Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ลดขนาดสาย...แล้ว Intonation เพี๊ยนกันหรือเปล่าครับ สูงขึ้นหรือต่ำลง!!!  (อ่าน 12887 ครั้ง)

flashstep

• member
เวลาผมเปลี่ยนสายใหม่ สาย6 จะชอบตีกับเฟร็ตอะครับ แก้ยังไงดี

gman

• member
ยินดีครับ เรื่องนี้ผมก็สนใจอยู่นะครับแต่ยังไม่ได้ศึกษาอย่างจริงจัง แค่พอเข้าใจบ้าง และตามความเข้าใจผมนะครับ ผมลองเขียนรูปตามนี้ ผิดถูกยังไงลองมาเสวนากันได้ครับ

ถ้าตามรูป 1 เป็น scale length ที่ถูกต้อง ระยะจาก nut ถึง fret 12 และระยะจาก fret 12 ถึง saddle ต้องเท่ากัน

ถ้าตามรูป 2 สมมุติว่า ระยะมันยาวไป เสียงที่ได้ก็จะต่ำลงกว่าสายที่ยาวตามมาตรฐาน ดังนั้นถ้าต้องการให้เสียงมันสูงขึ้นก็ต้องลดระยะสายมันสั้นลง ก็คือระยะ a ทีนี้ในความเป็นจริงบนกีตาร์ bridge มันถูกยึดไว้เลื่อนไม่ได้ก็ต้องมาดูที่ตัว saddle หรือ nut  ที่สามารถแก้ไขได้เล็กน้อย แล้วสมมุติว่าถ้าจะแก้ที่ nut อย่างเดียวก็คือต้องเสริม nut เพื่อให้ความยาวสายหรือ scale length มันลดลง เสียงก็จะสูงขึ้น

คราวนี้ลองดูรูป 3 สมมุติว่าระยะสายมันสั้นไป เสียงที่ได้มันจะสูงขึ้นกว่าสายที่ความยาวมาตรฐาน ดังนั้นก็ต้องเจาะ nut ให้เป็นร่องเข้าไปแทนเพื่อเพิ่มระยะ scale length

จริง ๆ เวลาทำจริง ผมไม่ได้ดีดสายเปล่าครับ แต่ผมจะใช้เสียง harmonic ของ fret 12 เทียบกับเสียงเวลากด fret 12 ถ้าเสียงเวลากดสูงกว่าเสียง harmonic ก็ต้องเพิ่ม scale length ให้สายยาวขึ้น (เสียงต่ำลง) โดยเลื่อน saddle ลง (อันนี้ผมพูดถึงกีตาร์ไฟฟ้าที่ปรับ saddle ได้นะครับ) แต่ถ้าเสียงกดเฟร็ตต่ำกว่าเสียง harmonic ก็เลื่อน saddle เข้าเพื่อลด scale length ให้สั้นลง (เสียงสูงขึ้น)

ทั้งหมดนี่เป็นความเข้าใจของผมนะครับ ซึ่งก็ไม่แน่ใจจริง ๆ ว่ามันชัวร์ขนาดไหน มาแลกเปลี่ยนกันได้ครับ จะได้เป็นความรู้ด้วยครับ ^_^

ขอบคุณครับ ที่น้าสนอธิบายจะใช้ได้เฉพาะกับแซดเดิ้ลครับ ถ้าจะชดเชยที่นัทต้องทำในทางตรงกันข้ามครับ
คือลดความยาวสายเปิดเพื่อแก้เพี้ยนสูง และเพิ่มความยาวสายเปิดพื่อแก้เพี้ยนต่ำครับ

