Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะเล่น Martin รุ่นไหนน่าเล่นครับน้าๆ  (อ่าน 31522 ครั้ง)

noom154

• member
ถามน้าๆครับ แบบว่าถ้าซื้อ taylor ก็ Gs mini เสียงดีราคาไม่แพงแบบพอรับได้
ถ้า martin รุ่นไหนดีครับ เสียงดีแบบราคาพอรับได้เหมือน tarlor จะแพงกว่าได้นิดหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

อัศวเทพ

• member
Re: ถ้าจะเล่น Martin รุ่นไหนน่าเล่นครับน้าๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 17:55:16 »
martin D-18,
martin D-28,

น่าเล่นมากเลยครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: ถ้าจะเล่น Martin รุ่นไหนน่าเล่นครับน้าๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 18:01:49 »

มาตรฐานการมีกีต้าร์ไว้ครอบครอง  (เห็นเค้าว่ากัน)  อย่างน้อยควรจะต้องมีไว้ประดับมือ หรือประดับบารมี

Martin  D 28

Taylor  314 CE  (ส่วนตั๊ว  ส่วนตัว  ชอบ มั่ก มาก....)

Finger Picking Style

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 19:18:01 »
martin D-18,
martin D-28,

น่าเล่นมากเลยครับ

ตามนั้น ราคากับเสียงไปกันได้ครับ

รุ่น ต่ำ กว่านี้ ยังไม่ได้ sound ของ martin
Line id: 081-8718003

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 19:24:50 »
Martin D1 ก็น่าสนครับ

ป้ายแดง 32k ครับ

ถ้าจะไป taylor ก็คงต้อ 3xx แล้วแต่ ว่าจะชอบทรงไหน

แต่ฮิตสุดคือ 314CE ครับ

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 21:41:57 »
ผมชอบ D 28 ครับ ^ ^ แต่งบยังไปไม่ถึง รักพี่เสียดายน้อง

ถ้าเป็นมาร์ตินตัวล่างๆ ลองดู D1 ครับ เสียงเท่าที่ลองพอได้อยู่ครับ สำเนียงมา
หรือพวก DM DR ปีเก่าๆ ผมว่าเสียงดีครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 21:48:14 »
บอกไม่ถูกครับยังไม่มีวาสนาใด้ครอบครองจั๊กตัวเลย :'( :'( :'( :'(
noomxman

อัศวเทพ

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 21:59:03 »
ผมชอบ D 28 ครับ ^ ^ แต่งบยังไปไม่ถึง รักพี่เสียดายน้อง

ถ้าเป็นมาร์ตินตัวล่างๆ ลองดู D1 ครับ เสียงเท่าที่ลองพอได้อยู่ครับ สำเนียงมา
หรือพวก DM DR ปีเก่าๆ ผมว่าเสียงดีครับ

เคยเล่นมาแล้วครับน้า DM และ DR ยังห่างไกลจากความเป็นจริงของ D18 และ D28
ขอโทษนะ คุณ  WITHWIN ที่ต้องพูดตรงๆ เพราะ DM แค่ Top Solid เป็น Satin ด้วยรักษายาก
ยังต่างกับ D18 ซึ่งเป็น high-gross อยู่หลายขุมจริงๆ ครับ ยิ่งเจ้า D1 นั้นไม่ต้องพูดถึงเลย
มันแพงสำหรับเงิน 32,000 แล้วเสียงไม่คุ้มครับ เล่น guild gad ดีกว่า

ส่วนตัวนะครับ ขอโทษจริงๆ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 22:02:27 »
D45V or pre war

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 22:13:07 »

เคยเล่นมาแล้วครับน้า DM และ DR ยังห่างไกลจากความเป็นจริงของ D18 และ D28
ขอโทษนะ คุณ  WITHWIN ที่ต้องพูดตรงๆ เพราะ DM แค่ Top Solid เป็น Satin ด้วยรักษายาก
ยังต่างกับ D18 ซึ่งเป็น high-gross อยู่หลายขุมจริงๆ ครับ ยิ่งเจ้า D1 นั้นไม่ต้องพูดถึงเลย
มันแพงสำหรับเงิน 32,000 แล้วเสียงไม่คุ้มครับ เล่น guild gad ดีกว่า

เรื่องกีต้าร์ นาๆจิตตังครับ ^ ^ ที่ตอบ D1 เพราะเจ้าของกระทู้เทียบกับ Gs mini น่ะครับ
แต่จากที่ผมชอบโทนเสียงผมกลับว่า ถ้าเทียบ Taylor 214  29000 กับ Martin D1 32000 ผมชอบ D1 มากกว่า และเสียงก็ไม่ได้หนีกันมากมาย
จึงมองว่าถ้าอยากได้ martin ตัวเล็กๆ ก็ลอง D1 หรือ om1 ดูครับ

