยกเป็น 2แบบคือ คอร์ดแบบสายเปิด (open string) และคอร์ดแบบสายปิดหรือคอร์ดทาบ ตามความเข้าใจของผมนะความรู้แบบบ้านๆ   และก็คอร์ด 1คอร์ด จะจับได้หลาย pattern   pattern คอร์ดเสียงต่ำ(ภาษาชาวบ้านก็จะเรียกว่า คอร์ดนอก)   คอร์ดเสียงกลาง,สูง(คอร์ดใน)   ถ้าดูตามตารางคอร์ดส่วนใหญ่มันจะสามารถจับได้ประมาณ 5 pattern   จะเล่นคอร์ดช่วงไหนก็ขึ้นอยู่กับเพลงและการนำไปใช้ครับ   ที่เห็นๆนิยมใช้เค้าจะใช้สัญลักณ์ วงกลม  สีเหลียม สามเหลียม  และอื่นๆ เพื่อแบ่งคอร์ดแต่ละ pattern ไว้ครับ

ปลายสิงหา

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 12:21:34 »
ผมเคยเห็นคลิปฝรั่งสอนในยูทูปเห็นเขาเรียกว่าคอร์ด C ตำแหน่งที่ 1,2,3,.... 
โดยคอร์ด C สายเปิดจะเรียกว่า C ตำแหน่งที่ 1 จากนั้นก็ค่อยๆ ไล่เข้าไปเป็น 2,3,....
แต่ผมไม่รู้ว่าใช่มาตราฐานที่อยู่ในตำราเรียนรึเปล่านะครับ

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 00:00:02 »
แนะนำ ว่า ให้ใส่คอร์ดแบบ open tuning ด้วยจะดีมากครับบบบบ

jomarnjamorn

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 00:16:05 »
เรื่องคอร์ดผมว่าใส่ทั่วๆไปก็ได้ครับ  ไม่ต้องซับซ้อนมากมาย อาจจะมา3-5 แบบ  ก็พอละครับ อย่างคอร์ด G ก็แค่จับยังไงก็ได้ให้มันได้โน๊ต G B D อะครับ  ถ้าจะใส่อะไรที่มัน advance คนที่เล่นจริงเค้าก็ไปปรับเอาเองได้อะครับ เพราะคนทั่วไป เพิ่งเริ่มคงไม่ได้เล่นอะไรที่มันadvance อะไรมากครับ ผมว่านะ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

mikiboyz

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 00:56:25 »
ตามนี้เลยครับ : ) 2600 คอร์ด

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=41.0

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 08:16:18 »
ใส่การวางนิ้วลงไปด้วยครับ เช่น ถ้าจับคอร์ด G แบบที่ 1 แฟลตที่ 1เส้นที่ห้า นิ้วชี้ > แฟลตที่ 2 เส้นที่หก นิ้วกลาง > แฟลตที่ 2 เส้นที่ 1 นิ้วนาง
แตุ่ถ้า เปลียนเป็น  แฟลตที่ 1 เส้นที่ห้านิ้วกลาง > แฟลตที่ 2 เส้นที่หกนิ้วนาง > แฟลตที่ 2 เส้นที่ 1 นิ้วก้อย  เราก็จะเหลือนิ้วชี้ไว้เพิ่มลูกเล่นเสียงได้ครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 11:37:58 »
จับใจความได้ว่า

เรื่องมีอยู่ว่า ตอนนี้ผมกำลังจะทำเว็บ คอร์ด เครื่องดนตรี อยู่ครับ

ตอนแรกผมกะจะใช้มันโชว์ มาให้หมด  G มีกี่แบบ โชว์หมดเลย แต่กลัวมือใหม่งง

ใส่หมดทุกแบบเลยครับ ไม่ต้องไปกลัว คนที่จะเล่นกีต้าร์งงหรอครับเค้ารู้เองแหละครับ
คอรท์ นึงจับได้ทั่วกีต้าร์  ใครๆก็รู้กันทั้งนั้นครับ เพราะคนที่ท่อง อินเตอร์เน็ทเค้า จะหัดเล่นกีต้าร์เองเค้าหาไปทั่วแหละครับ
ถามตัวเองก่อนว่า ทำเว็บขึ้นมาเพราะ ใจรัก บวก กับ ในรูปแบบธุรกิจรึเปล่า
ถ้า ทั้ง 2 แบบรวมกัน  แหละน่าทำ แต่ถ้าใจรักอย่างเดียว อย่าทำเลยครับ เพราะ ไม่คุ้มกับการเหนื่อย
ต้องทำให้เป็นรูปแบบธุรกิจ ครับ ต้องทำให้ได้ใจ  จะได้หาสปอนฺเซอร์ได้ มากๆ 
ตัวผมเองก็เคยทำเว็บกีต้าร์คลาสสิคขึ้นมา เพราะ ใจรัก ผลสุดท้าย ถูกด่าด้วยครับ ว่า เอาโน๊ตกีต้าร์มาขาย
ทั้งๆที่ใจอยากจะให้ฟรี แต่ ให้ไม่ได้เพรา พวกชอบของฟรีโดยไม่ต้องลงทุนมีมากเกินกว่าที่จะรับได้
เป็นไงครับ ถูกด่า หน้าชาเลย เลยปิดเว็บไปดีกว่า  เพราะ เราก็ไม่ได้ สนอะไรมากอยู่แล้ว 
ประกอบกับตอนนั้น งานผมมากผมเลย เฉยๆ  เอา สิ่งดีๆมาให้ ดันถูกด่าอีก 

