Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ซนอีกแล้วครับ คราวนี้มาเปลี่ยนลูกบิดกันดีกว่าครับ (เตือนก่อนนะจ้ะว่ารูปเยอะมากกก ^^)  (อ่าน 21200 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
สืบเนื่องมาจากกระทู้นี้ http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=13265.0 หลังจากได้สั่งซื้อลูกบิด Grover ให้พี่กวางไป ได้เห็นตัวลูกบิดแล้วมันช่างสวยงามจริง ๆ เลยอยากหามาเปลี่ยนกับกีตาร์ Samick เป็นตัวแรกที่เก็บตังซื้อเองเมื่อประมาณปี 35 -36 นี่แหละ แต่จะสั่งผ่านลุง stewart ราคาก็สูงอยู่ เลยลองสั่ง Grover จีนมาลองดู เพราะราคาถูกกว่ามาก แต่คุณภาพเดี๋ยวจะได้เห็นกันครับว่าคุณภาพกับราคามันแปรผันตามกันครับ 555

และยังได้เวลาเปลี่ยนสายกีตาร์อีกหลายตัวเลยลองสั่งสาย Elixir แบบเป็น pack 3 มาซะเลยครับ ชุดนี้มาถึงก่อนลูกบิด เลยจัดการเปลี่ยนสายกับกีตาร์หลาย ๆ ตัวที่ได้เวลาอันควรครับ ปกติไม่ค่อยเล่นสายเบอร์ 12 แต่หลัง ๆ ชักชอบครับ เสียงมันเต็มดี เลยสั่งเบอร์ 12 มาซะเลย คราวนี้อีกเป็นปีค่อยมาว่ากันใหม่ ถ้าไม่ขาดซะก่อนนะ ^^

งานนี้จะเปลี่ยนสายเจ้า Samick (SW 210C), Takamine (EG520SC), Recording King (tricone resonator) และ Taylor 414CE แต่จะเอาสายปัจจุบันของ Taylor ที่เป็น EXP เบอร์ 11 ไปใส่ Samick นอกนั้นจะใช้สาย Elixir ทั้งหมด ว่าแล้วก็รื้อสาย จัดการเอามาขัดสีฉวีวรรณเช่นเคย

เอารูปของ Takamine ก่อนและหลังทำมาให้ดูนิดหน่อย ผมชอบฟิงเกอร์บอร์ดของตัวนี้เป็นพิเศษครับ ลายไม้มันสวยดี

Before

After

อีกอย่างที่น่าสนใจคือเจ้า Saddle ของตัวนี้ ที่เป็นแบบแยกชิ้น ไหน ๆ แล้วก็เลยถอดมาแต่งซะหน่อย เพราะเดิม ๆ สูงไปนิด แต่ไม่เคยแต่งเลยตั้งแต่ซื้อมา

สำหรับการแต่ง Saddle ของตัวนี้ต่างจากตัวอื่น ๆ คือ ทุกตัวผมจะฝนหรือตะไบจากฐาน แต่ตัวนี้ฐานมันไม่เหมือนชาวบ้านครับ เลยขอแต่งจากด้านบนดีกว่า ถือเป็นการลบรอยที่เกิดจากสายที่กดด้วย งานนี้ใช้กระดาษทรายอย่างเดียวค่อย ๆ ขัดไปเรื่อย โดยพยายามตรวจสอบรัศมีความโค้งคร่าว ๆ ด้วยสายตา รวมทั้งการกินเนื้อพลาสติกเวลาขัด เพื่อไม่ให้กินด้านใดด้านหนึ่งมากไป สรุปขัดลงไปร่วม ๆ มิลฯ ครับ แล้วก็ได้ออกมาแบบนี้

โดยหลัก ๆ ก็จะทำคล้าย ๆ กันทุกตัวครับ ขัดเฟร็ต กับฟิงเกอร์บอร์ด รวมทั้งบอดี้ จากนั้นก็ใส่สายชุดใหม่เข้าไปครับทั้ง Takamine Recording King และ Taylor แต่เจ้า Tricone ของ Recording King บอดี้มันเป็นเหล็ก ก็ขัดเฉพาะคอครับที่ตัวกีตาร์ใช้ผ้าสะอาดเช็ด จุดไหนซ๊กม๊กมาก ๆ ก็เอาผ้าชุบน้ำหมาด ๆ เช็ดเอา ใช้น้ำยาขัดกีตาร์ปกติไม่ได้ครับ