เหตุผลคือโน้ตสูงต่ำบนคอกีตาร์มาจากสัดส่วนระหว่าง fretted length (ความยาวสายจากเฟร็ตที่เล่นถึงแซดเดิ้ล) กับ open length (ความยาวสายเปล่าจากนัทถึงแซดเดิ้ล) ครับ
ถ้าสัดส่วนนี้ยิ่งน้อยเสียงที่ได้จะยิ่งสูงครับ ซึ่งเป็นปกติครับเพราะเมื่อเราเล่นเฟร็ตในๆเสียงก็จะยิ่งสูงขึ้น
ดังนั้นสำหรับกีตาร์ที่เพี้ยนสูง สมมุติว่าปัญหามาจากนัทที่เดียวโดยที่ระยะชดเชยที่แซดเดิ้ลนั้นไม่เป็นปัญหา
ถ้าเราบากนัทเพื่อเพิ่มความยาวสายเปล่าแต่ fretted length ยังเท่าเดิมก็จะยิ่งทำให้โน้ตที่เพี้ยนสูงบนคอกีตาร์ยิ่งเพี้ยนสูงขึ้นไปอีกครับ
ดังนั้นทีถูกต้องควรจะลดความยาวสายเปล่าลงโดยเสริม shim ที่นัทครับ ในทางกลับกันถ้าโน้ตเพี้ยนต่ำค่อยบากนัทครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆครับ ถ้าเราตั้งสายกีตาร์เราเป็น Eb แล้วคาดคาโป้ที่เฟร็ต 1 จากนั้นกดที่เฟร็ต 11 โน้ตที่ได้จะเป็น Eb
แต่ถ้าเราตั้งสายกีตาร์เป็น E มาตรฐานแล้วกดที่เฟร็ต 12 โน้ตที่ได้จะเป็น E ทั้งๆที่เป็นเฟร็ตเดียวกัน
จะเห็นได้ว่าที่ fretted length เท่ากัน ความยาวสายเปล่าที่ยาวกว่าจะทำให้โน้ตที่ตำแหน่งเดียวกันสูงขึ้น
และในทางกลับกัน ความยาวสายเปล่าที่สั้นกว่าโน้ตที่ตำแหน่งเดียวกันก็จะต่ำลงครับ

Sanyen

• member
ขอบคุณมากครับน้าเป็นอะไรที่ไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับ :-*

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ยินดีครับ เรื่องนี้ผมก็สนใจอยู่นะครับแต่ยังไม่ได้ศึกษาอย่างจริงจัง แค่พอเข้าใจบ้าง และตามความเข้าใจผมนะครับ ผมลองเขียนรูปตามนี้ ผิดถูกยังไงลองมาเสวนากันได้ครับ

ถ้าตามรูป 1 เป็น scale length ที่ถูกต้อง ระยะจาก nut ถึง fret 12 และระยะจาก fret 12 ถึง saddle ต้องเท่ากัน

ถ้าตามรูป 2 สมมุติว่า ระยะมันยาวไป เสียงที่ได้ก็จะต่ำลงกว่าสายที่ยาวตามมาตรฐาน ดังนั้นถ้าต้องการให้เสียงมันสูงขึ้นก็ต้องลดระยะสายมันสั้นลง ก็คือระยะ a ทีนี้ในความเป็นจริงบนกีตาร์ bridge มันถูกยึดไว้เลื่อนไม่ได้ก็ต้องมาดูที่ตัว saddle หรือ nut  ที่สามารถแก้ไขได้เล็กน้อย แล้วสมมุติว่าถ้าจะแก้ที่ nut อย่างเดียวก็คือต้องเสริม nut เพื่อให้ความยาวสายหรือ scale length มันลดลง เสียงก็จะสูงขึ้น

คราวนี้ลองดูรูป 3 สมมุติว่าระยะสายมันสั้นไป เสียงที่ได้มันจะสูงขึ้นกว่าสายที่ความยาวมาตรฐาน ดังนั้นก็ต้องเจาะ nut ให้เป็นร่องเข้าไปแทนเพื่อเพิ่มระยะ scale length

จริง ๆ เวลาทำจริง ผมไม่ได้ดีดสายเปล่าครับ แต่ผมจะใช้เสียง harmonic ของ fret 12 เทียบกับเสียงเวลากด fret 12 ถ้าเสียงเวลากดสูงกว่าเสียง harmonic ก็ต้องเพิ่ม scale length ให้สายยาวขึ้น (เสียงต่ำลง) โดยเลื่อน saddle ลง (อันนี้ผมพูดถึงกีตาร์ไฟฟ้าที่ปรับ saddle ได้นะครับ) แต่ถ้าเสียงกดเฟร็ตต่ำกว่าเสียง harmonic ก็เลื่อน saddle เข้าเพื่อลด scale length ให้สั้นลง (เสียงสูงขึ้น)

ทั้งหมดนี่เป็นความเข้าใจของผมนะครับ ซึ่งก็ไม่แน่ใจจริง ๆ ว่ามันชัวร์ขนาดไหน มาแลกเปลี่ยนกันได้ครับ จะได้เป็นความรู้ด้วยครับ ^_^

ขอบคุณครับ ที่น้าสนอธิบายจะใช้ได้เฉพาะกับแซดเดิ้ลครับ ถ้าจะชดเชยที่นัทต้องทำในทางตรงกันข้ามครับ
คือลดความยาวสายเปิดเพื่อแก้เพี้ยนสูง และเพิ่มความยาวสายเปิดพื่อแก้เพี้ยนต่ำครับ

