Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามน้าๆที่เคยใช้ veelah ตระกลู v1 (รบกวนด้วยคับ)  (อ่าน 3233 ครั้ง)

㋡ MammothZ ㋡

• member
  • ╭∩╮(︶︿︶)╭∩╮
คือผมจาซื้อกีต้าร์ v1dceอ่าคับ(ผมเก็บตังเอง) อยากจะเก็บไว้นานๆ แต่กลัวไม้หน้าป่องเพราะที่อ่านมาเค้าบอกว่ามันเปราะบางเหลือเกิน น้าๆให้ความคิดเห็นหน่อยคับ ไม่งั้นผมก้อไปซื้อพวกtakamineมือ 2  เพราะตอนนี้ผมไม่มีกีต้าร์เล่นเรย
>>อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องฝึกฝน By @min ;D

Destracionz

• member
Re: ถามน้าๆที่เคยใช้ veelah ตระกลู v1 (รบกวนด้วยคับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 18:50:49 »
มารอฟังคำตอบด้วยครับ

TOM1869

• member
Re: ถามน้าๆที่เคยใช้ veelah ตระกลู v1 (รบกวนด้วยคับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 20:04:21 »
มีของหรือเปล่าครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
Re: ถามน้าๆที่เคยใช้ veelah ตระกลู v1 (รบกวนด้วยคับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 20:38:21 »
คือผมจาซื้อกีต้าร์ v1dceอ่าคับ(ผมเก็บตังเอง) อยากจะเก็บไว้นานๆ แต่กลัวไม้หน้าป่องเพราะที่อ่านมาเค้าบอกว่ามันเปราะบางเหลือเกิน น้าๆให้ความคิดเห็นหน่อยคับ ไม่งั้นผมก้อไปซื้อพวกtakamineมือ 2  เพราะตอนนี้ผมไม่มีกีต้าร์เล่นเรย
ของผมเอง V1-DCE เป็นตัวหนึ่งที่ใช้อยู่ครับ เสียงดี ไม่ปรากฏปัญหาใดๆ เลย แต่เมื่อได้มาควรต้องเซทอัพให้เหมาะมือเราครับ
เรียนว่าถ้าเราเล่นตามปกติ ไม่ใช้สายที่เบอร์ใหญ่เกินสเปค เล่นเสร็จเก็บใส่เคส และไม่วางไว้ในที่ๆ ชื้น ไม่มีปัญหาครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 23:06:13 »
เรื่องนี้ผมยังไม่เคยเจอครับ
ผมมีวีล่าล็อต 1 ป่องเท่ายี่ห้ออื่นที่แพงกว่ามันกว่าสิบเท่า (นิดเดียว)
ของเพื่อนที่ทำงานมีล็อตสอง ส่องแล้วก็ไม่เห็นมีป่อง
แล้วก็อีกหลายตัวที่ผ่านมือก็ยังไม่เคยเจอตัวที่ป่องแบบน่ากลัวครับ
อันนี้คือเล่นมาประมาณปีครึ่งได้มั้งครับ ใช้สายเบอร์ 12 ตั้งเสียงมาตรฐานครับ  ;D
:)

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 23:08:00 »
เรื่องเดียวที่เสียดายสำหรับวีล่าคือ ผมซื้อ V1P ไม่ทัน เขาเลิกผลิตหรือเลิกนำเข้าก็ไม่ทราบได้ครับ
อ่อ V6GACE อีกตัว...

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 06:40:25 »
กลัวป่องก็ใช้ยาคุมครับ...555...ล้อเล่ง คุณชายวีระV1-Dที่ผมเคยใช้ ยอมรับว่าเป็นกีต้าร์ที่เหลือเชื่อเมื่อเทียบราคา ถึงมันจะป่องกับใครก็อย่าไปสนใจเลยครับ ราคาเท่านี้คุณภาพอุปกรณืและเสียงมันดีเป็นพอ.....

kalasin_blues

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 07:23:24 »
ของผม v6  ตอนนี้ใช้สายเบอร์ 12 ไม่มีอาการใดๆทั้งนั้น  เสียงดีมากอีกด้วย 
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 10:38:40 »
กีต้าร์ตัวไหนไม้หน้าไม่ป่องก็ผิดปกติล่ะครับ  กีต้าร์ไม้หน้าต้องป่องบ้างเล็กน้อย  แต่ต้องไม่ป่องจน action สูงเล่นไม่ได้