จนเมื่อวานซืนลูกบิดที่สั่งไปก็มาถึงบ้านครับ หน้าตามันมาแบบนี้เลย กะจะสั่งสีทอง แต่จากประสบการณ์อันโชกโชนพบว่า สีทองมันจะหมองลงตามระยะเวลา ยิ่งของจีนด้วยยิ่งน่ากลัวไปกันใหญ่จากปีนึงหมองอาจจะกลายเป็นเดือนเดียว เลยสั่งเป็นแบบชุบ Chromium ก็พอครับ

Grover นะจ๊ะ เห็นกันจะจะเลย.....^^

ลองมาดูสภาพลูกบิดกีตาร์อายุร่วม 20 ปี ดูมั่งครับ แหวนเหวินขาดกระจุย T_T

ว่าแล้วก็ได้เวลาลงมือ.....

ใช้เครื่องมือแค่ ประแจบล็อคเบอร์ 10 กับไขควง 4 แฉกตัวเล็กครับ

เริ่มขันปลอกลูกบิดด้านหน้า ด้วยประแจบล็อค แล้วก็ถอดตัวปลอกกับแหวน

ไขสกรูด้านหลังอีกตัวนึง

เรียบร้อยครับ .....

แกะลูกบิดมาดูกันชัด ๆ หน่อย ก็ไม่ขี้เหร่นะ...

ลองเอามาใส่ดู เพื่อดูว่ารูสกรูมันตรงกันมั๊ย มีเสียวเล็กน้อยเพราะรูมันไม่ตรงกันพอดี เยื้องกันเล็กน้อย เซ็งเลย แต่ก็ไม่ห่างเยอะมาก น่าจะพอไหว ลองดูก่อน.... - -"

ไหน ๆ แล้วถือโอกาสขัดหัวไปเลย แล้วก็ขัดตัวด้วย

เรียบร้อยแล้ว พร้อมใส่ลูกบิด ^^

เริ่มไขสกรูยึดด้านหลังก่อน แล้วก็เจอปัญหาเล็กน้อย จากการที่ศูนย์มันเยื้องกันอยู่....แต่ก็พอฝืน ๆ ไขได้ เพราะถ้าเจาะใหม่อาจจะใกล้กับรูเดิมมากจนดอกสว่านไหลเข้ารูเดิมจะยิ่งวุ่นวาย เลยเอาแบบนี้แหละ ฝืนหน่อยสกรูจะดูเอียง ๆ หน่อย แต่ก็ เอาอยู่.....

จากนั้นก็ใส่แหวนกับปลอกด้านหน้า แล้วขันด้วยประแจบล็อคเบอร์ 10 เช่นเดิม....

ลองดูว่าปัญหาเรื่องคุณภาพของจีนที่ผมพูดไว้ตอนต้น แค่ตอนผมขันประแจบล็อคแล้วมันหลุดจากหัวหกเหลี่ยมนิดเดียว หัวแหว่งเลย เศษโครมเมียมที่ชุบหลุดมาเป็นริ้ว ๆ เลย ดูมันช่างบอบบางเสียเหลือเกิน กะว่าจะเอาของเก่ามาทำความสะอาดขัดใหม่แล้วเปลี่ยนดีกว่า เพราะของเก่าดูแข็งแรงกว่ามากครับ

เสร็จแล้วครับ แล้วก็ใส่สายที่ถอดมาจาก Taylor แทน....

เอ้า....ใส่สายเสร็จแล้วดันลืมเจ้า O-Port เลยยากเลยทีนี้ เฮ้อ.....

จบแล้วครับ งานนี้ได้ลูกบิดใหม่สมใจซักที สำหรับการใช้งานลูกบิด โดยรวม ๆ ไม่มีปัญหาอะไรครับ (ตอนนี้นะครับ) เจอปัญหาแค่ตัวแหวนกับปลอกดูมันบอบบางเสียเหลือเกิน

ใครอยากจะเปลี่ยนลูกบิด ทำเองได้ครับไม่ยาก แต่ต้องซื้อลูกบิดให้ถูกต้องตามขนาดของเดิมครับ ก่อนซื้อเช็คดูให้ดี เว้นแต่ไม่กังวลเรื่องการต้องมาเจาะรูยึดใหม่ก็อีกเรื่องครับ สำหรับโปรเจ็คต่อไปอาจจะเป็นการเปลี่ยนเฟร็ตให้กับกีตาร์หลายตัวเลย เพราะเริ่มมีเฟร็ตสึกกันพอสมควรแล้ว โดยเฉพาะ Samick ตัวนี้แหละครับ รวมทั้งการติดตั้งปรีแอมป์ให้กับ guitalele gl-1 ด้วยครับ ใครสนใจก็รอชมนะครับ ^^

