Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะเล่น Martin รุ่นไหนน่าเล่นครับน้าๆ  (อ่าน 31524 ครั้ง)

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
Re: ถ้าจะเล่น Martin รุ่นไหนน่าเล่นครับน้าๆ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 17:40:19 »
ผมชอบ D 28 ครับ ^ ^ แต่งบยังไปไม่ถึง รักพี่เสียดายน้อง

ถ้าเป็นมาร์ตินตัวล่างๆ ลองดู D1 ครับ เสียงเท่าที่ลองพอได้อยู่ครับ สำเนียงมา
หรือพวก DM DR ปีเก่าๆ ผมว่าเสียงดีครับ

เคยเล่นมาแล้วครับน้า DM และ DR ยังห่างไกลจากความเป็นจริงของ D18 และ D28
ขอโทษนะ คุณ  WITHWIN ที่ต้องพูดตรงๆ เพราะ DM แค่ Top Solid เป็น Satin ด้วยรักษายาก
ยังต่างกับ D18 ซึ่งเป็น high-gross อยู่หลายขุมจริงๆ ครับ ยิ่งเจ้า D1 นั้นไม่ต้องพูดถึงเลย
มันแพงสำหรับเงิน 32,000 แล้วเสียงไม่คุ้มครับ เล่น guild gad ดีกว่า

ส่วนตัวนะครับ ขอโทษจริงๆ
เรื่องกีต้าร์ นาๆจิตตังครับ ^ ^ ที่ตอบ D1 เพราะเจ้าของกระทู้เทียบกับ Gs mini น่ะครับ
แต่จากที่ผมชอบโทนเสียงผมกลับว่า ถ้าเทียบ Taylor 214  29000 กับ Martin D1 32000 ผมชอบ D1 มากกว่า และเสียงก็ไม่ได้หนีกันมากมาย
จึงมองว่าถ้าอยากได้ martin ตัวเล็กๆ ก็ลอง D1 หรือ om1 ดูครับ

ถ้าเจ้าของกระทู้ถามว่ามีงบ 70000 ซื้อ MArtin อะไรดี ผมคงตอบว่า D28 คำตอบเดียวครับ

จริงๆตัวผมเองก็ชอบ D28 ครับ ^ ^ เคยคิดจะซื้อแต่งบไปไม่ถึง จะตัดใจตัวอื่นๆในบ้าน ก็ตัดไม่ขาด สุดท้ายซื้อตัวเล็กสนองตัญหาไปก่อน งบมาค่อยขยับ ^ ^
การแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างในกระทู้ ผมถือเป็นเรื่องดีครับ เพราะแต่ละคนก็มีความชอบที่ต่างกัน อย่าขอโทษเลยครับ ผมถือเป็นเรื่องน่ายินดีเสียอีก

เชียร์ D-28 ครับ คุณ Wiithwin ลุยเลยแล้วจะรู้ว่าทำไมต้องมาร์ติน
555 เคยคิดเปลี่ยนใจเหมือนกันครับ ตอนลอง D45 กับ J40 เสียงดีกว่าพอสมควรเลยครับ แต่ตอนนี้งบส่วนตัวขยับไม่ถึงเลยครับ ถ้าต้องขายตัวในบ้าน ทำใจไม่ได้จริงๆครับ ได้แต่ทำตาปริบๆ - -" รองบก้อนใหม่ อย่างเดียวเลยครับ จะได้ไม่กระเทือนน้องๆที่มี

wawar

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ้าจะเล่น Martin รุ่นไหนน่าเล่นครับน้าๆ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 02:13:57 »
http://elderly.com/new_instruments/items/HD28MP.htm

ผมชอบตัว HD28 มากกว่า เบรดซิ่งข้างในเป็นสกัลลอป หรือเฉือนให้บางเพิ่มการสั่น (D28 ไม่เฉือนเป็นเบรดซิ่งเฉยๆ)

ยิ่งเป็นพวกตัวเวอร์ชั่นพิเศษ (ขนาดไม่เคยได้จับ ยังรู้ว่ามันมีพลังแฝงมากมาย ฮ่าๆ)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 04:02:11 »
ถ้าเฉพาะพวก D-28 แล้ว ผมเองชอบ HD-28VS หรือไม่ก็ HD-28V ครับ
ส่วนถ้าเป็นพวก D-45 ผมก็ชอบ D-45V มากกว่าครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 09:39:23 »
ผมถูกใจ series16 ครับ แต่ไม่มีเป็นของตัวเองสักตัว
:)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 14:09:19 »

ถามน้าๆครับ แบบว่าถ้าซื้อ taylor ก็ Gs mini เสียงดีราคาไม่แพงแบบพอรับได้
ถ้า martin รุ่นไหนดีครับ เสียงดีแบบราคาพอรับได้เหมือน tarlor จะแพงกว่าได้นิดหน่อยครับ