เหตุผลคือโน้ตสูงต่ำบนคอกีตาร์มาจากสัดส่วนระหว่าง fretted length (ความยาวสายจากเฟร็ตที่เล่นถึงแซดเดิ้ล) กับ open length (ความยาวสายเปล่าจากนัทถึงแซดเดิ้ล) ครับ
ถ้าสัดส่วนนี้ยิ่งน้อยเสียงที่ได้จะยิ่งสูงครับ ซึ่งเป็นปกติครับเพราะเมื่อเราเล่นเฟร็ตในๆเสียงก็จะยิ่งสูงขึ้น
ดังนั้นสำหรับกีตาร์ที่เพี้ยนสูง สมมุติว่าปัญหามาจากนัทที่เดียวโดยที่ระยะชดเชยที่แซดเดิ้ลนั้นไม่เป็นปัญหา
ถ้าเราบากนัทเพื่อเพิ่มความยาวสายเปล่าแต่ fretted length ยังเท่าเดิมก็จะยิ่งทำให้โน้ตที่เพี้ยนสูงบนคอกีตาร์ยิ่งเพี้ยนสูงขึ้นไปอีกครับ
ดังนั้นทีถูกต้องควรจะลดความยาวสายเปล่าลงโดยเสริม shim ที่นัทครับ ในทางกลับกันถ้าโน้ตเพี้ยนต่ำค่อยบากนัทครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆครับ ถ้าเราตั้งสายกีตาร์เราเป็น Eb แล้วคาดคาโป้ที่เฟร็ต 1 จากนั้นกดที่เฟร็ต 11 โน้ตที่ได้จะเป็น Eb
แต่ถ้าเราตั้งสายกีตาร์เป็น E มาตรฐานแล้วกดที่เฟร็ต 12 โน้ตที่ได้จะเป็น E ทั้งๆที่เป็นเฟร็ตเดียวกัน
จะเห็นได้ว่าที่ fretted length เท่ากัน ความยาวสายเปล่าที่ยาวกว่าจะทำให้โน้ตที่ตำแหน่งเดียวกันสูงขึ้น
และในทางกลับกัน ความยาวสายเปล่าที่สั้นกว่าโน้ตที่ตำแหน่งเดียวกันก็จะต่ำลงครับ

จริงด้วยครับ ขอบคุณมากเลย ผมเข้าใจแล้ว เพราะโดยปกติผมจะปรับที่ saddle เป็นส่วนใหญ่ กับกีตาร์ไฟฟ้า ที่เป็น floyd rose กับอีกตัวเป็น tune-o-matic ซึ่งสามารถปรับแต่งได้ เลยเข้าใจแบบนี้ตลอด  ....

ขอบคุณท่าน gman มากครับ สำหรับหรับความรู้ที่มาแชร์กันครับ แล้วก็ขอบคุณพี่เบียร์ด้วยครับ ที่ช่วยเสริมเรื่องความถูกต้อง ^^

อย่างงี้สงสัยต้องหา adjustable nut มาติดซะละมั๊ง อิอิ

อ้อ compensate nut ก็มีขายนะครับ เป็นยี่ห้อ Earvana Guitar Nut น่าสนใจมาก สำหรับกีตาร์ที่มีปัญหา intonation

s0l0m0n

• member

อันนี้เขาแก้+ปรับ intonation โดยสร้าง Bridge ใหม่เลย
ทำกับ Guitar แพงๆหลายตัวเลยครับ

เปิดหน้านี้แล้วจะอึ้งกับความเอาใจใส่วิธีของเขาครับ
http://www.e-odyssey.biz/guitar_craft/02_repair_file/518_Martin_D-28/index.html

ส่วนการแก้ intonation ให้ search หาคำนี้ครับ ピッチ調整~サドル作製 copy ไปแปะเลย ^^

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
saddle แบบปรับได้ก็น่าสนครับ อิอิ

s0l0m0n

• member
อยากให้คนไทยทำ site แบบนี้มั่งครับ โชว์ฝีมือกันไปเลย

http://www.runeguitar.com/R%26R/nextukuerearipea.html

isares

• member
ขอบคุณทุกความรู้ครับ กำลังมึนเหมือนกัน GS Mini ของผมเฟรทลึกๆก็เพี้ยนมาก(สายเดิม)

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
คงเป็นปกติของกีต้าร์สเกลสั้นๆ...ตั้งอินโทเนชั่นยากกกกกกก
ยิ่งอูกูเลเล่นี่ยิ่งแล้วใหญ่เลยครับ

pooslash

• member
แก้ปัญหาง่ายๆครับ คุณก็ใช้สายเบอร์ 13 แล้ว Drop สาย ไม่ต้องไปแก้ไขให้ยุ่งยาก ถ้าอยากทำจริงๆ ส่งช่างมืออาชีพเลยครับ
ผมเห็นส่วนใหญ่ เขาจะทำที่ Saddle กัน