Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นกีต้าร์ตีคอร์ด จำเป้นต้องใช้ ปิ๊กใหมครับ  (อ่าน 21558 ครั้ง)

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
Re: เล่นกีต้าร์ตีคอร์ด จำเป้นต้องใช้ ปิ๊กใหมครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 01:40:12 »
ผมว่าหัดเล่นปิ้กไว้ ไม่เสียหายครับ เพราะเสียงฟังดู ใสและชัดถ่อย ชัดคำดีครับ ต่างจากนิ้วพอสมควร แนะนำใช้ปิ๊ก 0.5 mm ,0.7 mm แต่ถ้าบางกว่านี้ ไม่ไหวครับ เสียงดัง แกร๊กๆๆ ไม่เพราะเลยครับ ถ้าหนากว่านี้ เสียงก็แข็งๆ ทื่อๆ ดีดไม่สนุกมือครับผมว่า
พี่แถวบ้านผมไม่ชอบเล่นปิ๊กครับ แต่สอนผมว่า หัดเล่นปิ๊ก เกาปิ๊กให้ได้ จะดีมาก  ;D

bestboss

• member
Re: เล่นกีต้าร์ตีคอร์ด จำเป้นต้องใช้ ปิ๊กใหมครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:06:12 »
ผมใช้ไว้เล็บนิ้วประมาณนิ้วละ1-2mmอะครับ เวลาตีคอร์ดกับฟิงเกอร์ก็ใช้ได้หมดเลย
แต่มันมีข้อเสียอยู่ว่าบางทีเล็บฉีกแล้วตัดเล็บทิ้งไปอีกนิดนึง นิ้วนั้นมันจะหวืดไปสักพักถึงจะกลับมาใช้ได้
เหมือนกับไม่ชินกับเล็บที่สั้นลง แต่ก็ไม่นานครับสัก10-15นาทีมันก็กลับมาแล้ว (สำหรับผม)

tao

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:36:45 »
ถ้าเล่นเป็นวงกับเครื่องดนตรีหลายชิ้นต้องใช้ครับ  เสียงที่ออกมาจะสะอาดใส  ต้องฝึกการควบคุมน้ำหนักมือยากกว่าการใช้นิ้วมากครับ

nantfa

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:38:09 »
ใช้ปิ้กครับ   ผมใช้ตลอดเลา เเม้เเต่เกากีต้าร์ผมก็ยังใช้ปิ้กเกาเลย

ใช้มือมีบ้างเเต่ น้อยมากๆ  
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

HYBRID

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 12:30:33 »
ใช้ปิ้กครับ   ผมใช้ตลอดเลา เเม้เเต่เกากีต้าร์ผมก็ยังใช้ปิ้กเกาเลย

ใช้มือมีบ้างเเต่ น้อยมากๆ 
+1    เหมือนกันครับ

pong

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 16:35:11 »
ถ้าใช้ปิ๊ก เสียงที่ได้จะคม ใส ชัดเจนขึ้นมากเลยครับ ปิ๊กคนละยี้ห้อ คนละวัสดุ คนละความหนา เสียงที่ได้ก็ไม่เหมือนกันครับ มันได้เสียงที่แตกต่าง และได้อารมณ์กันไปคนละแบบ กับเสียงที่ได้จากปิ๊กที่มีความหนาต่างกัน
ส่วนใช้นิ้วใช้เล็บ ผมว่า เสียงที่ได้ มันมีความนุ่มนวล กลมกล่อม อารมรืคนละแบบกับการใช้ปิ๊กครับ
ไม่ว่าจะตีคอรืท หรือเกา ใช้ปิ๊ก กับไม่ใช้ปิ๊ก ได้อารมณ์คนละแบบครับ แล้วแต่ชอบเลยครับ
ส่วนตัว ผมทั้งใช้และ ไม่ใช้ปิ๊กครับ ^^

SheepgoBaa

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 17:21:09 »
ผมเป็นคนนึงที่ถนัดใช้เล็บมาก ๆ เพราะเราสามารถขยับและปรับน้ำหนักได้ง่ายและดีมาก ๆ

สามารถขยับการงอของนิ้วเพื่อน้ำหนักและการกรีดเทคนิคต่างๆได้ดีมากครับ

แต่ผมใช้ปิ้กได้ห่วย รู้สึกว่า ตัวเองใช้ปิ้กแล้วหนวกหูมาก 55555  เลยใช้เล็บมาตลอด

แต่พอไปเล่นร้าน ผมไม่สามารถใช้เล็บได้เลย เนื่องจากใช้เล็บแล้วเสียงจม อู้ และสู้กับเสียงเครื่องอื่นๆไม่ได้

สุดท้ายเลยต้องมาจับปิ้กครับ  ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ สถานที่เล่นครับผม

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 18:20:16 »
ผมแล้วแต่เพลงครับ

