Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูการทำกีต้าร์คลาสิคระดับไฮเอนด์กันกับ JOSÉ ROMANILLOS ที่มาของกีต้าร์ของผม  (อ่าน 7419 ครั้ง)

redtopup

• member
ผมก็ค่อนขข้างคันไม้คันมือมากๆเวลา อยู่หน้าจอนี่ หยิบ กีต้าร์เล่นเสร๊จ ก็ เล่นเน็ท วันๆ อะไรจะสุขปานนั้น
ผม ก้ จะ พูด เรื่องราว สำหรับผู้ที่รักกีต้าร์  คลาสิค ซึ่งอาจ จะมีคนเล่นอยู่น้อยๆมาก  
ผมว่าการที่เรา อ่าน อะไรที่เกี่ยวกับกีต้าร์ ได้ ศึกษา ถึง ศินปิน ผู้ แต่งเพลง ประวัติของเขาต่างๆ ทำให้เรา อยากเล่นกีต้าร์มากขึ้น
กับกิเลสต่างๆทำให้เรา  มีจินตรนาการ ว่า ซักวันเราจะต้องได้กีต้าร์ที่ยอดเยี่ยมมาอยู่ในอุ้งนิ้วเรา ซึ่งเหมือนมันทำให้เรามีกำลังใจในการทำงาน
เพื่อ จะเก็บเงินซื้อ กีต้าร์ที่เราชอบเอาไว้ซัก เชือก  

ผมเองอดภูมิใจไม่ได้ ที่ผม ถึงแม้ จะไม่มีเงิน ซื้อ กีต้าร์ของ โรมานิรอส  
แต่ผมก็ภูมิใจที่ ช่างคนไทยที่ทำกีต้าร์ให้ผมนั้น เป็นลูกศิทธ์ของ โรมานิรอส  ที่ได้บินไปเรียนที่ประเทศสเปน กับ โรมานิรอส
จะว่าไปแล้ว กีต้าร์คลาสสิคนั้น  ในปัจจุบัณ มี 2 สายคือ สาย รามิเรส กับสาย ฮุยเซอร์

แต่ก่อน ที่กีต้าร์จะพัฒณา มาเป็น รูปทรงแบบปัจจุบันนั้น แต่ก่อนเป็นทรง ทอร์เรส  
โจเซ่รามิเรส เป็น ผู้บุกเบิก ในยุคเริ่มต้น เพื่อ สร้างกีต้าร์ ในแบบฉบับของตัวเอง
ในขณะนั้น ฮุยเซอร์ ทางฝ่ายเยอรมัน ก็  มีรูปแบบพัฒณา โครงภายในในแบบของเขาเหมิอนกัน
ปัจจุบัณ รามิเรส ตอนนี้ ไม่รู้ ว่ารามิเรสที่เท่าไหร่ปแล้ว  เป็นหลานเป็นเหลนทำแล้ว และก็ เป็นกึ่งอุตสหกรรมไปแล้ว นอกจากรุ่นสูงๆที่ราคา เป็น ล้าน ยังเป็นแบบดั้งเดิมอยู่
กีต้าร์ ในสเปนนั้น มีสายที่แตกออกไปอีกหลายสาย ทั้งจาก  คนงานในช๊อบที่อยู่ในรามิเรส ได้แตกออกไปทำยี่ห้อใหม่ อีกหลายนับเป็นหลายสิบยี่ห้อเลย
คนงานที่แตกออกไป ก็มีอีกหลายสาย ว่า ทำอยู่ในรามิเรส รุ่นที่เท่าไหร่  และคนงานที่อยู่ในช๊อป ยี่ห้อใหม่ ก็ แตกตัวออกไปอีก เรียกว่ากีต้าร์สเปนนี่  มีเป็นผมว่าน่าจะเกิน 20 ยี่ห้อมั้ง
สำหรับโรมานิรอส นั้น  ผมก็ไม่ได้สืบว่า เคยอยู่ในช๊อปของรามิเรสมาก่อนรึเปล่า รู้แต่ว่าเป็นกระบี่มือหนึ่งของสเปน ในแบบฉบับของ ทอร์เรส ที่ยังมีลมหายใจอยู่ในขณะนี้ เพราะ ตอนนี้อายุมากแล้ว
นับเป็นความโชคดีของคนไทยมากๆครับ ที่เท่าที่รู้ตอนนี้มีอยู่ 2 คนที่ ได้ไปเรียนกับ โรมานิรอส โดยตรงที่สเปน
โรมานิรอส นั้น ได้เปิด ครอส อบรม ช่างที่สนใจทำกีต้าร์จากทั่วโลกครับ และรับ ปีล๊ะ 20 คนเท่านั้น
เรื่องนี้ คนทำกีต้าร์ในสเปนต่างโก่รนและเหยีดกันมากว่า เอา ถูมิ ออกนอกประเทศ
ปัจจุบัญ โคต้าเต็มแล้ว เพราะ เป็นหลัก หลายร้อยคนแล้ว แล้ว โรมานิรอสเองก็ อายุผมว่าน่า เกือบ 80 แล้วมั้ง
นับเป็นความโชคดีของช่างคนไทยเป็นอย่างมาก ที่ได้ไปเรียนกับโรมานิรอส ก้ คือ ช่าง กบ กับ ช่างนิด
ที่ได้ไปเรียนมาเมื่อ ปี 2004-2005 สำหรับช่างกบ
ปัจจุบัณ กีต้าร์ ลูกศิทธ โรมานิรอสในอเมริกา นั้น ถ้าในอเมริกา ราคา ค่อยๆขยับขึ้น ก็ 3 พันเหรียญแล้วในรุ่นไม้ธรรมดา
ผมว่า ไม่นานราคาอาจขยับเป็น 4-5 พันเหรียญก็เป็นไปได้ ในรุ่นไม้ธรรมดา โรสวู๊ด
ผมว่า ถ้าช่างกีต้าร์คนไทยทำถ้ารักษามาตราฐาน ทำกีต้าร์ให้ได้ในระดับ ที่เรียนมา ให้ใก้ลเคียงกันทุกตัว สามารถที่จะทำกีต้าร์แล้วนำไปขายทั่วโลก ได้ แบบ ชวิตมีความสุขเลยครับ

