Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: " อาการนิ้ว lock " ขอความช่วยเหลือจากน้าๆหน่อยครับ  (อ่าน 7757 ครั้ง)

chilipepperman

• member
 หลังจากได้ Taylor 210 ce-g  มาประมาณ 1 เดือน ผมก็หมกมุ่นกับกีต้าตัวนี้ทุกวันๆละ ไม่ต่ำกว่า 5-6 ชม ครับ จนทำให้เกิดอาการดังต่อไปนี้

- ชา บริเวณง่ามนิ้ว ระหว่างนิ้วโป้ง และนิ้วชี้ ของมือซ้าย
- นิ้วมือซ้าย ไม่สามารถ บังคับได้ละเอียดเหมือนเดิม ( ไม่สามารถไล่สเกลง่ายๆได้ ทั้งที่ก่อนหน้านี้ทำได้ )
- ภรรยาขอแยกห้องนอน (5555)
อยากรบกวนน้าๆช่วย แนะแนวทาง ที่จะทำให้มือ สามารถกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมหน่อยครับ สารภาพตามตรงครับ ความรู้สึกตอนนี้เหมือนเสพสิ่งเสพติดเข้าไป แล้วของมันขาดครับ จะลงแดงให้ได้เลย ( เสียงของมันเพราะจนวางไม่ลง ผมขอเปรียบเทียบกับสิ่งเสพติดละกันนะครับ หุหุ )

jomarnjamorn

• member
พักครับ  และก็ประคบร้อน ระวังถ้าไม่พักเดี๋ยวจะเป็นพังผืดนะครับ เดี๋ยวได้ผ่าตัดนะครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

• member
ขอบคุณน้า jomarnjamorn ครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
อย่างที่น้า jomarnjamorn บอกครับ ต้องพักจริงๆ บางครั้งอาจจะเล่นครั้งละสั้นๆ แต่เล่นถี่ๆดีกว่าให้กล้ามเนื้อได้พักครับ นิ้วล็อครักษาตั้งแต่กินยายันผ่าตัดเลยครับ

jomarnjamorn

• member
ถ้าเล่นแล้วล้าๆ ก็ควรพักครับ ไม่งั้นกล้ามเนื้ออักเสบ บางทีผมก็เป็นครับ อาการล้าๆ ก็พักเช่นกัน  ถึงไม่จะติดใจเสียงกีตาร์แค่ไหนก็ตามครับ  ร่างกายคนเราก็มีขีดจำกัดของมัน
S.Yairi
K.Yairi
Dove

rufast

• member
ผมเองก็เพิ่งหัดเล่นครับ แป๊บเดียว 10 นาทีก็เริ่มปวดมือแล้ว มีคำแนะนำสำหรับการบริหารมือมั้ยครับ มือยังแข็งเคลื่อนซ้ายย้ายขวายังไม่ค่อยถนัดเลย

redtopup

• member
ไม่เคยซ้อมหนัก แล้วหักโหม  ทีเดียว กล้ามเนื้อ เคล็ดครับ  เส้นเอ็นยังไม่เข้าที่ 
หยุดเล่น ซัก วัน 2 วันก็หายเป็นปกติแล้วครับ
เหมือน เรา เอา มือ ขวาไปจับฆ้อน แล้ว เอาฆ้อนไปทุบปูน จนมือขวาหมดแรง
พอกลับมาเล่นกีต้าร์ มือไม่เหมือนเดิมแล้ว ไม่มีแรงเกาสายเลยทีเดียว

ผมว่าหยุดเล่นซัก วัน 2 วันก็หายแล้วครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ผมเองก็เพิ่งหัดเล่นครับ แป๊บเดียว 10 นาทีก็เริ่มปวดมือแล้ว มีคำแนะนำสำหรับการบริหารมือมั้ยครับ มือยังแข็งเคลื่อนซ้ายย้ายขวายังไม่ค่อยถนัดเลย