กีตาร์ราคา แพงไม้หน้าป่อง แยอะไปครับ  ผมมีทั้ง Martin USA และ Yamaha Japan ที่ไม้หน้าป่องจนเล่นไม่ได้  แต่ซ่อมง่ายๆ ราคาไม่แพง ซ่อมแล้วเนียบเหมือนเดิมครับ

Veelah ต้องระวังเรื่องการขันคอ เพราะ russrod มันเล็ก

Veelah  ใครป่องจนเล่นไม่ได้ เอามาดูหน่อย  
Line id: 081-8718003

KRiS

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 10:44:16 »
Veelah เป็นกีตาร์ที่น่าทึ่งมากครับ
ผมใช้ V1DCE เหมือนกัน ไม่มีปัญหาอะไร
เอาไปเล่น มีแต่คนติดใจ อยากซื้อต่อกันเป็นแถวเลยครับ
ถ้าเกิดตอนนี้งบน้อย ซื้อได้ ถ้าอยากอัพเลเวล ก็ปล่อยง่ายครับ ราคาไม่ตกด้วย

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 12:52:25 »
ขอบคุณน้าๆทุกคนเรยน่ะคับ ที่ให้ความรู้ ผมจะซื้อล๊อตใหม่(เดือนกุมพา)เขาบอกว่ามาประมาณ100ตัวเเนะ
>>อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องฝึกฝน By @min ;D

k-spure

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 13:42:39 »
ผมซื้อๆ ขายๆ มา 3 ตัวแล้ว ผมชอบเสียงมัน อยากลอง (แต่ไม่ชอบงาน ขายไปหมดแล้วด้วย)
ทั้ง 3 ตัว ความกังวาลของเสียง มากกว่ากันนิดหน่อย
ตัวแรกที่ซื้อ (ธ.ค.53) เสียงดีที่สุด อีก 2 ตัว ซื้อช่วงกลางๆปี เสียงก็เรียกว่าดีมาก แต่ไม่เท่าตัวแรก
อ้อ มีอยู่ตัวนีง คอมันงอเป็นคลื่นเลยครับ (ไม่ใช่ 3 ตัวนี้) ใครจะซื้อ มือ 2 เล็งคอดีๆ
ส่วนเรื่องท้องป่อง เท่าที่เห็น 4 ตัวนี้ ไม่เห็นเป็น ซักตัว
หูผมอาจจะไม่ดีก็ได้นะ แต่ผมว่า v1d เสียงดีกว่า takamine d26s หรือ crafter ga 6 ที่ผมมีเสียอีก

nhoy

• member
Re: ถามน้าๆที่เคยใช้ veelah ตระกลู v1 (รบกวนด้วยคับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 13:49:01 »
V1 เป็นกีต้าร์ที่เสียงดีจริงครับ สำหรับกีต้าร์ระดับนี้เกินคาดและคุ้มมากครับ
เวลาซื้อก็ให้เลือกดูตัวที่งานค่อนข้างเรียบร้อย และเมื่อได้มาก็เซทอัพให้เหมาะกับมือเราและแนวการเล่นของเราครับ

momomokung

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 15:48:18 »
คิดถึง - Peace Maker Cover by Momokung

ลองฟังกันดูนะครับ  ผมใช้ V 1 DCE  อยู่ครับ เสียงในคลิป อัดสดครับ ไม่มีการแต่งเสียงแต่อย่างใดครับ

ปัญหาที่เกิดกับตัวนี้ของผม  ผมชอบเล่นตีคอร์ด เบามันส์ไปหน่อย เฟรตไม่ค่อยทนครับ  เรื่องอื่นก็ไม่ค่อยมีไรครับผม

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 15:57:38 »
น้า momomokung หน้าตาตอนเล่นกีตาร์ดูแล้วมีความสุขมากครับ

kalasin_blues

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 16:37:21 »
ไม่ทราบเล่นร้าน ที่อยุ่สกลนครป่าวเคยไปนั่งกินคุ้นๆ
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 09:52:09 »
น้า nhoy ไม่ทราบว่าน้าเซตไรบ้างคับ บอกหน่อยเช่นสายเบอร์ไร เปลี่ยนเซนเดิ้ลไหม