และถ้า กีต้าร์นั้น ถ้าได้ ไปอยู่ในมือของ นักกีต้าร์ระดับโลกแล้วล๊ะก็ ราคา ขึ้น ล้านแน่นอน
อย่าง เกรทสะมอลแม่น ของ ออสเตเรีย แต่ก่อน ราคา ไม่กี่บาท คิดเป็นเงินไทยก้ สองแสนกว่าบาท ช๊อพอยู่ในป่า  
จอหน์ วิลเลี่ยม ได้ ไปเจอเข้า ไม่รู้ ว่า ช่างให้ฟรีรึเปล่า พอ จอหน์ วิลเลี่ยม เอามาเล่น เป็น อาวุธ ประจำกาย ราคา ขายพุ่งขึ้น เป็น ล้านเลยทีเดียว
เมือง ไทย เกรทสะมอลแม่น ก้ มีอยู่ 1 ตัวครับ ไม่ใช่ ใครอื่นไกล ก็ คือ น้อง เบริด์ นี่เอง ที่มีเอาไว้ครอบครอง

น้องเบิรด์เป็นเด็กรุ่นใหม่ที่ขยันซ้อมมากๆครับ เป็นตัวอย่างที่ดีครับ สำหรับเยาวชนไทยครับ

ผมเอา บทสัมภาษมาให้อ่านกันก่อนครับ

ผมพัก จิบ กาแฟ ซักแก้ว เดี่ยวจะแว๊บมาใหม่อีก  ครับ ขอเวลาซักครู่

น้องเบริด์เริ่มเรียนกีตาร์คลาสสิกอย่างจริงจัง  และเลือกที่จะเรียนต่อที่วิทยาลัยดุริยางคศิลป์ เอกเครื่องดนตรีคลาสิก ตลอดระยะเวลากว่า 10 ปี  น้องเบิร์ดได้รับการถ่ายทอดควมรู้จากคณาจารย์หลายๆ ท่าน และส่งเสริมให้เข้าสู่เวทีการประกวดทั้งในระดับประเทศและระดับนานาชาติ  กวาดรางวัลและสร้างชื่อเสียงให้กับประเทศไทยอย่างมากมาย  รวมไปถึงได้รับเชิญให้ไปแสดงคอนเสิร์ตร่วมกับศิลปินต่าง ๆ ทั่วโลกมาแล้ว

