Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบดนตรีเรียนคณะอะไรดี  (อ่าน 13327 ครั้ง)

GappaG

• member
ชอบดนตรีเรียนคณะอะไรดี
« เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 02:19:36 »
ผมชอบเล่นกีต้าร์แต่ไม่เก่งถึงขนาดไปสอบเข้ามหาลัยได้น่ะครับ รู้พวกทฤษฎีบ้างนิดหน่อยแต่ฝีมือไม่เอาไหนสักเท่าไหร่ กำลังจะเข้าปี1ครับน้าๆช่วยให้คำแนะนำที ว่าพอจะมีคณะไหนที่ไปด้วยกันได้บ้าง อยากเรียนแล้วมีความสุข จบออกมาทำงานมีความสุขกับสิ่งที่ตัวเองชอบน่ะครับ

supersunny

• member
Re: ชอบดนตรีเรียนคณะอะไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:15:26 »
ผมว่าลองฝึกฝนแล้วลองไปสอบพวกคณะดนตรีดูถ้าติดก็โอเค ถ้าไม่ติดก็เข้าเอกชนไป แต่พ่อแม่ต้องสนับสนุนด้วยนะ

สำหรับผมชอบเล่นดนตรีแต่ไม่ได้เรียนในคณะดนตรีเลย ฝึกฝนเอาเองเวลาว่างมากมายครับตอนเรียนมหา'ลัย

ยังไงก็สู้ๆครับ

ดุริยางศาสตร์ศิลปากร หรือ มนุษย์ศาสตร์เอกดนตรีตะวันตก ม เกษตรก็ดีครับ แต่พวกนี้ต้องสอบตรงเกือบหมดมั้งครับไม่แน่ใจเพราะเพื่อนผมเรียนอยู่ต้องสอบตรงเข้า

TKCN

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 11:24:19 »
สอบตรงอย่างเดียวครับ

กีตาร์ ในไทยจะมีเปิดสอน กีตาร์คลาสสิค-แจ้ส-ไฟฟ้า (ขึ้นอยู่กับแต่ละมหาลัย)

ซึ่งต้องเลือกว่าจะเล่นประเภทไหน แล้วก็หา อ.ที่มีคุณภาพช่วยติวให้ครับ

ฝึกเองจะยากมากครับ เพราะรายละเอียดมันเยอะมาก ถ้าตั้งใจจริงๆ แนะนำให้ไปเรียนพิเศษครับ

SheepgoBaa

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 18:55:08 »
อยากเข้าอยากเรียนที่ไหนลองถามรุ่นพี่ที่คณะดูครับ แต่ละม.เค้าจะมีที่เรียน

ไปเรียนก่อน ถ้าตั้งใจ ไม่ยากเลยจริงๆ

GappaG

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 19:02:45 »
ขอบคุณมากๆทุกความคิดเห็นครับบ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 20:38:47 »
คณะอะไรก็ได้ ที่เรียนแล้ว จบออกมา หางานง่าย ไม่ตกงาน เมื่อมีงานทำที่แน่นอน ก็สามารถเล่นดนตรี เป็น Hobby ได้

น้าๆ ในนี้ หลายคนไม่ได้เป็นนักคนตรี ทำงานที่ไม่เกี่ยวกับ คนตรีเลย แต่ก็ บ้า กีต้าร์เหมือนผมครับ
Line id: 081-8718003

GappaG

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 22:20:15 »
คณะอะไรก็ได้ ที่เรียนแล้ว จบออกมา หางานง่าย ไม่ตกงาน เมื่อมีงานทำที่แน่นอน ก็สามารถเล่นดนตรี เป็น Hobby ได้

น้าๆ ในนี้ หลายคนไม่ได้เป็นนักคนตรี ทำงานที่ไม่เกี่ยวกับ คนตรีเลย แต่ก็ บ้า กีต้าร์เหมือนผมครับ
เป็นอีกแนวทางที่ผมจะเก็บมาตัดสินใจ ขอบคุณน้าทอมครับ

Rut_pro

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 15:52:16 »
ผมก็ว่าต้องมองดูไกลๆ ครับอนาคต พูดแบบตรงๆ นะครับ ถ้าทางบ้านมีฐานะ มีธุรกิจ พอมีอยู่บ้างไม่เดือดร้อนอะไร
ก็เรียนตามใจชอบครับ วิชาทางสายดนตรีนี้มีเปิดหลายมหาลัย แต่จบมาแล้วหางานยาก แต่ถ้าคิดจะหางานง่าย หรือ ทำมาหากินในอนาคต ไม่ตกงานอย่างน้าทอมว่า ก็ต้องเรียนในสายที่สามารถประกอบอาชีพได้ง่ายๆ หน่อยในอนาคต ส่วนดนตรี เราสามารถหาเรียนเสริม หรือ เรียนพิเศษ ได้มีเปิดสอนเยอะแยะครับ แค่ความคิดส่วนตัวนะครับ
ซึ่งผมก็เคยคิดเหมือนกันกับคุณ GappaG ว่าอยากเีรียน วิทยาลัยพละ 555++ สุดท้ายก็ต้องเลือกเพื่อ อนาคต จบที่สายคอมพิวเตอร์