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 09:54:15 »
น้า nhoy  เซตอะไรบ้างคับ บอกหน่อยเช่นสายเบอร์ เปลี่ยนแซนเดิ้ลไหม ขอบคุณคับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 16:51:24 »
เรียนน้า ^S!B!R!A สำหรับ V1-DCE ของผมเมื่อแรกที่ได้มา ผมเช็คคอดูปรากฏว่าทางโรงงานเซทคอมาให้ดีแล้วครับ แต่เมื่อทัชชิ่งยังค่อนข้างสูงอยู่ผมจึงเคาะ "นัท" และถอด "แซดเดิ้ล" ออกมาฝนลงบ้างครับ

การเคาะ "นัท" ก็เคาะเบาๆ "นัท" ก็จะหลุดมาเองแล้วฝนด้านฐานของ "นัท" ซึ่งต้องระวังให้ได้ระนาบที่ถูกต้องไม้เอียงไปทางหนึ่งทางใดนะครับข้อนี้ต้องระวังให้มาก โดยใช้กระดาษทรายละเอียดวางบนกระจกเรียบๆ แล้วค่อยๆ ฝนทีละน้อย ไม่ต้องฝนมากนะครับเดี๋ยวจะต่ำเกินไป (ของผมเองเสียมาแล้วสองอัน เลยต้องสั่ง "นัท" กระดูก มาจากน้าตะวัน) "นัท" เดิมของ V1-DCE ก็ดีอยู่แล้วครับ และขัดง่ายจึงต้องระวังอย่าฝนจนเพลินเดี๋ยวจะต่ำไปแบบของผม
เมื่อได้ที่แล้วล้างและเช็ดให้สะอาด แล้วทากาวลาเท็ค (เน้นว่ากาวลาเท็คนะครับ) เพียงเล็กน้อยที่บริเวณฐานของ "นัท" แล้วติดไว้ตามตำแหน่งเดิม เป็นอันเสร็จสิ้นเรื่องของ "นัท" ครับ

สำหรับ "แซดเดิ้ล" ตัวของผมก็ยังสูงไปสำหรับแนวการเล่นของผมครับ จึงต้องถอด "แซดเดิ้ล" ออกมาขัด  แต่เนื่องจากต้องระวังเกี่ยวกับเปียโซ่ที่วางไว้ในร่อง "บริดจ์" ผมจึงขัดทีด้านบนของ "แซดเดิ้ล" ครับ โดยระวังให้คงลักษณะเดิมไว้ให้มากที่สุด  เมื่อได้ที่แล้วก็ใส่ "แซดเดิ้ล" กลับเข้าที่เดิม (ไม่ต้องทากาวใดๆ นะครับ)

สำหรับเรื่องสาย ของเดิมที่ติดมากับ V1-DCE รุ่นของผมเป็นสายธรรมดาเบอร์ 12 ไม่ใช่สายเคลือบครับ ผมจึงเปลี่ยนเป็นสายเคลือบแทน และผมเองกำลังนิ้วน้อยและเล่นในแนวฟิงเกอร์เป็นส่วนใหญ่ ประกอบกับใช้สายเบอร์เล็กจนชิน จึงสั่งสาย EXP15 ของ D'ad จากน้าตะวัน มาใส่และใช้อยู่จนกระทั่งทุกวันนี้ครับ
แต่การใช้สายเบอร์เล็ก เสียงจะบางลง ซึ่งถ้าต้องการในเรื่องเสียงที่ดีและไม่มีปัญหาเกี่ยวกับการเล่นสายเบอร์ใหญ่นัก ผมแนะนำให้ใช้สาย EXP26 ของ D'ad กับ V1-DCE ครับ

สุดท้ายนี้ ผมขอเรียนว่า V1-DCE ถ้าเราเซทอัพให้เหมาะสมและเข้ากับลักษณะการเล่นของเราแล้ว ถือเป็นกีต้าร์ที่คุ้มมากๆ และเสียงก็ดีมากเช่นกัน โดยส่วนตัวผมยังเห็นว่าอาจจะเสียงดีกว่ากีต้าร์ระดับสูงขึ้นไปในหลายๆ แบรนด์เสียด้วยซ้ำไปครับ

ป.ล. ถ้าในกรณีที่เราได้กีต้าร์มา และเราสามารถปรับตัวเราเองเล่นกีต้าร์ตัวนั้นได้ เราก็ไม่ต้องไปปรับแต่งอะไรครับ