Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หัดกีตาร์โปร่งด้วยตัวเอง จะเริ่มยังไงดีครับ  (อ่าน 16335 ครั้ง)

rufast

• member
ได้กีตาร์โปร่งมาแบบงงๆเหมือนมนต์สะกด เล่นก็ไม่เป็น รบกวนช่วยแนะนำหน่อยว่าจะเริ่มยังไงดีครับ
มีวิดีโอสอนหรือหนังสือเล่มไหนแนะนำบ้างครับ ขอแบบคนโง่เพิ่งหัดเล่นเลยนะครับ

jdee

• member
  • ไม่เก่งซักที
เริ่มแรกเลย ควร เคยเห็นคนอื่นเล่นมาก่อน จะทำให้รู้สึกว่า หัดง่ายขึ้นครับ เดี๋ยวนี้มี Youtube สบายไป 108 อย่างเลยครับ แต่ก่อนไม่มี
ต่อมาก็หาหนังสือเพลงครับ ซักเล่ม เอาที่มีเพลงที่เราชอบ (และต้องร้องได้ด้วย หรือต้องรู้เมโลดี้ของเพลงครับ) จากนั้น ก็ดูว่าเพลงนี้มีกี่คอร์ด ซึ่ง ส่วนมาก ที่เล่นง่าย จะมี 4 ครับ มีเยอะครับ
หาเล่มที่มีตารางคอร์ดด้วยนะครับ เพราะเราต้องเอามาอ้างอิงกับการจับคอร์ดกีต้าร์ด้วยมือซ้าย

ควรจะมีเครื่องตั้งสาย หรือ ควรจะตั้งสายกีต้าเองเป็นครับ อันนี้หาเอาใน กูเกิล เยอะครับ รองดู

ก็หัดจับคอร์ด ให้ได้ก่อนแล้วหัดเล่น วนไปครับ คือยังไม่ต้องร้องเพลง ทำความคุ้นเคยกับตำแหน่งของนิ้วมือซ้าย ที่ตอ้งเปลี่ยนไป ตามจังหวัดการเปลี่ยนคอร์ด แล้วก็ค่อยเริ่มวนเป็นเพลงครับ

ส่วนมาก คอร์ดที่หัดเล่นได้ง่ายก็มี
C  ,  Am  ,  Dm  ,  G7
ก็คงจะประมาณนี้ครับ หวังว่าคงช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะครับ

มีคลิปตัวอย่างครับอันนี้น่าจะเหมาะกับการหัด เพราะในคลิป สาวคนนี้ก็น่าจะหัดเล่นได้ไม่นานครับ แต่ก็เริ่มเล่นได้แล้ว
ALL I HAVE TO DO IS DREAM - The Everly Brothers

gandit

• member
จริงครับ คอร์ดพวก C Am Em G D พวกนี้จับง่ายๆ เลยครับผม ที่สำคัญถ้าอยากเป็นเร็ว(อันนี้ในความคิดผมนะฮะ) หาไอดอล ไม่ก็แรงบันดาลใจในการเล่นกีต้าร์ก็ได้ครับ ผมจะมีแรงผลักดันให้เราอยากเล่นเป็นเร็วขึ้น อย่างผมอยากเล่นเพราะ อยากจีบสาวครับ(สุดท้ายแห้ว) :D สู้ๆ ครับขอให้เล่นได้ไวๆ นะครับ

ปล.เพลงแรกๆ ที่ผมเล่นก็เธอที่รัก พวกนี้แหละครับง่ายดีๆ สู้ๆ ครับ :D

redtopup

• member
จริงครับ คอร์ดพวก C Am Em G D พวกนี้จับง่ายๆ เลยครับผม ที่สำคัญถ้าอยากเป็นเร็ว(อันนี้ในความคิดผมนะฮะ) หาไอดอล ไม่ก็แรงบันดาลใจในการเล่นกีต้าร์ก็ได้ครับ ผมจะมีแรงผลักดันให้เราอยากเล่นเป็นเร็วขึ้น อย่างผมอยากเล่นเพราะ อยากจีบสาวครับ(สุดท้ายแห้ว) :D สู้ๆ ครับขอให้เล่นได้ไวๆ นะครับ

ปล.เพลงแรกๆ ที่ผมเล่นก็เธอที่รัก พวกนี้แหละครับง่ายดีๆ สู้ๆ ครับ :D

ผมเหมือนน้าเลยครับ  ผมจีบสาวไม่เป็น เลยแบบว่า อยากเล่นกีต้าร์ให้เพราะๆแล้วเล่นให้  สาวฟัง 
แต่สุดท้าย พอเอาเข้าจริงๆ  มือไม้สั่นหมดเลย  เกาไม่ถูกสายเลยมือแข็งไปหมด  เพราะ ประหม่า 
สุดท้าย ผู้หญิงที่เราชอบ เสร๊จ คนอื่นไป ซะฉิบ