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 16:13:28 »
คิดเหมือนน้าๆหลายคนนะครับ ในไทยสายอาชีพของนักดนตรีอาจจะยังไม่กว้างขวางมากนัก หางานประจำ แล้วเป็นอาชีพเสริมดีกว่าครับ เพราะบางคนชอบดนตรี แต่พอถึงเวลาเรียนมันไม่ใช่แค่เล่นครับ ไหนจะภาคทฤษฎี-ปฏิบัติ มีเรียนมีสอบ ไม่บ้าจริงอาจจะเครียดเอาได้ง่ายๆครับ

ส่วนตัวเพื่อนๆหลายคนก็ทำงานบริษัท แต่กลางคืนก็เล่นดนตรีตามร้าน เห็นมีความสุขได้เงินมาพอคุ้มเหนื่อย ผมว่าแค่นี้ก็มีความสุขมากแล้วนะครับ

แต่ถ้ามุ่งมั่นจริงก็ ฝึกซ้อม หาที่เรียนแล้วลุยเลยครับ

DaFunk

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 16:27:33 »
ผมก็เคยทะเลาะกับที่บ้านเรื่องเรียนดนตรีครับ ตอนนั้นก็เจอคำเดียวเลย ว่าอยากเรียนก็จ่ายเงินเอง ...

ทุกวันนี้ผมขอบคุณที่บ้านผม ที่ไม่ให้ผมไปเรียน ผมพอใจที่ดนตรีเป็นงานอดิเรก ไม่ใช่อาชีพครับ

ส่วนถ้าสนใจอยากเรียนจริงๆก็เดินเข้าไปที่คณะเลยครับ ไปถามอาจารย์ ขอความเห็นว่าเรียนอะไรมั่ง เอาคอร์สเรียนมาดู ลองถามนักศึกษาแถวนั้นดูว่าแนวทางเป็นยังไง ลองเดินๆดูรอบๆที่เรียนเลย แล้วก็ตั้งใจฝึก เตรียมตัวสอบน่ะครับ ขอให้โชคดีครับ

jomarnjamorn

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 16:45:03 »
ผมเองก็บ้าดนตรีเอามากๆ. ที่บ้านก็ไม่สนับสนุนให้เล่นครับ. แต่ใจรัก.และด้วยเครื่องดนตรีดีดี. ราคาก็ค่อนข้างสูงครับ. ดังนั้นจึงคิดว่า เรียนอะไรก็ได้จบมาไม่ตกงานครับ. สุดท้ายเลยได้เรียนเภสัชครับ. ระหว่างเรียบก็ฝึกเองบ้าง. ดูยูทูปบ้าง สุดท้ายก็happy ดีครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

GappaG

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 18:14:56 »
หลังจากได้อ่านคำตอบของหลายๆคน ผมตัดสินใจแล้วว่าจะหาคณะที่เหมาะกับตัวเองแล้วเล่นดนตรีเปนงานอดิเรกน่าจะมีความสุขมากกว่าครับ ขอบคุณมากครับผม^^

Bobbybrown

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 10:57:01 »
ผมคิดแบบน้าทอมนะครับ แบบว่าเราต้องสร้างทางเลือกให้ตัวเองบ้าง เผื่อเจอทางตันจะได้มีทางออกหลายทาง

ลองหาอย่าอื่นที่ชอบรองลงมาแล้วสามารถเป็นอาชีพเพื่อเลียงตัวได้อ่ะครับ แล้วหลังจากมีเงินเป็นของตัวเองแล้ว

ไม่ได้แบมือขอใครแล้ว อยากทำอะไรก็น่าจะไม่มีปัญหา เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆๆ

free_willy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 13:36:24 »
ผมก็ไม่ได้เรียนทางดนตรีครับ สมัยนั้นยิ่งไม่มีมหาวิทยาลัยไหนเปิดเกี่ยวกับดนตรีเลย ที่ใกล้เคียงที่สุดน่าจะเป็นครุศาสตร์ ดนตรีสากล เดี๋ยวนี้ก็ยังเล่นดนตรีเป็นงานอดิเรกครับ

ohm_mayer

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 15:56:40 »
ตอนจบม.ปลาย ผมอยากเรียนดนตรีสุดๆ ครับ ที่บ้านไม่สนับสนุน กลัวจบมาเราจะหางานยาก สุดท้ายไม่รู้จาเรียนอะไร เลยเรียนทาง Computer ไปงั้น ทุกวันนี้กลางวันทำงาน กลางคืนเล่นดนตรีตามร้าน สร้างความสุขให้กับเราที่สุด เข้าใจเลยว่านักดนตรีเป็นอาชีพที่ไม่มั่นคง(ถ้าไม่พยายามจิงจัง) อายุเยอะยิ่งลำบาก ผมมีเพื่อนเรียนดนตรี แต่เล่นไม่เก่งเอาซ้ะเลย สรุปได้ว่า อยู่ที่การฝึกซ้อม ไปเรียน แล้วกลับมาซ้อม ถึงจะพัฒนาได้ แต่ถ้าหากอยากเรียนจิง ลองถามตัวเองก่อนว่ารักในเสียงดนตรีจิงๆหรือเปล่านะครับ หากดนตรีคือชีวิตของคุณ มุ่งหน้าก้าวไปตามเส้นทางนี้อย่างเต็มที่ ประสบความสำเร็จแน่นอน

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 16:13:25 »
อ้า....โตขึ้นอยากเป็นอารายๆๆ ก็เรียนคณะนั้นครับ ส่วนดนตรี เล่นเมื่อไหร่ก็ได้
จันทาร ดีกว่า จันไร