Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: The brother four..จตุรพี่น้อง  (อ่าน 10105 ครั้ง)

Anat

• บุคคลทั่วไป
The brother four..จตุรพี่น้อง
« เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 01:45:07 »
นี่เป็นอีกวงนึงที่เสียงนิ่มเชียว
เราหัดฟังเพลงแรกๆ ก็วงนี้แหละครับ

ชอบเพลงนี้ที่สุด Jamaica farewell
JAMAICA FAREWELL by The Brothers Four

Try to remember  พยายามจะจำ   แต่ก็ลืม..อัลไซเมอร์
Brothers Four - Try To Remember (1965)

สีลมแรง..นาลแกล....นกเต็น ... เนซาด..วาชิ
Brothers Four - Four Strong Winds

El paso  เพลงเก่งของ Marty Robbin
The Brothers Four - El Paso

วิมานดิลลล ของ นันทิดา
ตอนThe Bros 4 มาเล่นที่เมืองไทย
เราไปดูทั้ง 2 ครั้ง  ครั้งแรกที่ โรงแรมแอมบาสเดอร์
ครั้งที่สองที่ ศูนย์วัฒนธรรม
เค้าบอกชอบเพลง วิมานดินนี้มาก  ขอจะเอาไปทำ   นี่เลย  มาฟังกัน
A Lonely Rose (วิมานดิน) - The Brothers Four

ขอ ห้าร้อยเมตร หน่อย  เราชอบเวอร์ชั่นนี้ครับ
Five Hundred Miles -by The Brothers Four

ไม่มีใครรู้
Brothers Four - Nobody Knows

ขอจบที่ ริบบิ้นสีแดง ละกัลลล ครับ    เพราะจังเลยวุ้ย
Scarlet Ribbons by The Brothers Four

jdee

• member
  • ไม่เก่งซักที
Re: The brother four..จตุรพี่น้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 03:46:24 »
เพราะดีครับน้า ผมเกิดไม่ทันซักเพลงเลยครับ

nhoy

• member
Re: The brother four..จตุรพี่น้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 05:01:22 »
The Brother Four เพราะมากๆ ครับ เป็นอีกคณะหนึ่งที่ผมชื่นชอบ
ขอบคุณอาจารย์นะครับ

อูฐอวกาศ

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 05:41:59 »
ชอบมากค่ะวงนี้ :)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 07:42:02 »
อาจารย์ หัดฟังเพลงแรกๆ  เหมือนผมเลย แบบนี้ ใครๆ ก็รู้กันหมดน่ะซี ว่า พวก นี้ เรียน มศ. มา
Line id: 081-8718003

Traveler

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 08:24:55 »
อ.อานัติ แกเรียน ม. ประมาณรุ่นแรกหรือรุ่นสองครับ ไม่ใช่ ม.ศ อิอิ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 08:40:07 »

วงดนตรีคณะนี้  ไพเราะทุกเพลง ครับ 

Finger Picking Style

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 09:37:06 »
ฮาคำบรรยายแต่ละเพลงของอาจารย์เนี่ยครับ
:)

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 14:36:42 »
มาซะยุคหนังขาวดำ กับยาหม่องตราเสือเลย...แล้วใครจะเกิดทันล่ะ...อิอิ...

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 15:20:15 »
ผมก็เริ่มฟังเพลงโฟล์คซองมากับวงนี้ด้วยเหมือนกันครับ ฟังมาไล่ ๆ กับ PP&M เลย ชอบการประสานเสียงเค้าจริง ๆ ครับ ^^ เพลงนึงนอกเหนือจากที่ท่าน Anat ก็มีเพลง ยอดเยาวมาลย์ เอ๊ย Seven Daffodils เพราะจริง ๆ ^^

The Brothers Four - Seven Daffodils

redtopup

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 16:21:05 »
ผมรู้จักวงนี้เพราะ เพลงนี้แท้ๆ 
THE BROTHERS FOUR GREENFIELDS COLUMBIA RECORDS
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Anat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 01:14:08 »
อ.อานัติ แกเรียน ม. ประมาณรุ่นแรกหรือรุ่นสองครับ ไม่ใช่ ม.ศ อิอิ