แต่ส่วนมากผมไม่ค่อยใช้นะ จะได้ walking bass ด้วย

wonderman

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 21:32:57 »
ผมถ้าไม่ใช้ ..........ปิ๊ ค !!!  แทบจะทำอะไรไม่เป็นเลย  :P

anusorn5214

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 21:53:28 »
ช่วยบอกยี่ห้อปิดดีๆๆ 0.7 mm  ราคา และที่ซื้อหน่อยสิคับ ^ ^

HYBRID

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 02:23:50 »
Gibson USA เลยครับ

Arkara

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 12:43:14 »
ผมใช้ครับเวลาเล่นจริง มันได้เสียงชัด ดังพอสู้กับเครื่องอื่นได้ แล้วก็เล็บไม่พังด้วย อยากจะบอกว่าบางจังหวะเล็บฉีกนิดๆ ใช้เล็บตีคอร์ดปั๊บสาย 1 เข้าไปอยู่ระหว่างเล็กที่ฉีกซะงั้น เจ็บสุดๆ > <!!!

แต่ถ้าชิลๆอยู่บ้าน ก็ไม่ใช้ เพราะขี้เกียจหยิบครับ 555

ปล.Thumb pick จะเป็นคำตอบสุดท้ายของท่าน หัดไว้ให้ชินก็ไม่เสียหลาย

HYBRID

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 13:07:13 »
ผมใช้ครับเวลาเล่นจริง มันได้เสียงชัด ดังพอสู้กับเครื่องอื่นได้ แล้วก็เล็บไม่พังด้วย อยากจะบอกว่าบางจังหวะเล็บฉีกนิดๆ ใช้เล็บตีคอร์ดปั๊บสาย 1 เข้าไปอยู่ระหว่างเล็กที่ฉีกซะงั้น เจ็บสุดๆ > <!!!

แต่ถ้าชิลๆอยู่บ้าน ก็ไม่ใช้ เพราะขี้เกียจหยิบครับ 555

ปล.Thumb pick จะเป็นคำตอบสุดท้ายของท่าน หัดไว้ให้ชินก็ไม่เสียหลาย
อ่านแล้วเสียวนิ้วขึ้นมา แปล๊บๆ

pijan

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 14:02:45 »
ผมใช้ปิ๊กครับ เสียงที่เกิดจากการใช้ปิ๊กขึ้นอยู่กับความหนาของปิ๊ก การวางตำแหน่งที่ดีด น้ำหนักนิ้วที่จับ เหลียมด้านแหลมหรือด้านกว้างและที่สำคัญอยู่ที่วัสดุที่ใช้ทำSaddle  ขอบคุณครับ

UncleNeil

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 17:23:30 »
ส่วนใหญ่ใช้เล็บ ครับ เสียงออกมาโทน อุ่นๆทึบๆดีผมชอบ
+1 ผม็ไม่ใช้

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 22:19:35 »
ผมว่าโดยรวมแล้วเป็นเรื่องของรสนิยมซะมากกว่า

แต่เล่นให้เป็นทุกแบบมันก็ดีกว่า

แต่ยอมรับเรื่องนึง คือ ผมเล่นนิ้วกับวงแล้วเสียงสู้ เครื่องอื่นไม่ได้จริงๆครับ ถ้าไม่ใช่ตอนเราเล่นเล่นเดี่ยวๆ นี่แทบไม่ค่อยได้ยินเลย

the kooks

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 17:57:06 »
ผมว่าโดยรวมแล้วเป็นเรื่องของรสนิยมซะมากกว่า

แต่เล่นให้เป็นทุกแบบมันก็ดีกว่า

แต่ยอมรับเรื่องนึง คือ ผมเล่นนิ้วกับวงแล้วเสียงสู้ เครื่องอื่นไม่ได้จริงๆครับ ถ้าไม่ใช่ตอนเราเล่นเล่นเดี่ยวๆ นี่แทบไม่ค่อยได้ยินเลย

ใช่เลยครับ+1

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 00:58:11 »
น้า the kooks นี่ชอบวง the kooks หรือปล่าวครับ ถ้าใช่แสดงว่าวัยรุ่นอยู่ป่าวครับ

Guitar_Joe

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 01:02:18 »
ใช้เล็บจะได้บางเม็ดที่ปิ๊กทำไม่ได้ แต่ต้องดูความเหมาะสมของเพลงนะผมว่า
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

the kooks

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 01:47:48 »
น้า the kooks นี่ชอบวง the kooks หรือปล่าวครับ ถ้าใช่แสดงว่าวัยรุ่นอยู่ป่าวครับ

ใช่ครับ ผมชอบวงนี้มาก ชอบเสียงนักร้องนำ แล้วก็ซาวน์ของวงเค๊าครับ
ผมยังวัยรุ่นอยู่ครับ อิอิ เอามาฝากสักเพลงนะครับ ใช้ปิ๊คดีดด้วยครับ 55
Luke Pritchard - Sway acoustic