ถ้าเจ้าของกระทู้ถามว่ามีงบ 70000 ซื้อ MArtin อะไรดี ผมคงตอบว่า D28 คำตอบเดียวครับ

จริงๆตัวผมเองก็ชอบ D28 ครับ ^ ^ เคยคิดจะซื้อแต่งบไปไม่ถึง จะตัดใจตัวอื่นๆในบ้าน ก็ตัดไม่ขาด สุดท้ายซื้อตัวเล็กสนองตัญหาไปก่อน งบมาค่อยขยับ ^ ^
การแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างในกระทู้ ผมถือเป็นเรื่องดีครับ เพราะแต่ละคนก็มีความชอบที่ต่างกัน อย่าขอโทษเลยครับ ผมถือเป็นเรื่องน่ายินดีเสียอีก

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 22:38:30 »
       ผมว่าที่สัมคัญต้องอยู่ที่งบครับว่ามีงบเท่าไหร่  ถ้างบน้อยซื้อแบรนก็ใด้ตัวที่ไม่คุ้มค่าเงินแน่ๆครับ

ไปมองแบรนรองๆคุ้มกว่าแน่ แต่ถ้าต้องการยี่ห้อดังราคาต่ำก็ต้องยอมรับในเสป็กและคุณภาพเสียงที่ต่ำกว่า

เป็นเรื่องธรรมดาโลกครับ  ถ้าด้วยงบไม่เกินสามหมื่นผมก็ไม่เชียร์มาตินครับ   แต่ถ้าต้องการถือไปแล้วเท่

มาตินร์ก็คือ 1ในสุดยอดเบรน    ด้วยงบขนาดนี้ต่ำสุดก็น่าจะแค่ D1 เรื่องเสียงก็พอจะใด้ความรู้สึกว่ามีมาตินร์

ในครอบครองครัีบ  ;D ;D ;D ;D

(ส่วนใหญ่กีต้าร์แต่ละยี่ห้อทีเอกลักษ์เสียงเป็นของตัวเอง ถ้ารุ่นเล็กๆสามารถถ่ายทอดเอกลักษ์ของเสียง บางส่วนออกมาใด้ผมก็ว่าน่าจะใช้ใด้แล้วครับ)
noomxman

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 01:01:11 »
เป็นตามที่น้าๆ ได้ตอบไปแล้วครับ
และกล่าวกันว่าถ้าต้องการที่จะได้สำเนียงของมาร์ตินที่แท้จริง ควรเริ่มที่ D-28 ครับ
แต่ผมได้ข่าวล่าสุดจากน้า rham ว่า ทางมาร์ตินได้ทำ D-18 เป็นพิเศษออกมา (ซึ่งรูปร่างหน้าตาก็เป็นแบบ D-18 ทั่วไป) แต่ผลิตโดยกลุ่มช่างที่มีประสบการณ์ของมาร์ตินเดิมๆ ซึ่งมีสุ้มเสียงที่ดีมากๆ ครับ และก็มีราคาที่สูงตามคุณภาพไปด้วยเช่นกัน

loh

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 14:04:36 »
ถ้าเอาแบบทีว่ามา คืออยู่ภายใต้ concept งบไม่มาก แต่อยากได้ Martin
ก็แนะนำเป็น Martin OM1 ลองดูรีวิว ตัวนี้อ่ะครับ http://www.acousticthai.net/martin_guitar_om1.htm

ส่วนถ้าสำหรับคนมีงบพอ ก็ต้องเป็น Martin ในชุด Standard Series
คือจะได้ซาวด์มาตินแบยุคดั้งเดิม โครงสร้างแบบยุคเก่า
ดังนั้น ชุด Standard Series จึงเป็นชุดที่เหมาะ คือตั้งแต่ D-18 ขึ้นไป
กลุ่มนคือ D18 D28 แต่ถ้า Dสูงกว่านี้ ก็ขึ้นเป็นหลักแสนบาท ถ้าเป็น D18 D28 ยังไม่เกินแสน

อัศวเทพ

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 14:45:09 »
ผมเห็นมี D-18 ขายในกีตาร์ไทยนะครับ สำหรับคนชอบมะฮอกกะนีราคาถูกด้วย
แต่ถ้าใครชอบโรสวู๊ดก็จัด D-28 ในเวปบ้านไม้เลยครับ สวยจริงๆ ราคาก็ดีด้วย

อัศวเทพ

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 14:46:32 »

ขอโทษนะ คุณ  WITHWIN ที่ต้องพูดตรงๆ เพราะ DM แค่ Top Solid เป็น Satin ด้วยรักษายาก