ความสามารถด้านกีตาร์คลาสสิกที่มีอย่างมากมาย บริษัทไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน) โดยโครงการ "ไทยเบฟ ไทยทาเลนท์" จึงได้เข้ามาสนับสนุนให้หนุ่มน้อยคนนี้ไปแสดงความสามารถในเวทีนานาชาติอย่างต่อเนื่อง ล่าสุดกับการคว้ารางวัลชนะเลิศกีตาร์คลาสสิกที่ประเทศสิงค์โปร์เมื่อปลายปี 2551 ซึ่งเบิรด์บอกว่าเป็นประสบการณ์ที่ดีที่เขาได้พบกับศิลปินระดับโลกหลายๆท่าน เพื่อจะนำประสบการณ์นั้นมาพัฒนาฝีมือของตนเองให้ดียิ่งขึ้น

ถึงแม้จะก้าวขึ้นมาในระดับที่เรียกว่า "นักกีตาร์คลาสสิกขั้นเทพ"  แต่เขาก็ยังคงใช้เวลาในการฝึกซ้อมวันละ 10 ชม.  เพื่อสร้างความมั่นใจให้กับตัวเอง เบิร์ดบอกว่า "พรสวรรค์" อาจเป็นต้นทุนหากเราต้องการทำบางสิ่งบางอย่างให้ได้ดี  แต่ "พรแสวง" จะเป็นปัจจัยที่ทำให้สิ่งที่เราทำประสบความสำเร็จ

จึงไม่น่าแปลกใจที่ทุกวันหนุ่มคนนี้จะยังคงมุ่งมั่น อดทน ฝึกซ้อม และสั่งสมประสบการณ์อย่างไม่มีวันจบสิ้น ด้วยคติที่ว่า "หากเราคิดว่าเราเก่งกว่าคนอื่นเมื่อใด  เราจะหยุดการพัฒนาตนเองเมื่อนั้น"

เบิร์ด หวังว่า  ดนตรีคลาสสิกจะเป็นที่นิยมในหมู่คนไทยมากขึ้นเรื่อยๆ "ผมว่าตอนนี้คนไทยฟังดนตรีคลาสสิกเยอะขึ้นนะครับ  เมื่อก่อนดนตรีคาสสิกอาจจะเป็นดนตรีในหมู่ขุนนางชั้นผู้ใหญ่  ส่วนใหญ่คนจะบอกว่าฟังยากคือต้องปีนบันไดฟัง  แต่ที่จริงไม่ใช่ เพราะดนตรีคลาสสิกจะมีหลายแนวเหมือนดนตรีทั่วไป  ทุกวันนี้ผมก็เห็นคนฟังดนตรีคลาสสิกเยอะ แต่เขาไม่รู้ว่าเป็นคลาสสิก  คิดว่าเป็นดนตรีป๊อปเหมือนทั่วๆไป"  

น้องเบิร์ดฝันที่จะมีคอนเสริต์ของตนเองอย่างสม่ำเสมอ  เหมือนศิลปินเพลง ร็อก  ป๊อป  หรือศิลปินคลาสสิกระดับโลกคนอื่น ๆ  รวมไปถึงการมีแนวการเล่นดนตรีเป็นเอกลัษณ์ของตนเอง  เมื่อผู้ฟังได้ฟังแล้วจะสามารถบอกได้ทันทีว่าเป็นฝีมือของ "เอกชัย เจียรกุล"

ชีวิตบนเส้นเสียงกีตาร์คลาสสิกของน้องเบิร์ด ที่ก้าวผ่านอุปสรรคต่างๆ กว่าที่จะมายืนเป็นนักกีตาร์คลาสสิกแถวหน้าของเมืองไทย  ถูกถ่ายทอดออกมาเป็นภาพยนตร์โฆษณาแล้ว

ลองติดตามชม เผื่อจะเป็นกำลังใจสำหรับคนที่กำลังท้อแท้  จะได้ไม่ท้อถอยและลุกขึ้นสู้ เพื่อทำให้เห็นว่า คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก จริงๆ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
JOSÉ ROMANILLOS 02 | GOOD and BAD Spruce