เรื่องทำเว็บไซค์  ต้อง รอบครอบแต่แรกก่อนเลย ครับ
ประการแรก เขียนเว็บไซค์เป็นรึเปล่า  ถ้า ไม่เป็น ต้องหา คนเขียนที่ไว้ใจได้น๊ะครับ
อันนี้สำคัญมากๆ  คนเขียนเว็บ  มีหักหลังครับ  ยึดเว็บ  บอกตรงๆ  เคยเจอครับ

เนื้อ หาในเว็บ อย่าไปซ้ำกับ คนอื่น มาก ครับ เช่น
กีต้าร์มีที่มาอย่างไร  เลือกซื้อกีต้าร์ยังไง   ส่วนประกอบของกีต้าร์มีอะไร  จับฉ่ายทั้งนั้นเลยครับแบบนี้ 
เอาแต่เนื้อๆ เลยครับ รุ่งกว่า
ใช้วิธีการแตกหัวข้อเอา
เช่น  อัดวิดิโอเลย ไปร้านขายกีต้าร์ หามือดีๆ ไป อัดวิดิโอ  แนะนำ  กีต้าร์ทุกเดือนเลย 
สอนการเล่นกีต้าร์ เช่น การตีคอรท์ในแบบต่างๆ ตั้งแต่เริ่มต้น อัดเป็นวิดิโอ  เป็นบทๆไปเลย
พอคนเข้ามาก็จะได้ฝึก  ได้
มีการไปเยี่ยมเยียนสมาชิก แบบนี้ผมไม่เห็นเว็บไหนทำเท่าไหร่  ผมว่าเว็บเกี่ยวกับกีต้าร์ทำได้น๊ะ
ไป ถ่ายวิดิโอ ช๊อบ ของคนทำกีต้าร์ คนซ่อมกีต้าร์ แล้วสัมภาษ 
ผมดูๆแล้ว มีเรื่องให้ทำมากจริงๆครับ ถ้าแบบ จะยึดทำเป็นธุรกิจ แล้วให้เว็บเราดังๆไปเลย
สิ่งที่สำคัญที่สุด ไอเดียต่างๆเกิดขึ้นได้ ภายในชั่วเวลาไม่กี่วินาที แต่  อย่าไปติดปัญหากับคนเขียนเว็บน๊ะครับ
ประการที่สำคัญที่สุดเลยของเว็บไซค์  ต้องหาคนเขียนเว็บ  ต้องหาคนที่นิ่งๆครับ  เวลาจะปรับอะไรในเว็บจะได้เร็วครับ  เว็บดังเมื่อไหร่ เจ้าคนเขียนเว็บไซค์นี่แหละครับจะยึกยัก

ต้องทำเว็บให้ขึ้นหน้าหนึ่งกูเกิ้ลให้ได้  ใน คียเวิรด์ ต่างๆ
พอคนค้น ในกูเกิ้ล พิมท์ คำว่า กีต้าร์  เล่นกีต้าร์  คอรท์กีต้าร์  กีต้ารรุ่นนี้ดีมั้ย กีต้าร์ยามาฮ่าดีมั้ย
คนมาหาคำต่างๆในกูเกิ้ล
อะไรประมาณนี้ เว็บเราต้องขึ้นหน้าหนึ่งกูเกิ้ล  ให้ได้

ปัจจุบัณ คนหันมาสนใจในแบบฟิงเกอร์ มาก ขึ้น 
ผมแนะว่า  เอา แท๊ป มาลงแจกฟรีครับ  เอาแท๊ป ที่เว็บต่างประเทศมีแจกอยู่แล้ว จะได้ไม่ผิด
อาจจะ  เก็บ ค่าสมาชิกก็ได้ 
ผมยกตัวอย่างเว็บที่ดี ของรถยนต์ให้ครับ
http://www.bmwsociety.com  ผมเป็นสมาชิกอยู่ 
เว็บนี้เก็บค่าสมาชิกด้วยครับไม่ใช่สมัครฟรีๆ   
ลองดูรูปแบบของเว็บของ คุณ แจ๊ค ดู  หน่อยครับ คุณ จะได้ ไอเดีย มากมายเลยครับ
ตั้งแต่เว็บไม่อืดเมื่อ มีคนเข้ามามากๆ  มีการโพสรูป ภาพ เมื่อ มีการ ออกทริ๊ปกัน
ใครไปเที่ยวที่ไหนมา  ถ่ายรูปมา แบ่งปันกัน  ถามได้ทุกเรื่อง ตั้งแต่  ซ่อมแซมบ้านยัน อกหัก
การทำแบบนี้ คนในเว็บจะรักกัน  ช่วยเหลือกัน
ขอให้ ประสพความสำเร๊จน๊ะครับ
เรื่อง การหาคนเขียนเว็บไซค์  เป็นเรื่อง ใหญ่ที่สุดเลยครับ ในการทำเว็บไซค์ต่างๆ 

ลองดูรูปแบบ เว็บต่างประเทศ ดู เป็น ไอเดียซีครับ 
มีข้อ ความต่างๆ ให้เรา ลอก  มาแปล เป็นไทย และใช้สำนวนให้เป็นไทยใหม่  เอามาลงในเว็บได้มากมายเลยครับ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

blacktree

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 22:01:13 »
เรื่องทำเว็บ ก็กะให้น้องที่เป็น คนทำเว็บอาชีพ ช่วย ๆ ดู ผมก็พอทำเว็บได้ในระดับนึง

ที่ผมทำเว็บคอร์ดเครื่องดนตรี เพราะผมรู้สึกว่า คนหัดเล่นเครื่องดนตรี หลาย ๆ คน ต้องประสบคือ
คอร์ดนี้จับยังไง อยากทำครับ อีกอย่างก็ มีเรื่องธุรกิจบวกด้วยเล็กน้อย ก็หาค่าโฆษณาเล็ก ๆ น้อย ๆ
จาก google นะครับ