Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องลูกบิดFG-335 หน่อยครับ  (อ่าน 787 ครั้ง)

pass2booom

• member
รบกวนถามเรื่องลูกบิดFG-335 หน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 17:33:19 »
คือว่ากีตาร์ตัวนี้เป็นของพ่อผม ซึ่งแก่กว่าอายุผมซะอีก
ตอนเด็กๆยังเล่นกีตาร์ไม่เป็นผมก็ชอบไปนั่งจับมัน บางทีก็เอาลิควิดไปเขียน(เลอะเทอะเลย) บางทีก็เลาะPin ใส่สายซะหัวหลุด
เอาเป็นว่าผมทำมันโทรมไปเยอะละครับ
ทีนี้ตัวลูกบิดมัน น็อตมันหลุดไปอันหนึ่งตัว หลายอันมากอะครับ พอผมกลับมาเช็คดู มีอยู่อันนึงรูใส่ลูกบิดบานมากเลยครับ คงเพราะสายมันรั้ง แต่ไม่มีน็อตอีกตัวช่วยยึด
แล้วลูกบิดมันก็ไม่ค่อยดีแล้ว

เลยคิดว่าจะหาลูกบิดเปลี่ยนใหม่ อันเก่ามันเป็นสีเงินแบบน็อตตรง มีฝาครอบปั๊มตราYamaha
แต่ว่าอยากจะเปลี่ยนเป็นสีทองครับ ไม่รู้ว่ายังพอหาได้หรือเปล่า ถ้ามีนี่จะพอหาได้ที่ไหนครับ
หรือถ้าหาไม่ได้ก็ควรต้องไปพึ่ง Gotoh หรือGrover แทนใช่ไหมครับ

แล้วก็อีกอยาก อยากจะเอาเจ้าตัวนี้ไปขัดสีฉวีวรรณมันหน่อยครับ ตอนนี้มันดูวินเทจเกิน แลคเกอร์ลอกบ้างบางจุด เฟร็ตสึกไปบ้างตามกาลเวลา
พอจะมีร้านแนะนำไหมครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับน้าๆ