การเลือกวัตถุดิบที่ดี
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member

redtopup

• member
JOSÉ ROMANILLOS | Classical GUITAR MAKER - Part 02

ตอนถ่ายตอนนี้อายุเข้ากลางคนแล้ว
ปัจจุบัญ อายุมากแล้ว

redtopup

• member
[World famouse guitar] Antonio de Torres #1

กีต้าร์ทรง ทอเรส แบบฉบับ ของกีต้าร์ทรงปัจจุบัณ
ทรง ทอเรส จะเรียวๆ

redtopup

• member

redtopup

• member
Bird playing Barrios Sueno at 14th Hermoupolis Festival

เพลงของ ออกูสติน  บาริออส
เดี่ยว เที่ยวหน้า ผมซ้อมเพลงนี้ ให้แม่นแม่นเมื่อไหร่  ผมจะเอาวิดิโอ ของผมมาให้ดู บ้าง

Mook :)

• member
น้าเหมาะกับการเป็นนักเขียนมากๆ อิอิ

redtopup

• member
ป้า ครับ 
สรุป ว่า ป้า น๊ะมีแฟนรึยัง  รูปเด็กก็บอกไม่ใช่ลูก หรือ เป็น ลูกๆของลูกรึเปล่าครับ
ผมชอบ นั่งพิมท์ อะไรเล่นๆครับ 
นักเขียนจริงๆต้องค้นคว้ามากๆเดี่ยวให้ข้อมูลผิด ๆ
ผมแบบว่า จำๆมา ครับ  อันไหนกลัว ผิด ผมก็เลี่ยงๆ เอา  สีข้างเข้าถูๆให้ถากๆ  จะได้ เสียวแล้วขนลุกครับ

• member
ป้า ครับ  
สรุป ว่า ป้า น๊ะมีแฟนรึยัง  รูปเด็กก็บอกไม่ใช่ลูก หรือ เป็น ลูกๆของลูกรึเปล่าครับ
ผมชอบ นั่งพิมท์ อะไรเล่นๆครับ  
นักเขียนจริงๆต้องค้นคว้ามากๆเดี่ยวให้ข้อมูลผิด ๆ
ผมแบบว่า จำๆมา ครับ  อันไหนกลัว ผิด ผมก็เลี่ยงๆ เอา  สีข้างเข้าถูๆให้ถากๆ  จะได้ เสียวแล้วขนลุกครับ
เอ.. เราไปคุยเรื่องลูก กระทู้ไหนน้าคุ้นๆ อิอิ
มีแฟนค่ะ (ย้ำว่าแฟน ไม่ใช่สามี) รูปเด็กน่ะ ไม่ใช่ลูกแน่นอน ลูกจริงๆก็ไม่รู้ว่าจะได้มี หรือจะมีได้รึเปล่า ( ;D ;D)ลูกของลูกก็ลิมไปได้เลย อิอิ

aneng

• member
อ้างถึง
ป้า ครับ
สรุป ว่า ป้า น๊ะมีแฟนรึยัง  รูปเด็กก็บอกไม่ใช่ลูก หรือ เป็น ลูกๆของลูกรึเปล่าครับ
ป้าเป็นผู้ชาย5555ผมจะขำกลิ้งเลย555ล้อเล่นน่าจะเป็นหญิงงามเพราะบอกรักเด็ก เหมือนนางงาม :-*

aneng

• member
อ้างถึง
เอ.. เราไปคุยเรื่องลูก กระทู้ไหนน้าคุ้นๆ อิอิ
มีแฟนค่ะ (ย้ำว่าแฟน ไม่ใช่สามี) รูปเด็กน่ะ ไม่ใช่ลูกแน่นอน ลูกจริงๆก็ไม่รู้ว่าจะได้มี หรือจะมีได้รึเปล่า ( ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)ลูกของลูกก็ลิมไปได้เลย อิอิ
เหมือนกันเลยมีแต่แฟน(แฟนคลับ)ลูกก็ลูกแฟนออกมาให้เลี้ยง..ออกไปใหนไม่ได้มา6เดือนแล้วไม่มีคนชงนม.. :'( :'(

