Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ผมสายเข้าสนิม เพื่อนบอกให้เอาโซเน็ก มาฉีดกันสนิม จะมีผลต่อเสียงไหมครับ  (อ่าน 12081 ครั้ง)

denudon

• member
  • ผมเด่น

kriengkri

• member
ผมก็ใช่ โซเนก บ้างทีใช้น้ำมันจักรครับ
แล้วแต่ว่าอันไหนใกล้มือ

aneng

• member
ผมเคยใช้มันเหม็นๆคันๆยังไงไม่รู้...เลยไม่อยากใช้เลย.. :-\

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
อย่าเลยครับ ไปซื้อ Fast Fret มาใช้ดีกว่าครับ ไม่ก็น้ำยาขัดกันสนิมของ Kyser จะโอเคกว่าเยอะเลยครับ
ควรใช้เป็นแบบฉีดนะครับ มันมีทั้งแบบครีมและน้ำครับ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

singha _ku68

• member
มาแอบเก็บข้อมูลครับ อิิๆๆ

TOM1869

• member
สายเป็นสนิมแล้ว ได้เวลาเปลี่ยนใหม่แล้วครับ ระวังมันจะทำให้ fret สึกไปด้วยน่ะครับ
Line id: 081-8718003

tang_guitar

• member
แล้วแต่คนใช้ครับ ผมเองก็ใช้โซแนก มันถูกตังค์
อย่างน้าเบีย ก็มีวิธีที่เอาไปแช่น้ำยาล้างจานอะไรซักอย่าง รอน้าเบียมาตอบครับ

teeexii

• member
พวกสายเคลือบห้ามใช้น้ำยา fastfret รึ
อย่าเลยครับ ไปซื้อ Fast Fret มาใช้ดีกว่าครับ ไม่ก็น้ำยาขัดกันสนิมของ Kyser จะโอเคกว่าเยอะเลยครับ
ควรใช้เป็นแบบฉีดนะครับ มันมีทั้งแบบครีมและน้ำครับ

พวกสายเคลือบใช้ fastfret ได้รึเปล่าครับ

bird_phetch

• member
  • กีต้าร์ไม่ใช่เฟอร์นิเจอร์
เปลืยนสายก็อีกทางเลือกนะครับ 

ถ้าการรักษาก็เช็ดให้สะอาด อาจจะใช้น้ำยาช่วย  แล้วเก็บเข้ากล่องเข้าถุง ก็จะขึ้นสนิมช้าลงครับ

แต่ถ้าเป็นสนิมไปแล้วแล้วมันเปลี่ยนไม่ทันจริงๆ แนะนำวีน่อลแต่ให้ถอดสายมาขัดๆ รูดๆ ย้ำว่าต้องถอดออกมานะื  ครับ 

free_053

• member
ผมเคยใช้ Sonax ครับ เช็ดสนิมอ่ะดีครับ แต่ถ้าเอาไปเช็ดสายเบส 3-4-5-6 เสียงมันจะด้านเลยครับหมดความนุ่มไปเลย
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
มาเก็บข้อมูลครับ
  ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลครับ :)
facebook.com/byrt21

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
ต้องตัดสินใจเลือกเอา แล้วละครับ...  ว่าจะยอมเสียเงินค่าสายกีต้้าร์  หลักร้อย   หรือจะต้องยอมเสียเงินหลักพัน  เป็นค่าเปลี่ยนเฟรตใหม่ + ค่าแรง 
Finger Picking Style

aneng

• member
โซเน็กซ์กระป๋องละ80บาทที่ใช้ฉีดแท่นกลึงเอามาฉีดกีตาร์ตัวละหมื่นเนี่ยนะ..โอ้พระเจ้าจ๊อด...มันสุดยอดมากเลยซาร่า..ต้องรีบโทรตอนนี้เลยอยากเปลี่ยนกีตาร์ใหม่มานานแล้ว..

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
พวกสายเคลือบห้ามใช้น้ำยา fastfret รึ

พวกสายเคลือบใช้ fastfret ได้รึเปล่าครับ

ใช้ได้ครับ แต่ควรใช้ไม่บ่อยมาก มันก็เหมือนการขัดไปด้วย
พวกสารเคลือบมันก็มีสิทธิ์หลุดออกครับ ฉะนั้นควรเช็ดสายปกติบ่อยๆ
ส่วนพวกเคลือบก็อัตราการเช็ดเคลือบให้น้อยลง
ทางที่ดี เราควรมีผ้าเช็ดเหงื่อออกจากสายก็พอครับ ช่วยได้เยอะ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

Montra

• member
ผมก็ใช้ประจำ ใช้มานานหลายปี  ใช้กับกีตาร์ทุกตัวแหละครับ  ไม่เห็นมันจะเป็นไรนะ 

เออถ้าไม่มั่นใจ ไม่สบายใจ ก็ไม่ต้องใช้ครับ  นานาจิตตัง
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Nightbarons

• member
ใช้น้ำยาเช็ดสายกีต้าร์จะ ดีกว่าครับ   sonax ก็ใช้ได้นะครับผมเคยใช้อยู่ กันสนิมขัดสนิมออกแต่เสียงมันจะทึบ

AlvareZ

• member
สายกีต้าร์เวลาเล่นเสร็จก่อนเก็บลง hardcase ผมใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ที่ใช้เช็ดฝุ่นรถอะครับ ซื้อที่คลองถม 2 ผืนร้อย ใช้เช็ดรูดสายดดยสอดผ้าไปใต้สายรูดไปมาไม่ได้ใช้น้ำยาอะไรทั้งสิ้น ทำให้อายุการใช้งานสายเพิ่มขึ้นถึง 50% เลยครับ สายผมสายปกติไม่ได้ใช้สายเคลือบนะครับจากเมื่อก่อน 2 อาทิตย์เปลี่ยนครั้ง ตอนนี้ 1 เดือนถึงเปลี่ยนครับ ถึงตอนเปลี่ยนสายยังไม่เป็นสนิมเลย แต่เสียงดรอปแล้วเลยต้องเปลี่ยน
 ++ลองดูครับ และอีกอย่างก่อนเล่นให้ล้างมือและเช็ดมือให้แห้งสนิททุกครั้งครับ ทำให้เป็นนิสัยรับรองว่าสายจะไม่มีน้องหนิมมากวนใจครับ ภายในระยะเวลา 1 เดือน แต่กีต้ารืต้องเก็บใส่ฮาร์ดเคส ไม่ก็ซอฟเคสทุกครั้งนะครับ เพื่อกันความชื้น++
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ฉีดใส่ผ้าก่อน แล้วค่อย รูดเสานะครับ.....อิอิ

AlvareZ

• member
ฉีดใส่ผ้าก่อน แล้วค่อย รูดเสานะครับ.....อิอิ
555
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

GolF ` Idol

• member
ใ้ช้ โซแนค ระวัง อินโทรเนชั่นพี้ยนนะครับ ^^