พูดไม่ค่อยเก่งเลยจริงๆ แต่รัก หมดใจ
พูดไม่ค่อยเก่ง

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Gunso

• member
เล่นแบบไม่มีคนสอน เริ่ม จาก 0  เล่มนี้ครับ หัดเล่นกีต้าร์โปร่ง ฟิงเกเกอร์สไตร์ โดย อ. คาโล

ตอนนี้เล่นได้ 2 เพลงแล้ว ^^

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
พูดถึงหัดเล่้นกีต้า ก็ จับๆ ลูบๆ กีต้าเพื่อนที่หิ้วมา โรงเรียน จับไปจับมา อยากเล่นเป็น ส่วนตัวชอบพี่เสก เล่นเทพมาก เลยหันมาเล่นกีต้าสไต พี่เสก เน้นเพลงช้าๆซึ้งๆ และเล่นเพื่อชีวิต ของพี่ปู เพลงมาใหม่้ๆของศิลปินใหม่ๆผมไม่สนเลยอะครับ ห้าๆๆ

rufast

• member
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ไปได้วิดีโอเทรนนิ่ง ที่รู้สึกว่าดีใช้ได้เลยมาอันนึง
ก็หัดไปเรื่อยๆครับ ที่รู้ๆตัวผมนิ้วแข็งมาก จับคอร์ดไม่ค่อยได้เลย

Mr.Gula101

• member
คนอื่นเค๊าก็เล่นได้มากมายทั่วโลกครับ...ตั้งสติตั้งใจ คนอื่นก็เริ่มต้นเหมือนเรานี้แหละ...รวมทั้งผมด้วย อิอิ....

champontherain

• member
ถ้าไม่เลิกซะก่อนเดี๋ยวก็เป็นครับ  ทำไปเรื่อยๆอย่าไปแคร์ว่าจะได้หรือไม่ได้  เพราะวันนึงมันจะได้ไปเองอยู่ที่ทำเยอะๆเข้าว่าครับ
หยิบมาเล่นบ่อยๆคับเพราะว่าบางทีเพลงนี้เราเล่นไม่ได้  แต่พอหลับไปแล้วตื่นมาดันเล่นได้เฉยเลย
เหมือนรดน้ำต้นไม้อ่ะคับรดไปเรื่อยๆทุกวันเด๋วมันก็โตเอง

payu

• member
ที่ผมทำ(ไม่ได้ซักที)คือต้องตั้งเป้าหมายครับ เช่นภายในเดือนนี้เราต้องเล่นเพลงนี้ให้ได้ ภายในอาทิตย์นี้เราต้องจับคอร์ดนี้ นี้ นี้ และนี้ได้ ประมาณนั้น อย่าลืมคิดรางวัลให้ตัวเองด้วยนะครับ เช่น เมื่อเริ่ม1 มค. 2556 เราต้องเล่นเพลงแนว....ได้อย่างน้อย...เพลง ถ้าทำได้จะซื้อโปร่ง All Solid ราคาประมาณ..........ให้ตัวเองเป็นรางวัล อะไรประมาณเนี๊ยนะ นี่คือวิธีที่ผมใช้ครับ 555555 ปัจจุบันยังเล่นห่วยเหมือนเดิม เฮ่อ.........

TOM1869

• member
Re: หัดกีตาร์โปร่งด้วยตัวเอง จะเริ่มยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 22:16:42 »
ที่ผมทำ(ไม่ได้ซักที)คือต้องตั้งเป้าหมายครับ เช่นภายในเดือนนี้เราต้องเล่นเพลงนี้ให้ได้ ภายในอาทิตย์นี้เราต้องจับคอร์ดนี้ นี้ นี้ และนี้ได้ ประมาณนั้น อย่าลืมคิดรางวัลให้ตัวเองด้วยนะครับ เช่น เมื่อเริ่ม1 มค. 2556 เราต้องเล่นเพลงแนว....ได้อย่างน้อย...เพลง ถ้าทำได้จะซื้อโปร่ง All Solid ราคาประมาณ..........ให้ตัวเองเป็นรางวัล อะไรประมาณเนี๊ยนะ นี่คือวิธีที่ผมใช้ครับ 555555 ปัจจุบันยังเล่นห่วยเหมือนเดิม เฮ่อ.........