แพงกว่า GS-mini ได้นิดหน่อย ก็ ประมาณ 20,000 บาท  แบบนี้ ได้ แค่ logo martin ยังไม่ได้เสียง martin ครับ
Line id: 081-8718003

Acoustic Lover

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 16:23:44 »
ผมเลยโง่เลย เสียเงิน 20000 ซื้อมาตินเพราะชอบ โดยไม่รู้เลยว่าได้แค่กีต้าร์กิ๊กก๊อก กับโลโก้ติดมา ( ผมเพิ่งซื้อตระกูล x มา ) จากพี่ที่นับถือท่านนึง เพียงเพราะท่านบอกว่าเสียงดี แย่จริง แถมกำลังจะขายตัวนั้น ไปซื้อตัวละสามหมื่นกว่า ได้แค่ โลโก้เหมือนเดิม

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 16:36:54 »
อีกตัวที่ชอบมากๆ และคิดว่าจะซื้อในปีนี้ HD28VS ครับ 12 frets slothead

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 17:42:50 »

ถามน้าๆครับ แบบว่าถ้าซื้อ taylor ก็ Gs mini เสียงดีราคาไม่แพงแบบพอรับได้
ถ้า martin รุ่นไหนดีครับ เสียงดีแบบราคาพอรับได้เหมือน tarlor จะแพงกว่าได้นิดหน่อยครับ

แพงกว่า GS-mini ได้นิดหน่อย ก็ ประมาณ 20,000 บาท  แบบนี้ ได้ แค่ logo martin ยังไม่ได้เสียง martin ครับ
พูดซะ เสีย เลย คับ น้าทอม ฮิฮิ

จ่ายเงิน สองหมื่น ได้แต่ โลโก้ martin มา

ผมเลยโง่เลย เสียเงิน 20000 ซื้อมาตินเพราะชอบ โดยไม่รู้เลยว่าได้แค่กีต้าร์กิ๊กก๊อก กับโลโก้ติดมา ( ผมเพิ่งซื้อตระกูล x มา ) จากพี่ที่นับถือท่านนึง เพียงเพราะท่านบอกว่าเสียงดี แย่จริง แถมกำลังจะขายตัวนั้น ไปซื้อตัวละสามหมื่นกว่า ได้แค่ โลโก้เหมือนเดิม

20000 ไม่ใช่กีต้าร์ กิ๊กก๊อก แล้วครับ

wichian

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 18:26:25 »
ไม่ต้องน้อยใจหรอกครับ บางทีกีตาร์รุ่นล่างๆ ขอให้เสียงดีก็พอแล้วครับ ซื้อตามงบประมาณที่เรามีอยู่ วันใหนมีงบประมาณเพิ่มค่อยขายแล้วซื้อรุ่นใหญ่ก็ได้ครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 19:06:13 »

พูดซะ เสีย เลย คับ น้าทอม ฮิฮิ

จ่ายเงิน สองหมื่น ได้แต่ โลโก้ martin

มันไม่ใช่กีต้าร์ ที่เสียงไม่ดีนะ  แต่ดีตามราคา  เสียงของมาติน มันต้อง อย่างน้อย D18 หรือ d28 ขึ้นไป

จะให้เสียงเหมือน D28  แต่จ่ายแค่   20000 บาท  แบบนี้ D28  ก็ขายไม่ออกน่ะซีครับ

มาตินรุ่นล่างๆ  ถือว่าเป็นกีต้าร์ที่ เสียงดี ใช้ได้เลยล่ะ  อย่างน้อยหิ้วขึ้นเวที ก็ได้ look แล้ว  แต่มันยังไม่ได้เสียงของมาติน แท้ ครับ

Line id: 081-8718003

joe neck solid

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 19:30:05 »
ไม่ต้องน้อยใจหรอกครับ บางทีกีตาร์รุ่นล่างๆ ขอให้เสียงดีก็พอแล้วครับ ซื้อตามงบประมาณที่เรามีอยู่ วันใหนมีงบประมาณเพิ่มค่อยขายแล้วซื้อรุ่นใหญ่ก็ได้ครับ
ผมมี martin dm เสียงดี แต่ไม่ใช่ซาว แท้ๆอีก  :'( :'( :'(

WiiTHWiiN

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 20:17:27 »
อย่าน้อยใจไปครับ ผมก็ซื้อ D1R มาในราคา 3 กว่า แต่ก็ชอบเสียงพอสมควรเลยครับ มองว่าแล้วแต่ความชอบ ของผมชอบตัวเล็กๆ อย่างน้อยผมคนนึงล่ะครับที่ประทับใจเสียงมันพอๆกับ 2 ตัวข้างๆ - -"