ซ้อมและก็ซ้อม อย่าไปกลัว มือ เคล็ด จะต้องผ่าตัด
เพราะ อะไรที่มันจะเกิด  ร่างการของเรามันจะฟ้อง ออกมาก่อนเพื่อเตือนเราเสมอ  เมื่อ ร่างกายฟ้องออกมาให้เกิดอาการ จนไม่ไหวถึงหยุด ครับ
ต้องโบ่มกล้ามเนื้อ ทุกวันครับ
นักเพาะกาย  บางทีต้องฝืนครับ ถ้าจะให้กล้ามใหญ่ๆ เร็วๆ 
ถ้าเล่นแป๊บเดียวแล้วหยุด กล้ามเนื้อจะเข้าที่ช้าครับ 
ต้องจนทนไม่ได้ถึงหยุดครับ  พอหายปวดต้องรีบฝึกต่อครับ เพื่อ สร้างกล้ามเนื้อ 
แรกๆนิ้ว จะเป๋ ซ้ายเป๋ ขวาทุกวัน 3 วันดี 4 วันไข้
พอเล่นนานๆ  จนปวด  รุ่งขึ้นโหมหนักอีก 
กลับเป๋ยิ่งกว่าเก่า แต่ พอหยุดเล่น ไป วันนึง กลับ เล่นๆดีกว่า เก่า  อีก
แบบนี้  กล้ามเนื้อยังไม่อยู่ตัว 
ซ้อมจน มือ ล้ามากไป 
ทางเดียวคือ โบ่มไปเรื่อยๆครับ 
การโบ่มนิ้วต้องโบ่มจริงๆ  ครับ  ต้องต่อเนื่องทุกวัน  เดี่ยวมันก็จะเคยชินเอง
พวกอุปกรณ์ บีบๆ แบบ นักกีฬา ใช้ ก็ อย่าเอามาใช้น๊ะครับ เพราะ จะได้กล้ามเนื้อ คนล๊ะส่วนกัน 

ไล่สเกลโครเมติคดูซีครับ ได้ ทีเดียวทั้ง 2 มือเลย
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

coolclub

• member
จขกท เล่นกีตาร์แนวอะไรครับ (สตรัมคอร์ด หรือ ฟิงเกอร์สไตล์)
Return To A=432hz

• member
ผมเล่นแนวตีคอร์ดธรรมดาครับ แต่ช่วงหลังๆมานี่ ผมจะจับคอร์ดในซะเยอะครับ ออกไปแนวฟั้งเลยครับ ทำให้ต้องใช้แรงกดเยอะ ผมก็พยายามทุ่นแรงโดยการ ฝนที่รองสายด้านหลังลงเล็กน้อยครับ (เรียกไม่ถูกครับ55555)ซึ่งช่วยได้เยอะมากครับ

ตอนนี้ก็ได้แต่รอ และให้ร่างกายได้พักฟื้นครับบ้างครับ ขอบคุณน้าๆทุกท่านนะครับที่แนะนำ รู้สึกดีใจมากครับ ผมไม่ต้องไปหาหมอให้เปลืองค่ายาด้วยซ้ำ เพียงทำตามคำแนะนำของน้าๆ   นี่แหละครับสังคมแห่งการแบ่งปันที่ดีจริงๆ

chanwit

• member
ต้องกินผักเยอะๆครับ (ช่วยได้ไหมเนี่ย)

coolclub

• member
ถ้าเน้นตีคอร์ด
ผมเสนอเทคนิคการใช้มือซ้ายเล่นกีตาร์คลาสสิกของ William Kanengiser - Effortless Classical Guitar

William Kanengiser - Effortless Classical Guitar - Left Hand 1

อธิบายตามความเข้าใจของผมคือ
ให้จับคอร์ดโดยไม่ใช้กำลังกดที่ข้อนิ้ว
แต่จะใช้มือจับคอร์ด(เหมือนยึด,เกาะเกี่ยวธรรมดา)
แล้วทิ้งน้ำหนักที่แขน บริเวณศอกลง
นิ้วที่จับคอร์ดทั้งหมดก็จะกดลงบนเฟรตเองตามธรรมชาติ (โดยไม่ต้องเกร็งนิ้ว)

หวังวิธีนี้จะช่วยให้เล่นกีตาร์ได้นานโดยไม่ปวดมือ ไม่มีอาการนิ้วล็อค
Return To A=432hz

TKCN

• member
แช่น้ำอุ่นจัดๆก่อนซ้อมและหลังซ้อมครับ
แล้วก็วอร์มนิ้วทุกครั้งก่อนเล่นครับ

pickpanther

• member
    • My Page
ถ้าเป็นเมื่อก่อน นิ้วผมจะ "Rock" ทั้งวันทั้งคืนครับ
FB/PickFingerstyle

champontherain

• member
เพิ่งได้มาใหม่สงสัย Action สูงไปนิด  ต้องเอาลงหน่อยมั้งคับจะได้ไม่ปวด

KRiS

• member
คนอื่นอธิบายเรื่องการเล่นไปละ ขอวิชาการบ้างละกันนะครับ
ในฐานะ นศ.พ. แล้วแม่ผมก็เพิ่งไปผ่านิ้วล็อคมา