ลองหาเพื่อนที่เล่นใกล้เคียงกับเราหรือดีกว่าเรา เล่น เพลงที่ชอบ ไม่นานก็จะพัฒนาดีขึ้นเรื่อยๆ ครับ
Line id: 081-8718003

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
Re: หัดกีตาร์โปร่งด้วยตัวเอง จะเริ่มยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 22:46:15 »
ถ้าไม่เลิกซะก่อนเดี๋ยวก็เป็นครับ  ทำไปเรื่อยๆอย่าไปแคร์ว่าจะได้หรือไม่ได้  เพราะวันนึงมันจะได้ไปเองอยู่ที่ทำเยอะๆเข้าว่าครับ
หยิบมาเล่นบ่อยๆคับเพราะว่าบางทีเพลงนี้เราเล่นไม่ได้  แต่พอหลับไปแล้วตื่นมาดันเล่นได้เฉยเลย
เหมือนรดน้ำต้นไม้อ่ะคับรดไปเรื่อยๆทุกวันเด๋วมันก็โตเอง
ผมเคยเป็นครับ ตอนไม่เมา นั่้งแกะยังไงก็เล่นไม่ได้ พอรู้สึกเมาๆง่วงๆ เจือก เล่นได้เฉยเลย

wanchartwww

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 11:17:22 »
หัดด้่วยตัวเองก็ได้นะคับ แ่ต่จะเป็นช้าหน่อย และถ้าเราหัดเอง เราไม่รู้ว่าผิดหรือถูก ถ้าหัดถูกต้องก็โชคดี แต่ถ้าหัดไม่ถูก เราจะจำสิ่งที่ผิด ๆไป และเวลาจะแก้ไขให้ถูกก็จะยากหน่อย เพราะเคยชินกับสิ่งที่ผิด ๆ แนะนำหาที่เรียนดีกว่าคับ เอาแบบให้พอรู้พื้นฐาน แล้วที่เหลือมาฝึกเองได้คับ แนะนำที่เรียนฟรีคับ ศูนย์เยาวชนไทย ญี่ปุ่นดินแดง หรือ ศูนย์เยาวชนบางกะปิคับ

rufast

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 23:08:15 »
หัดด้่วยตัวเองก็ได้นะคับ แ่ต่จะเป็นช้าหน่อย และถ้าเราหัดเอง เราไม่รู้ว่าผิดหรือถูก ถ้าหัดถูกต้องก็โชคดี แต่ถ้าหัดไม่ถูก เราจะจำสิ่งที่ผิด ๆไป และเวลาจะแก้ไขให้ถูกก็จะยากหน่อย เพราะเคยชินกับสิ่งที่ผิด ๆ แนะนำหาที่เรียนดีกว่าคับ เอาแบบให้พอรู้พื้นฐาน แล้วที่เหลือมาฝึกเองได้คับ แนะนำที่เรียนฟรีคับ ศูนย์เยาวชนไทย ญี่ปุ่นดินแดง หรือ ศูนย์เยาวชนบางกะปิคับ
ติดต่อเค้าเพื่อขอเรียนยังไงเหรอครับ ตอนนี้ฝึกกับวีดิโออยู่ครับ ยังก๊อกๆแก๊กๆไปเรื่อย

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 03:28:54 »

เห็นด้วยกับคุณ wanchart ครับ เพราะฉะนั้นสำคัญท่านต้องมีความตั้งใจจริงซึ่งจะต้องมีพื้นฐานคือรักดนตรี เสียงเพลง หมั่นฟังเพลง เข้าใจเรื่องจังหวะบ้าง ร้องเพลงไม่เป็นหรือไม่ได้ไม่เป็นไรแต่ต้องเข้าใจจังหวะ เช่นถ้าคุณเปิดเพลงขึ้นมาหนึ่งเพลง แล้วคุณลองเคาะจังหวะโดยการเคาะโต๊ะหรือตีที่หน้าขาตัวเอง สะโพกตัวเอง ถ้าไม่ตรงกันปุ๊บก็เริ่มฝึกตั้งแต่เคาะโต๊ะก่อนเนี่ยแหละไม่งั้นคุณไม่มีทางเล่นดนตรีชิ้นใดได้เลยถ้าคุณไม่เข้าใจเรื่องจังหวะ สำคัญถ้าคุณคิดที่จะเล่นโชว์สาวอย่างเดียวโดยที่ไม่มีดนตรีอยู่ในหัวใจ คุณจะไม่มีทางฝึกสำเร็จ

thung

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 11:25:19 »
จุดที่สำคัญที่สุดในการหัดเล่นกีตาร์ น่าจะเป็นช่วงเจ็บนิ้วครับ หลายคนถอดใจ และ เลิกเล่นเพราะเจ็บนิ้ว ซึ่งในช่วงนี้เป็นช่วงที่ลำบากที่สุด เนื่องจากทั้งเจ็บนิ้ว เสียงที่ออกมาก็ไม่ค่อยเพราะ เนื่องจากนิ้วยังไม่แข็งแรง ทำให้รู้สึกไม่ค่อยสนุกกับการเล่น แถมอาจจะโดนคนรอบข้างบ่นอีก ว่าเล่นอะไรไม่เห็นเพราะเลย แต่ถ้าเราตั้งใจจริง และ อดทนเล่นต่อไปเรื่อยๆ จนกระทั่งปลายนิ้วเริ่มด้าน นิ้วเริ่มแข็งแรงขึ้น เริ่มจัดระเบียบนิ้วในการจับคอร์ดได้ จะทำให้เสียงที่เราเล่นดีขึ้นเรื่อยๆ และจะทำให้เราเริ่มสนุกกับการเล่นขึ้นเรื่อยๆ