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี

เยี่ยมเลยครับ---ทั้งคลิปทำกีตาร์และคลิปแสดงสด

เทคนิค tremolo ส่วนตัวแล้วชอบมาก มันพลิ้วดี
กำลังฝึกเหมือนกันครับ
คิดดี ทำดี พูดดี

aneng

• member

• member

Seraph

• member
สงสัยคุณคงจะรีบพิมพ์มากจนพิมพ์ผิดไปหลายคำเลย

Romanillos = โรมานิโยส
Huaser = เฮาเซอร์
พัฒณา = พัฒนา
เหมิอน = เหมือน
ปัจจุบัณ = ปัจจุบัน
อุตสหกรรม = อุตสาหกรรม
โก่รนและเหยีด = ???
ถูมิ = ภูมิ
ปัจจุบัญ = ปัจจุบัน
ลูกศิทธ = ลูกศิษย์
มาตราฐาน = มาตรฐาน
ชวิต = ชีวิต
พิมท์ = พิมพ์

อย่าหาว่าผมจับผิดเลยนะ เท่าที่อ่านดูคุณก็มีความรู้มากเกี่ยวกับเรื่องที่คุณเขียนแล้วกระทู้นี้ก็เป็นกระทู้ที่ดีมีสาระ แต่พออ่านไปแล้วเจอคำที่คุณสะกดผิดแล้วรู้สึกคับข้องใจ ก็เลยอยากติงไว้สักนิด ผมเข้าใจว่าคุณคงรีบพิมพ์มาก คราวหลังก็ไม่ต้องรีบขนาดนั้นก็ได้ อย่ามาตกม้าตายเพราะเรื่องเล็กๆอย่างนี้เลยนะครับ

ปล. ถ้าใครไม่พอใจก็ไม่ต้องมาด่าหรือตอบโต้ผมหรอกนะ ผมไม่อยากมา "ดราม่า" 

aneng

• member
อ้างถึง
ปล. ถ้าใครไม่พอใจก็ไม่ต้องมาด่าหรือตอบโต้ผมหรอกนะ ผมไม่อยากมา "ดราม่า" 
ไม่พอใจได้ไงมีเพื่อนงี้รักตายเลย..เป็นห่วงภาพลักษณ์เพื่อนฝูง... ;D ;D

redtopup

• member
ขอบคุณมากเลยครับ
ผมพิมท์ผิดเยอะ มากๆเลยครับ 
บางทีผม พิมท์ ภาษา อังกฎษ ไม่ค่อยคล่องเลยครับ กว่าจะหาได้แต่ล๊ะตัว เล่นเป็น นาทีเลยครับ 
ผมเลยทับศัพท์ภาษาไทย   มันเลยออกมา เพี้ยนไปหมดเลย
ภาษาไทยผมก็พิมท์ผิด มาก คราวหน้า ผมก็  จะทวนดูครับ
โดยมากผมทวนดูเฉพาะ การเรียบเรียงข้อความแต่ไม่ค่อยได้ดูการพิมท์ผิดเลยครับ
ขอบคุณครับ ติเพื่อก่อ ไม่ใช่ยอเพื่อทำลาย   ขอบคุณครับ

Seraph

• member
ขอบคุณมากเลยครับ
ผมพิมท์ผิดเยอะ มากๆเลยครับ 
บางทีผม พิมท์ ภาษา อังกฎษ ไม่ค่อยคล่องเลยครับ กว่าจะหาได้แต่ล๊ะตัว เล่นเป็น นาทีเลยครับ 
ผมเลยทับศัพท์ภาษาไทย   มันเลยออกมา เพี้ยนไปหมดเลย
ภาษาไทยผมก็พิมท์ผิด มาก คราวหน้า ผมก็  จะทวนดูครับ
โดยมากผมทวนดูเฉพาะ การเรียบเรียงข้อความแต่ไม่ค่อยได้ดูการพิมท์ผิดเลยครับ
ขอบคุณครับ ติเพื่อก่อ ไม่ใช่ยอเพื่อทำลาย   ขอบคุณครับ

ครับ ด้วยความยินดีครับ  :)

เคยเห็นวิดีโอที่คุณเล่น Recuerdos de la alhambra แล้วก็เพลงคลาสสิคอีกหลายเพลง คุณเล่นเก่งมากเลย ผมก็เล่นกีต้าร์คลาสสิคเหมือนกัน แต่ไม่เก่งเท่าคุณ