Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เอากีต้าร์ Walden มาแนะนำตัวครับ เพิ่มคลิปครับ  (อ่าน 28226 ครั้ง)

plam

• member
  • GUITAR LOVER
Re: เอากีต้าร์ Walden มาแนะนำตัวครับ เพิ่มคลิปครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 09:41:05 »
สุดคุ้ม

folkbeach

• member
Re: เอากีต้าร์ Walden มาแนะนำตัวครับ เพิ่มคลิปครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 23:05:46 »
จุดเด่นของ Walden อีกอย่างนอกจากเสียงที่เด่นแล้วคือน้ำหนักเบาครับ  ชอบมากครับ ทำให้นั่งเล่นได้นานขึ้นไม่เมื่อยขา ใส่สายสะพายก็ไม่ปวดไหล่

Grhythm

• member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 23:14:19 »
Jonathan Lee เดี๋ยวต้องส่ง mail ไปหาหน่อยแล้ว อยากบอกว่า นายแน่มาก ก่อนนี้ก็ไม่รู้หรอกว่า เขาเป็นใคร ถึงตอนนี้ก็ยังไม่รู้  ทราบเพียงว่าเข้าไปดู Walden website แล้วให้เครดิตว่าเป็นคนดีไซน์ รู้เท่านั้นจริงๆ และยังคิดว่า โถ กะอีแค่ลอกแบบ Body ของ Taylor ผสมกับหัวของ  Bourgeois และโน่นนี่  แค่นี้มาคุยโม้ว่าเป็นคนออกแบบ  หลังจากใช้เวลา 3 วันกับเจ้า G630CE ถึงได้เข้าใจ และยอมรับฝีมือตาคนนี้แล้วล่ะ

ที่ได้กีต้าร์ตัวนี้มาก็เพราะ น้องเต้ย Grythm ที่มาบิ๊ว เลยส่งสายลับตรงดิ่งไปที่ร้าน แล้วได้ติดมือมา แต่ต้องอยู่ที่เซฟเฮ้าส์เป็นเดือน  เพิ่งมีโอกาสเอามาทดสอบจริงก็นี่ล่ะครับ   สิ่งแรกที่เห็นคืองานเนี๊ยบมากๆ ลองดีด อุ้ย ทำไมเสียงมันอั้นๆอย่างนี้ฟะ สู้ Lag ก็ไม่ได้ Lag เสียงเปิดกว่ามาก   อย่าเพิ่ง ยังไม่จบ แต่สิ่งหนึ่งที่จับได้คือความคงที่ของเสียง และ Sustain ที่ยาว นิ่ง ไม่แกว่ง เลยทำให้สงสัย เลยจัดการลองเปลี่ยน Saddle เป็นกระดูก (ของที่ติดมาเป็น Fossalite) รู้สึกดีขึ้นไม่มาก เห็นดีขึ้นก็ตอนผ่านแอมป์แค่นั้น ตอนแรกก็คิดว่าช่างมันเหอะ ราคาเท่านี้จะเอาอะไรนักหนา  มาดูสายที่ติดมา โอ้โห เก่ามาก เลยคิดว่าลองใส่ Elixir ดูหน่อยดีกว่า น่าจะดีอย่างน้อยก็น่าจะดังขึ้นหน่อยล่ะ พอเปลี่ยนสาย โอ้โหแฮะ หนังคนละม้วนเลย เสียงดีขึ้นมากกกกกก  เลยลองเอา Saddle ตัวเดิมใส่ โอ้ พระเจ้า เสียงมันใช่เลยสำหรับผม และที่สำคัญก็คือ Sustain ที่ยาว และความนิ่งของเสียง ลองใช้ ปิ๊ค medium กระหน่ำลงไป ก็ยังนิ่ง ไม่มีแกว่ง   Lag ที่ว่าเสียงเปิดจะเด่นเมื่อเล่นเบาๆ ยิ่ง Picking นี่แจ๋ว  แต่ กระหน่ำไม่ได้ดีเหมือนเจ้า Walden ครับ ก็คนละแบบ  สิ่งที่อยากจะบอกอีตา Jonathan Lee ก็คือ  "นายออกแบบได้เจ๋งว่ะ"   ใครที่อ่านคงว่าผมเพ้อเจ้อ กีต้าร์แจ๋วๆมีเยอะ  ผมก็อยากจะบอกว่าใช่ แต่ไอ้พวกนั้นราคาเท่าไหร่ เจ้า G630CE ของผมค่าตัวมัน เจ็ดพันเจ็ด เท่านั้น มีภาคไฟฟ้าด้วย อ้อ แล้วที่แจ๋วอีกอย่างคือ เสียงเปล่ากับเสียงผ่าน Loudbox mini มันเหมือนกันแทบจะเด๊ะเลยครับ
หมายเหตุ  เป็นความคิดเห็นส่วนตัว ที่อยากจะเล่าออกมาครับ
ยืนยันขราบ เปลี่ยนสายเป็น elixir เบอร์ 12 แบบ Proper นี่ เสียงแบบหนังคนละม้วนครับ เสียงดีกว่าคลิปที่ผมได้อัดไว้ตอนแรกมากๆ ไว้จะอัดมาให้ฟังครับ

เรื่องภาคไฟฟ้า ผมชอบมากกว่า Fishman นะ เสียงมันธรรมชาติกว่าเมื่อเปรียบเทียบกันกับ เจ้า Fishman Presys+ ที่ใช้อยู่ มันเปลี่ยนเสียง JR ผมให้กลายเป็นตัวใหญ่ได้เลย

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 11:46:51 »
ผมรู้สาเหตุแล้วว่าทำไมช่วงนี้ Lag เหงาหงอย เล็ง g630xe  g730ce ไว้เหมือนกันครับ  ขนาดผมคลั่งทรง D ยังยอมให้กะ ga walden เลยสวยจริงครับ

Grhythm

• member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 16:32:24 »
อยากขยับขึ้นไปเล่น all solid แล้วครับ 5  55 5 ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เล่นกีต้าร์เลย อิอิ

SoundCard

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 17:53:52 »
เปลี่ยนใจรอดูที่ร้านครับ อยากลอง all solidซักที

mrk

• member
    • Education Blog
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 18:50:40 »
All solid มีภาคไฟฟ้าไหมครับ

artanfield

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 18:52:53 »
มีครับ เข้าไปหน้าซื้อขายนะครับ ทาง Walden guitar นำรายละเอียดมาลงไว้แล้วครับ
เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก

viboon

• member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 20:45:13 »

เดี๋ยวมีเวลาว่าง จะรีวิวทั้ง 2 รุ่นให้นะครับ ทั้ง Walden D550CE และ Walden CF550-P5 
[/quote]

น้า folkbeach ครับ รีวิว .5 ให้ฟังมั่งสิครับ

thepgesorn

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 05:45:55 »
ราคาแค่ยาสระผม แต่คุณภาพจมเหมือนเพชรครับ สุดยอดครับ Walden ลามิเนทยังหลอนเลยครับ ลองแล้ว

calltoon

• member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 11:48:48 »
รุ่นเดียวกันครับ ผมก็ไปหิ้วมาจากธีระถูกใจสุดๆ

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 21:40:05 »
เมื่อคืน ข้าพเจ้าเอา G730 ไปปะทะ F310 และ takamine d series cutway รุ่นหนึ่ง โดยมี ເບຍລາວ เป็นกรรมการ 555

ไม่มีการตัดสินใดๆเพราะต้องเปลี่ยนกรรมการไปหลายแก้ว (ขวด)

คิดดี ทำดี พูดดี