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
สุดยอดครับ อยากฟังเสียงด้วยครับผม
:)

nhoy

• member
เป็นประโยชน์มากครับน้า sontaya
ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันครับ

totti_wt

• member
  • ^_^
น้าสนเอาความรู้มาฝากกันอีกแล้ว... ขอบคุณมากครับ ^_^

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
ชอบเครื่องมือน้าจังเลยkrab สวยดีน่าใช้มาก ผมก็ชอบทำแบบน้าเหมือนกัน มีความสุขดีนะkrab เดี๋ยวนี้นอกจากชอบเล่นกีต้าร์เองแล้ว ผมก็เริ่มหีดทำโน่นทำนี่เกี่ยวกับกีต้าร์ไปด้วยสนุกดี  ขอบคุณน้า ที่มาแบ่งปันความรู้krab ยังแอบติดใจเครื่องมือน้าอยู่นะจ้ะ สวยดีจัง

labella

• member
น้าสน เปลี่ยนลูกบิดกีตาร์คลาสสิคเป็นมั้ยครับ
รบกวนแนะนำเป็นวิทยาทานแก่น้องๆ หลานๆ ด้วยครับ
ขอบคุณครับ  :D

kittythai

• member
บ้านน้าสน กีตาร์เยอะมาก... ดูแลทั่วถึงเหรอครับ   มีตัวไหนน้อยใจบ้างรึเปล่าครับ  อิอิ

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

เปิดร้านฯ ซะเลยดีกว่า  เพราะงาน สุดแสนบรรจง  เนี๊ยบ นิ้วกิ้ว  มั่กมาก....

Finger Picking Style

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
ขอบคุณน้าสนทีนำความรู้ มาแบ่งปันกันครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ขอบคุณครับน้าสน ยอดเยี่ยมกระเทียมดองเลยครับ
noomxman

winnie

• บุคคลทั่วไป
สงสัยต่อไป ได้เปิดร้านของตัวเองแล้วละครับน้าสน ทำงานละเอียดมาก...

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ จริง ๆ คืออยากให้หลาย ๆ คนที่อยากลองปรับแต่ง ซ่อม หรือ โมฯ กีตาร์เบื้องต้น ได้ลองดูเป็นตัวอย่างน่ะครับ ว่ามันไม่ได้ยากเย็นจนเกินไป บางอย่างเราสามารถทำด้วยตัวเองได้ ด้วยเครื่องมือง่าย ๆ เองได้เลยครับ

ที่สำคัญคนที่รักกีตารื ผมเชื่อว่าจะมีความสุขที่ได้ปรับแต่งกีตาร์ของตัวเองด้วยครับ แต่บางคนอาจไม่มีความรู้หรือทักษะด้านช่าง ก็อาจจะไม่กล้า ถ้ามีใครมาชี้แนะให้ก็จะกล้าที่จะทำมากขึ้นด้วยครับ อาจจะช่วยประหยัดตังแทนที่จะต้องถึงช่างตลอดด้วยครับ ^^

winnie

• บุคคลทั่วไป
ลองซื้อมือสองราคาไม่ต้องสูงมาแล้วมาลองทำผมก็ว่าเหมาะแก่การลงทุนนะ

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
สุดยอดเลยครับ ขอบคุณมากครับ ความรู้ล้วนๆ เลย
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

TOM1869

• member
น้าสน เยี่ยมยอดอีกแล้ว ชอบมากๆ กระทู้แบบนี้
Line id: 081-8718003

Mr.Gula101

• member
น้าสนว่ามั๊ยครับเปลี่ยนเจ้าน้องยา....200Dให้ผมหน่อย...อิอิ..Groverแผ่นดินใหญ่แพงมั๊ยครับ...

• member
น้าสนว่ามั๊ยครับเปลี่ยนเจ้าน้องยา....200Dให้ผมหน่อย...อิอิ..Groverแผ่นดินใหญ่แพงมั๊ยครับ...

สภาพวินเทจมาเลยนะครับ ^^

sontaya

• member

โห...สภาพเดาอายุไม่ถูกเลยครับ เก๋ามากมาย ^^

Grover จีนราคาไม่แรงครับ ไม่ถึงพัน สภาพโดยรวม ok ครับ แต่แหวนกับปลอกแกนลูกบิดมันบอบบางไปหน่อยประแจบล็อคหลุดมือหน่อยเดียว หัวหกเหลี่ยมแหว่งแลย อิอิ