Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Chord กีตาร์แนว Jazz or Bossa ครับ  (อ่าน 20432 ครั้ง)

ka_tob

• member
Chord กีตาร์แนว Jazz or Bossa ครับ
« เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 11:56:39 »
น้าๆท่านใดมี Pattern การจับคอร์ดแบบ Jazz หรือเพลงแนว Bossa บ้างครับ???   พอดีผมลองเล่นคอร์ดทางแจ๊สแล้วรู้สึกว่าเพราะดีไปอีกแบบน่ะครับ เลยลองค้นหาดูในเว็บแต่หาไม่ค่อยเจอเลยว่ามีคอร์ดอะไรบ้างน่ะครับ 

ขอบคุณน้าๆบ้านไม้ล่วงหน้าครับ
ต๊อบ ;)

PichPo

• member
Re: Chord กีตาร์แนว Jazz or Bossa ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 15:45:38 »
bossaครับ
Bossa Nova Rhythm Part 1

เป็นการฝึกbasicที่เพราะดีครับ

kurtdd

• member
Re: Chord กีตาร์แนว Jazz or Bossa ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 18:10:39 »
อยากเล่นแจ๊ส แนะนำให้ไปเรียนครับ ส่วนบอสซ่าคอร์คก็คือคอร์ดแบบแจ๊สแต่ที่สำคัญผมว่ามันอยูที่ ริธึ่ม ครับทำให้มันฟังดูเป็นบอสซ่า

jomarnjamorn

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 18:47:39 »
ถ้าเล่นไอโฟนอยู่. ผมแนะนำให้โหลดโปรแกรม E-Jazz มาดูครับ. มีแบบพื้นฐานคอร์ด. การเปลี่ยนคี. อื่นๆ. น่าจะพอเข้าใจบ้าง เพราะในนี้มีทั้งแทป ทั้งคลิปวิดีโอ ทั้งอธิบาย อาจจะไม่ได้ลึกมากครับ. แต่ก็พอให้เราพอจะรู้อะไรๆเกี่ยวกับแจ๊สเบื้องต้นครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

ka_tob

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 23:45:59 »
bossaครับ
Bossa Nova Rhythm Part 1

เป็นการฝึกbasicที่เพราะดีครับ

เพราะดีครับ ขอบคุณครับน้า PichPo

ka_tob

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 23:47:41 »
อยากเล่นแจ๊ส แนะนำให้ไปเรียนครับ ส่วนบอสซ่าคอร์คก็คือคอร์ดแบบแจ๊สแต่ที่สำคัญผมว่ามันอยูที่ ริธึ่ม ครับทำให้มันฟังดูเป็นบอสซ่า

ขอบคุณครับน้าkurtdd พอมีตารางคอร์ดไหมครับ ผมจะลองไปฝึกเองดูครับ อิอิ

ka_tob

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 23:48:53 »
ถ้าเล่นไอโฟนอยู่. ผมแนะนำให้โหลดโปรแกรม E-Jazz มาดูครับ. มีแบบพื้นฐานคอร์ด. การเปลี่ยนคี. อื่นๆ. น่าจะพอเข้าใจบ้าง เพราะในนี้มีทั้งแทป ทั้งคลิปวิดีโอ ทั้งอธิบาย อาจจะไม่ได้ลึกมากครับ. แต่ก็พอให้เราพอจะรู้อะไรๆเกี่ยวกับแจ๊สเบื้องต้นครับ

ขอบคุณครับน้า jomarnjamorn พอดีผมไม่มีไอโฟนอ่าครับ มีแต่มือถือเน่าๆเครื่องนึง พอมีวิธีอื่นไหมครับ อิอิ