pooslash

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 20:44:04 »
ผมเป็นมาติน คงงง ผลิตกีต้าร์มาตินยังไง ไม่ได้เสียงมาติน อย่าเอากีต้าร์ราคา สองหมื่นไปเทียบกับแปดหมื่นครับ เพียงแต่มาติน
ราคาสองหมื่น มันไม่ได้เรื่องความคุ้มค่า ราคานี้เอาไปซื้อกีต้าร์ยี่ห้ออื่นได้ Spec และเสียงที่คุ้มค่ากว่า  ผมก็มี HD28 ผมซื้อมือสองมา  ถ้าให้ซื้อมือหนึ่งราคาแปดหมื่น ผมคงไม่ซื้อ  ผมว่าไม่คุ้ม แถมขายต่อขาดทุนมาก 

winnie

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 11:05:59 »
อย่าน้อยใจไปครับ ผมก็ซื้อ D1R มาในราคา 3 กว่า แต่ก็ชอบเสียงพอสมควรเลยครับ มองว่าแล้วแต่ความชอบ ของผมชอบตัวเล็กๆ อย่างน้อยผมคนนึงล่ะครับที่ประทับใจเสียงมันพอๆกับ 2 ตัวข้างๆ - -"

หมดบ้านยังครับน้าวิน อิจฉาง่ะ กีต้าร์เพียบเลยปล่อยบ้างก็ได้ครับ อิอิ

WiiTHWiiN

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 11:37:48 »
ก็ยังมีตัวเล็กตัวน้อยอีกนิดหน่อยครับ คือผมจะออกแนวเก็บตัวไม่ใหญ่น่ะครับ ซึ่งอย่างผมก็ถือว่าน้อย ถ้าเทียบกับพี่ๆ น้าๆ ที่ผมได้ไปเยี่ยมเยี่ยนที่บ้านมาคร้บ บางท่านที่ได้ไปลอง 1 ตัว ซื้อตัวเล็กตัวน้อยแบบผมได้หมดบ้าน  แต่ขึ้นอยู่กับความชอบ และความพร้อมน่ะครับ อย่างผมยังไร้วาสนาครอบครองตัวใหญ่ แต่เท่าที่มีจากการตามอยู่ 4-5 เดือน ที่ผ่านมาก็สนุก และสุขใจดีครับ แต่ที่แย่คือฝีมือที่ไม่พัฒนาเลย ตั้งแต่ตัวแรกเมื่อ 5 เดือนที่แล้ว

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 13:13:30 »
ยังไม่เคยเป็นเจ้าของ Martin เลยครับ กำลังอยากครอบครองเป็นเจ้าของสักตัวเหมือนกันตอนนี้ได้แต่อยากไปก่อนครับ
It's my...

wawar

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 21:08:55 »
<a href="http://youtu.be/yBx2AMg4pkU" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/yBx2AMg4pkU</a>

นี่แหละดูคลิปเดียว รวมดาราดัง

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 21:28:34 »

หมดบ้านยังครับน้าวิน อิจฉาง่ะ กีต้าร์เพียบเลยปล่อยบ้างก็ได้ครับ อิอิ

ไอ้หยา...ไม่ใด้่เข้าเวปวันเดียวพาเหรดมาเป็นขบวนเลย อิ อิ อิ
noomxman

WiiTHWiiN

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 21:38:49 »
หุหุ คลังพี่หนุ่มก็ของผม x2 ล่ะครับ เพียงแค่อยากบอกว่าถ้าชอบก็ใช้ได้น่ะครับ อย่างน้อยผมก็รักไม่แพ้ตัวอื่นๆ
ขอบคุณพี่ใจดีท่านนึงในบ้านฟ้าที่ปล่อย D1R ตัวนี้ให้ครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 00:31:58 »
หุหุ คลังพี่หนุ่มก็ของผม x2 ล่ะครับ เพียงแค่อยากบอกว่าถ้าชอบก็ใช้ได้น่ะครับ อย่างน้อยผมก็รักไม่แพ้ตัวอื่นๆ
ขอบคุณพี่ใจดีท่านนึงในบ้านฟ้าที่ปล่อย D1R ตัวนี้ให้ครับ

ผมก็มีแต่ตัวเล็กตัวน้อยครับพี่วิน ไม่มีงบพอที่จะจัดหนักซักที ;) ;) ;) ;)

ตัวที่จับบ่อยสุดจริงๆก็ MORIS MD 515 bts ราคาไม่กี่พันที่พี่วินกรุณาปล่อยมาให้แบบมิตรภาพ

กับ YAMAHA FG411 เก่าๆ ราคาไม่แพงแต่เสียงโดนใจครับ  ผมขอสนับสนุนความคิดที่ว่าเวลาเรา

ซื้อกีต้าร์สำหรับผมเอาความชอบในเสียงเป็นตัวตั้งครับ   ถ้าเรารักมันเราจะมีความสุขทุกทีที่เล่นไม่

ว่ามันจะถูกหรือแพงแค่ไหน  แต่ถ้าเอาราคาเป็นตัววัดผมว่าไม่น่าจะจบ    เพราะจะมีตัวแพงขึ้นไป

เรื่อยๆครับ 
;D ;D ;D ;D ;D
noomxman