อาการที่ว่า ไม่เหมือนอาการนิ้วล็อคครับ อาการนิ้วล็อค จะค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไปอย่างช้าๆ แล้วก็จะเป็นที่บริเวณข้อนิ้ว จะไม่ฝืดทันที (มันใช้เวลาเป็นปีๆ ครับ ไม่ใช่แค่ไม่กี่วัน) มันจะปวดก่อน ทั้งที่ยังขยับได้ปกติ และจะไม่มีอาการชาครับ อาการชาที่ง่ามนิ้ว ผมคิดว่าคงเล่นมากไปทำให้เกร็งกล้ามเนื้อ แล้วอาจจะไปกดเส้นประสาททำให้ชา อาการล้า ทำให้ควบคุมกล้ามเนื้อได้ไม่ดี วิธีแก้ง่ายๆ "พัก" ครับ

Yumin

• member
ไม่ทราบว่าการวอร์มมือก่อนเล่นนี่ทำยังไงคะ

มีวิธีที่ทำให้นิ้วห่างจะได้จับถึงมั้ยคะ (นิ้วสั้นจับไม่ถนัดค่ะ -*- )

• member
ตอนนี้เข้าวันที่ 3 แล้วครับน้าๆ อาการชายังคงเหมืินเดิมครับ  วันนี้ผมว่าจะไปหา พวกสารอาหารอัดเม็ด หรือ วิตามิน มาลองใช้ดูครับ

ถ้ายังไม่ดีขึ้น คงต้องไปพบแพทย์แน่ๆครับ

redtopup

• member
การวอรม์นิ้วก่อนเล่น ทำได้หลายแบบครับ  อยู่ที่ว่าเราชอบแบบไหน  
หลักใหญ่ๆคือ ทำอะไรให้ซ้ำๆกัน  วนอยู่อย่างนั้น  เพื่อ ให้นิ้วได้เลือดมาสูบฉีดได้เร็วขึ้น

จะมีฟอรม์ในรูปแบบต่างๆ ให้ฝึก  พวกบทฝึกประมาณนั้นอะครับ
สำคัญที่สุด เมื่อ เราจำ การจับ การดีด  ในรูแบบต่างๆแล้ว
เราต้องเพิ่มความเร็วครับ  
จริงๆ เมื่อ เราเล่นเพลงอะไรแล้ว ตรงๆในบทเพลงนั้น  ท่อนนั้นๆเราเล่นไม่ค่อยคล่องซักที
เราก็ต้องวอรม์นิ้วเล่น ท่อนที่ไม่ค่องให้บ่อยๆครับ  เป็น ร้อยๆเที่ยวเลยทีเดียว  
พอเล่น หลายๆเที่ยวยังไม่คล่องอีก  
เราจะนึกได้ครับว่า ตรงที่เราไม่คล่อง  มันน่าจะเอาบทฝึกอันไหนมาฝึก  ที่รูปแบบใก้ลเคียงกัน

การวอรม์นิ้วนั้น จะต้องวอรม์ในหลายๆรูปแบบครับ
ถ้าจะให้แนะนำก็เอาแบบเริ่มต้นก็บทฝึกของ Giuliani  ครับ
เมื่อเล่นจนคล่องแล้วเพิ่มความเร็วครับ
ดูวิดิโอ แล้ว ลองนับจังหวะตามดูครับ
จับจังหวะได้ ก็ไม่ต้องมานั่ง ปวดหูรำคาญกับเมโทรนอมก็ได้ครับ จังหวะนึกในใจก็ได้
บทฝึกอันนี้ทั้งหมด 120 บทนั้นมีแต่หัวกระทิทั้งนั้น  ครอบคลุมการดีดเกือบทุกรูบแบบเอาไว้

วิธีที่จะทำให้นิ้วถ่างคือ อย่างแรก มือซ้ายต้องวางตำแหน่ง นิ่วโป้งให้ถูก  
ถ้านิ้ว จับไม่ถึง ลอง เอานิ้วโป้งค่อยๆ ให้อยู่ ตรงกลางคอกีต้าร์ครับ  
ถ้าเล่นกีต้าร์โปร่งอยู่ อาจจะไม่มีเเรงในการจับแบบรูปแบกีต้าร์คลาสสิค  
ก็ ค่อยๆนิ้วโป้งค่อยๆเลื่อนให้ต่ำลง  
ถ้านิ้วไม่มีแรงก็  มาไล่สเกลโครเมติคครับ พังผืดจะยืดครับ  
ทำให้ เวลาเรากางนิ้วจับสาย  เส้นเอ็นมันจะค่อยๆเคยชินครับ  จนเรามีแรงที่มือซ้าย
เรื่องอุปสรรคของ นิ้วสั้นไม่เป็นอุปสรรคทั้งนั้นครับ  
ใจความหลักอยู่ที่กำลังของนิ้วมากกว่า  
ถ้ากีต้าร์เล่นยาก ที่สายสูงเกินไปก็เอากีต้าร์ไปปปรับให้ สายเตี้ยลงครับ  

redtopup

• member