กีตาร์ (หรือเครื่องสายอื่นๆ) อาจจะต่างจากเครื่องดนตรีชนิดอื่นที่ไม่สามารถเล่นออกมาให้เป็นเสียงที่ดีได้ทันทีโดยไม่ผ่านการฝึกฝน (ยกเว้นดีดสายเปล่า) ดังนั้น ทุกคนที่เล่นกีตาร์ ต้องผ่านความเจ็บปวดในจุดนี้กันมาทุกคนครับ และถ้าอยากเล่นเป็น ก็ ต้องทนให้ได้ครับ

สู้ๆ ครับ

cha-cha

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 11:48:45 »
" เพราะฉะนั้นสำคัญท่านต้องมีความตั้งใจจริงซึ่งจะต้องมีพื้นฐานคือรักดนตรี เสียงเพลง สำคัญถ้าคุณคิดที่จะเล่นโชว์สาวอย่างเดียวโดยที่ไม่มีดนตรีอยู่ในหัวใจ คุณจะไม่มีทางฝึกสำเร็จ "

น้า alekjing กล่าวไว้ดีมากครับ ต้องมีใจรักดนตรี เสียงเพลง และมีดนตรีอยู่ในหัวใจก่อนนะครับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 15:03:21 »
จุดที่สำคัญที่สุดในการหัดเล่นกีตาร์ น่าจะเป็นช่วงเจ็บนิ้วครับ หลายคนถอดใจ และ เลิกเล่นเพราะเจ็บนิ้ว ซึ่งในช่วงนี้เป็นช่วงที่ลำบากที่สุด เนื่องจากทั้งเจ็บนิ้ว เสียงที่ออกมาก็ไม่ค่อยเพราะ เนื่องจากนิ้วยังไม่แข็งแรง ทำให้รู้สึกไม่ค่อยสนุกกับการเล่น แถมอาจจะโดนคนรอบข้างบ่นอีก ว่าเล่นอะไรไม่เห็นเพราะเลย แต่ถ้าเราตั้งใจจริง และ อดทนเล่นต่อไปเรื่อยๆ จนกระทั่งปลายนิ้วเริ่มด้าน นิ้วเริ่มแข็งแรงขึ้น เริ่มจัดระเบียบนิ้วในการจับคอร์ดได้ จะทำให้เสียงที่เราเล่นดีขึ้นเรื่อยๆ และจะทำให้เราเริ่มสนุกกับการเล่นขึ้นเรื่อยๆ

กีตาร์ (หรือเครื่องสายอื่นๆ) อาจจะต่างจากเครื่องดนตรีชนิดอื่นที่ไม่สามารถเล่นออกมาให้เป็นเสียงที่ดีได้ทันทีโดยไม่ผ่านการฝึกฝน (ยกเว้นดีดสายเปล่า) ดังนั้น ทุกคนที่เล่นกีตาร์ ต้องผ่านความเจ็บปวดในจุดนี้กันมาทุกคนครับ และถ้าอยากเล่นเป็น ก็ ต้องทนให้ได้ครับ

สู้ๆ ครับ
" เพราะฉะนั้นสำคัญท่านต้องมีความตั้งใจจริงซึ่งจะต้องมีพื้นฐานคือรักดนตรี เสียงเพลง สำคัญถ้าคุณคิดที่จะเล่นโชว์สาวอย่างเดียวโดยที่ไม่มีดนตรีอยู่ในหัวใจ คุณจะไม่มีทางฝึกสำเร็จ "

น้า alekjing กล่าวไว้ดีมากครับ ต้องมีใจรักดนตรี เสียงเพลง และมีดนตรีอยู่ในหัวใจก่อนนะครับ

ขอบคุณครับ คุณ Cha-Cha อย่างน้อยพวกเราเคยผ่านเหตุการณ์ตอนที่คุณ thung ได้กล่าวไว้ว่าถ้าคุณผ่านช่วงที่เจ็บนิ้ว พอคุณหายเจ็บคุณก็ค่อยเริ่มใหม่ ยังไงเพื่อน พี่น้องในเว็ปจะเอาใจช่วยอยู่ห่างๆครับ Fighter Fighter!