Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ผมไม่มีปิ๊กการ์ด อะครับ ถ้าซื้อมาติดจะมีผลต่อเสียง หรือป่าวครับ  (อ่าน 7876 ครั้ง)

pickza35

• member
ตอนนี้ใช้รุ่น Veelah V-57GACE อยู่ครับ อยากจะติดปิ๊กการ์ด ไม่รู้จะซื้อแบบไหนดี

wichian

• member
ลองซื้อมาติดดูครับ ถ้าหูเราฟังไม่ออก แสดงว่ามันไม่ได้มีผลต่อเสียงมากนัก ก็ติดไปเลยครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

the kooks

• บุคคลทั่วไป
มีผลแน่นอนครับ  มันก็ฟังออกอยู่ครับ  ถ้า100% เสียงอาจจะดรอปลงไป 5% ครับ ต้องลองดูครับ

wuthipong

• member
มีผลต่อเสียงแน่นอน อย่างเห็นได้ชัดครับ

แต่ก็ขึ้นอยู่ว่าใจเราอยากให้ติดปิ๊กการ์ดรึเปล่า ถ้าอยากก็จัดเลยครับ

ส่วนผมไม่ติด ผมว่ามันสวยกว่า เก่าเมื่อไหร่ ก็ดูวินเทจดี ^^

pickza35

• member
กลัวเล่นไปนานๆ มันจะเป็นรอยแบบไม้ถลอก มันจะเป็นป่าวครับเนี่ย กลัว

newsfolder

• member
  • ดนตรีคือหัวใจ
ถ้ากลัวก็ซื้อมาติดเถอะครับ

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
เป็นแน่นอนครับ ขนาดผมมีปิ๊กการ์ด  ยังเป็นรอยเลย แต่ถ้าไม่สังเกตุ ก็มองไม่เห็นครับ
ติดเลยครับ เสียงก็ไม่ได้ต่างจากเดิมนักหรอกครับ อาจจะนิดนึง

nantfa

• member
ตามหลัก ทฤษฎีหูเทพ  ติดปิ้กการ์ดเสียงจะทึบขึ้นครับ เพราะมันจะถ่วงให้ไม้หน้า สั่นสะเทือนน้อยลง  ความกังวาลจะน้อยลง

เเต่ตามหลัก "กู"  555+  พวกหูไม่เทพเเยกเเยะไม่ออก เเบบผม   ติดไปเหอะ มันจะช่วยปกป้องรอยเเมวข่วนจากปิ้กเวลาตีคอร์ด  ใช้เเบบใสสุญญากาศก็ได้ ติดง่ายดี ลอกไม่มีรอยกาว   

ข้อเสียของการติดปิ้กการ์ดคือติดเเล้วต้องติดตลอดไปนะ ไม่ว่าจะติดเเบบไหน เพราะเวลาติดไปนานๆ เวลาเอาออก เเล็คเกอร์จะด่างเป็นรูปปิ้กการ์ด
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

TuiHY

• member
ติดปิ๊คการ์ดเสียงทึบลงแน่นอนครับ แต่มันมีวิธีติดอยู่ ใช้เทปกาวสองหน้าแบบบางนะครับ ไม่ใช่แบบโฟมหนา
ติดตามมุมของปิ๊คการ์ด ซักประมาณ 3 - 4 ด้าน แล้วก็เอาปิ๊คการ์ดที่ติดกาวสองหน้าตามมุมแล้ว ไปติดกับตัวกีต้าร์
เราก็จะได้ปิ๊คการ์ดกันรอยแต่เสียงไม่ดร๊อปลงแล้วครับ ผมใช้วิธีนี้กับกีต้าร์ของผม เสียงยังกังวานแจ่มเหมือนไม่ได้ติดปิ๊คการ์ดครับ

anusorn5214

• member
ผมมี v1dce ติดปิดการ์ด เสียงก็เหมือนเดิมนะคับ รึหูผมไม่ถึงก็ไม่รู้ รู้แต่ว่ากีต้าไม่มีรอย แต่ปิดการ์ดรอยเต็มๆๆๆๆๆ อิอิ

b

• member
สุดยอดมากครับ!! น้าnantfa : )

THAWAT JAITHIANG

• member
ผม ติดแล้ว รู้สึก ว่า เสียงทึบ ขึ้น ก็ แกะออก แล้วลองติดอยู่อย่างนั้น ทั้งวันเลย สรุป เสียงทึบขึ้นแน่ ครับ ก็ได้ไอเดียจาก acoustic thai webbroad ติด ฟลิมกันรอยโทรศัพท์ ทึบ น้อยกว่า ปิ้กการ์ด เยอะมาก แทบ สวยใส ด้วย

Tongsan

• member
อืม..ผมพึ่งทราบว่าปิ๊กการ์ดทำให้เสียงดรอปลงหน่อยนึง ต่อไปผมคงไม่่เลือกกีตาร์ที่มีปิ๊กการ์ดล่ะ เพราะว่าผมไม่ค่อยได้ใช้ปิ๊กเล่นกีตาร์เลย

TOM1869

• member
แบบนี้ หากเกิด มีคนขาย Gibson song writer ราคาสัก 40,000 บาท คงจะไม่เลือก เพราะ มี Pick Gard น่ะครับ
Line id: 081-8718003

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
ถ้ามี Pickguard แล้วทึบจริง Martin, Gibson, Taylor คงจะขายไม่ได้แน่ครับ

masterdeer

• member
  • Veelah[V1-DCE] Takamine[GN93CE]
ทำ blind test หลับตาฟังกีต้าร์ 2 ตัว ใส่กับไม่ใส่ ไม่รู้จะมีคนฟังออกรึเปล่า

ส่วนตัวคิดว่า ถ้ามันไม่ดีจริง เค้าคงไม่ติดมาและคงไม่ทำขายเป็นล้านๆ ตัว
และประโยชน์ของมันเมื่อเทียบระหว่างเสียงที่(คิดว่า)จะดรอปลง แลกกับการรักษาไม้ top บนกีต้าร์ดีๆ ผมว่าคุ้มกว่ามากครับ

• member
ถ้าติดมาจากโรงงาน เข้าใจว่า เค้า จูน มาแล้ว แต่่ เรา คุย กรณี ไม่มี แล้ว ติด หรือ ผม เข้าใจผิด  ปิ้กการด ที่ ซื้อมา อันละ 450 ก็ ทิ้งไปแล้ว มัน เปน ประสากรณ์ ของ ผม

• member
ตอนนี้ ผม ก็ ติด เปน ฟลิมกันรอยโทรศัพท์ กีตาร์ ตัวละ หลายหมื่น ก็ขอ ป้องกัน มัน หน่อย จะเสียอะไรไปบ้าง มันก็ธรรมดา

jewaros

• member
ติดไปเถอะครับ เสียงที่ดรอปลงคงจะแยกไม่ออกหรอก ดีกว่าไม้หน้าเป็นรอย ครับใช้ฟิลม์กันรอยโทรศัพท์ครับ ดูแทบไม่ออกเลยว่าติด