ม. 1   รุ่นแรกจร้า
สวนกุหลาบ 102    2521-2526 ครับ   เก๋า..เอ๊ย..แก่ มั้ยล่ะ

อ้อ..ที่แนะนำเพลง   เราจะเอาเพลงที่ไม่ได้ฮิต ของเค้า  แต่เพราะ  มาเปิดให้ฟังครับ
ขอตบท้ายด้วย sloop john B  เพลงเก่าของ The beach boy มาให้ฟังละกัลลลล
Brothers Four-Sloop John B. Sails

แล้วก็
The Brothers Four - The Honeywind Blows -

Traveler

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 07:13:11 »
มีแผ่นของสี่พี่น้องนี่ติดรถตลอด เวลาขับพาที่บ้านไปเที่ยวจะเปิดประจำ แรกๆไอ้ลิงสองตัวจะบ่นว่าเพลงน่าเบื่อ แต่หลังๆมาเนี่ยขอให้เปิดให้ฟัง ถามว่าทำไมถึงเกิดชอบขึ้นมา มันตอบว่าเพลงชุดนี้ฟังแล้วรู้สึกสบาย ฮ่า กรอกหูบ่อยๆได้ผลแฮะ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:02:01 »
ขอบคุณครับ มีแต่เพลงเพราะๆทั้งนั้นเลยครับ
noomxman

tatsanai

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 11:57:55 »

สวนกุหลาบ 102    2521-2526 ครับ   เก๋า..เอ๊ย..แก่ มั้ยล่ะ

อ้อ..ที่แนะนำเพลง   เราจะเอาเพลงที่ไม่ได้ฮิต ของเค้า  แต่เพราะ  มาเปิดให้ฟังครับ
ขอตบท้ายด้วย sloop john B  เพลงเก่าของ The beach boy มาให้ฟังละกัลลลล
Brothers Four-Sloop John B. Sails (Embedding disabled, limit reached)

อ.อานัติ จบ รร.เดียวกันกับผมเลยครับ
ผมรุ่น 96 ยังใช้ ม.ศ. อยู่ครับ

เพิ่งรู้ครับว่าเพลง Sloop John B นี่ทาง 4พี่น้องเค้าก็เอามาร้องด้วย แต่ผมชอบของ the Kingston Trio มากกว่า
ของBrothers four  นี่ชอบ Greenfields กับ The green leaves of summer มากที่สุดครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 15:26:29 »

Brothers Four-Sloop John B. Sails (Embedding disabled, limit reached)

แล้วก็
The Brothers Four - The Honeywind Blows - (Embedding disabled, limit reached)

ว๊าว...รุ่นเดียวกับผมเลยครับ 102 แต่คนละโรงเรียน แต่ในเครือ จตุรมิตร เหมือนกัน ผมเด็กเทพฯ ครับ ม. หมดแล้ว แต่เป็นรุ่นแรกที่ ร.ด. ต้องเข้าค่ายตั้งแต่ ปี 1 - 3 เลย ^^

MUI

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 21:58:24 »
ส่ง บ๊าดเต้อ วัน มาแจมนัม ได้บ่

http://www.youtube.com/watch?v=MVujoyyQNHU#ws (Embedding disabled, limit reached)

(เบส ไม่ยอมร้องช่วย เลยต้อง ฮาร์โมนี่ จี ช่วย ..เหยียบผิดเหยียบถูก) ม่วน ๆ

แผ่นซิงเกิ้ลของน้าเรดท็อป เพราะมากครับ (ผม)ร้องยังไงก็ไม่เหมือน(เขา) ฮือ .. เพราะเกิดไม่ทัน

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 06:10:12 »
ตกลงรวมอายุกันได้เท่าไหร่ล่ะ...อิอิ....

Anat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 08:22:00 »
ตกลงรวมอายุกันได้เท่าไหร่ล่ะ...อิอิ....

ร่วม 1000 ล่ะครับ งานนี้

ว้าว  มีรุ่นพี่สวนกุหลาบด้วย  น้า Tasanai ใช่คนที่สั่ง Veelah V1 OME รุ่นไส้ติ่ง หรือปล่าวครับ
จำได้ว่า ตอนทำป้ายไม้ มีชื่อ Tasanai อยู่ด้วย

น้า Sontaya ครับ
อย่าให้เจอตัวเป็นๆนะ เดี๋ยวดักตีหัวเยยยย...
ล้อเล่นเด๊ะ  สมัยก่อน แข่งบอลจตุรมิตร บราเต้อร์โฟร์ ทีไร  เป็นตีกันทูกที  ไม่รู้เป็นไง....งิ..งิ...

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 09:41:12 »
รำลึกความหลัง
Line id: 081-8718003