เรื่องกีต้าร์ นาๆจิตตังครับ ^ ^ ที่ตอบ D1 เพราะเจ้าของกระทู้เทียบกับ Gs mini น่ะครับ
แต่จากที่ผมชอบโทนเสียงผมกลับว่า ถ้าเทียบ Taylor 214  29000 กับ Martin D1 32000 ผมชอบ D1 มากกว่า และเสียงก็ไม่ได้หนีกันมากมาย
จึงมองว่าถ้าอยากได้ martin ตัวเล็กๆ ก็ลอง D1 หรือ om1 ดูครับ

ถ้าเจ้าของกระทู้ถามว่ามีงบ 70000 ซื้อ MArtin อะไรดี ผมคงตอบว่า D28 คำตอบเดียวครับ

จริงๆตัวผมเองก็ชอบ D28 ครับ ^ ^ เคยคิดจะซื้อแต่งบไปไม่ถึง จะตัดใจตัวอื่นๆในบ้าน ก็ตัดไม่ขาด สุดท้ายซื้อตัวเล็กสนองตัญหาไปก่อน งบมาค่อยขยับ ^ ^
การแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างในกระทู้ ผมถือเป็นเรื่องดีครับ เพราะแต่ละคนก็มีความชอบที่ต่างกัน อย่าขอโทษเลยครับ ผมถือเป็นเรื่องน่ายินดีเสียอีก

เชียร์ D-28 ครับ คุณ Wiithwin ลุยเลยแล้วจะรู้ว่าทำไมต้องมาร์ติน

อัศวเทพ

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 14:47:06 »
        ผมว่าที่สัมคัญต้องอยู่ที่งบครับว่ามีงบเท่าไหร่  ถ้างบน้อยซื้อแบรนก็ใด้ตัวที่ไม่คุ้มค่าเงินแน่ๆครับ

ไปมองแบรนรองๆคุ้มกว่าแน่ แต่ถ้าต้องการยี่ห้อดังราคาต่ำก็ต้องยอมรับในเสป็กและคุณภาพเสียงที่ต่ำกว่า

เป็นเรื่องธรรมดาโลกครับ  ถ้าด้วยงบไม่เกินสามหมื่นผมก็ไม่เชียร์มาตินครับ   แต่ถ้าต้องการถือไปแล้วเท่

มาตินร์ก็คือ 1ในสุดยอดเบรน    ด้วยงบขนาดนี้ต่ำสุดก็น่าจะแค่ D1 เรื่องเสียงก็พอจะใด้ความรู้สึกว่ามีมาตินร์

ในครอบครองครัีบ  ;D ;D ;D ;D

(ส่วนใหญ่กีต้าร์แต่ละยี่ห้อทีเอกลักษ์เสียงเป็นของตัวเอง ถ้ารุ่นเล็กๆสามารถถ่ายทอดเอกลักษ์ของเสียง บางส่วนออกมาใด้ผมก็ว่าน่าจะใช้ใด้แล้วครับ)

เห็นด้วยมากครับ คุณ noomxman

อัศวเทพ

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 14:47:53 »
เป็นตามที่น้าๆ ได้ตอบไปแล้วครับ
และกล่าวกันว่าถ้าต้องการที่จะได้สำเนียงของมาร์ตินที่แท้จริง ควรเริ่มที่ D-28 ครับ
แต่ผมได้ข่าวล่าสุดจากน้า rham ว่า ทางมาร์ตินได้ทำ D-18 เป็นพิเศษออกมา (ซึ่งรูปร่างหน้าตาก็เป็นแบบ D-18 ทั่วไป) แต่ผลิตโดยกลุ่มช่างที่มีประสบการณ์ของมาร์ตินเดิมๆ ซึ่งมีสุ้มเสียงที่ดีมากๆ ครับ และก็มีราคาที่สูงตามคุณภาพไปด้วยเช่นกัน

เห็นด้วยมากครับ คุณ nhoy

noom154

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 15:41:50 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านอีกครั้งครับ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 15:54:37 »
ถ้าจะเล่น Martin ก็ต้อง D-28 สิครับ อย่างน้อยเอาไว้เป็น Reference เสียงได้ ถ้ารุ่นสูงกว่านี้ก็คงจะไปเล่นที่รายละเอียดเครื่องประดับ(มุก) และไม้ที่พิเศษๆ มากกว่า ถามว่า D-28 กับ D-45 เสียงที่ได้ต่างกัน 2-3 เท่าเมื่อเทียบ
กับราคาของมันหรือไม่ สำหรับผมบอกได้เลยว่าไม่ แต่ส่วนใหญ่ถ้ามี Martin ก็มักจะอยากมีรุ่นที่สูงขึ้นอีกไปเรื่อยๆ
ยังไงก็ตามแล้วแต่กำลังเงินของแต่ละท่านนะครับ

joe neck solid

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 16:09:46 »
ตามอัตภาพครับ    Martin dm  เสียงดีพอตัวครับ ที่สำมะคัญ ชอบครับ ;D ;D ;D