Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติถามเกี่ยวกับ "แซกโซโฟน" หน่อยครับ ขอบคุณครับ  (อ่าน 20427 ครั้ง)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ตกใจนึกว่า พี่หนุ่ม หา SEX PHONE................555555555

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ตกใจนึกว่า พี่หนุ่ม หา SEX PHONE................555555555

พี่ก็จะชวนผมไปเป่าSEX อยู่เรื่อยเชียว อิ อิ อิิ :-* :-* :-* :-*
noomxman

nhoy

• member
:D :D :D :D :D :D
สวัสดีครับน้า 'BEER สบายดีนะครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ไปเรียบๆเคียงๆ ชำเรืองมองที่ร้านมาแล้วครับ กลับมาหยอดกระปุ๊กต่อครับ รู้สึกว่าจะเป็นเนื้อคู่กันแน่  ;D ;D ;D
noomxman

nhoy

• member
ไปเรียบๆเคียงๆ ชำเรืองมองที่ร้านมาแล้วครับ กลับมาหยอดกระปุ๊กต่อครับ รู้สึกว่าจะเป็นเนื้อคู่กันแน่  ;D ;D ;D
ขอให้ได้ตามต้องการเร็วๆ นะครับน้า noomxman

noomxman

• member
[ขอให้ได้ตามต้องการเร็วๆ นะครับน้า noomxman

วันนี้ผมไปที่Music City มาครับให้อาเฮียที่ร้านเป่าลองเสียงให้ฟัง ตอนนี้รู้แล้วครับว่าต่างกันยังไงรอเก็บตังอย่างเดียวเลยครับ

ปล.Music City บริการดีมากผมจะอุดหนุนบ่อยๆแล้วละครับ ;D ;D ;D
noomxman

winnie

• บุคคลทั่วไป
[ขอให้ได้ตามต้องการเร็วๆ นะครับน้า noomxman

วันนี้ผมไปที่Music City มาครับให้อาเฮียที่ร้านเป่าลองเสียงให้ฟัง ตอนนี้รู้แล้วครับว่าต่างกันยังไงรอเก็บตังอย่างเดียวเลยครับ

ปล.Music City บริการดีมากผมจะอุดหนุนบ่อยๆแล้วละครับ ;D ;D ;D

น้าหนุ่ม สงสัยได้เป่าจนลืมดีดแล้วละมั้งครับ อิอิ

พรุ่งนี้จะลองแวะไป Music City ครับ ไปทำธุระแถวรัชดา อิอิ หมายถึงโรบินสันรัชดาหนะครับ

noomxman

• member

น้าหนุ่ม สงสัยได้เป่าจนลืมดีดแล้วละมั้งครับ อิอิ

พรุ่งนี้จะลองแวะไป Music City ครับ ไปทำธุระแถวรัชดา อิอิ หมายถึงโรบินสันรัชดาหนะครับ

แหม่ถ้าไม่บอกนึกว่าไปบ่อน้ำร้อนครับ อิ อิ อิ :-* :-* :-* :-* :-*
noomxman

Laser

• member
น้าหนุ่มครับ เคยอยากหัดเล่นเหมือนกันครับ แต่ก็ถอดใจไปเรื่องราคากับการฝึกฝนครับ เพราะมีเพื่อนที่เคยเล่นอยู่เค้าบอก ต้องฝึกเรื่องปอด ถ้าปอดแหกก็จะเล่นไม่ได้ อิอิ ล้อเล่นครับ ต้องมีกำลังปอดแข็งแรงครับ เก็บลม ควบคุมการหายใจได้ดีในระดับนึงเลยครับ ผมเคยเห็นเพื่อนๆที่เป็นวงโยฯ ตอนเย็นๆออกกำลังกายอย่างกับนักกีฬาครับ ทั้งวิ่ง ซิดอัพ ไรพวกนี้ครับ ให้ปอดแข็งแรง

แต่ถ้าน้าหนุ่มเล่นเป็นแล้วมาสอนผมด้วยนะ อิอิ อยากหัดเหมือนกัน

ผมก็เคยถอดใจกับเรื่องราคานะครับพี่วินนี่  เคยไปถามที่เวปเกี่ยวกับแซกโซโฟน

เด็กแต่ละคนตอบแล้ว อึ้ง ทึ่ง เสียวครับ  แนะนำแต่ละตัวเริ่มที่ สี่-ห้าหมื่นขึ้นไปตัวผม

ทุนน้อยอยากใด้แบบถูกๆแต่ฝึกเล่นใด้จริงๆแล้วถ้ารักจริงหวังแต่งค่อยอัพขึ้นไปนะครับ

พอตัวถูกๆก็มีคนบอกว่ากินลมมากบ้างละใช้ไปซักพักแล้วรั่วบ้างละ  ผมก็เลยยังละล้าละลัง

อยู่นี่ละครับพี่  อยากคุยกับคนที่เป็นและใช้งานแซกเป็นอาชีพนะครับ ว่าตัวไหนที่ราคาพอ

สมควรแล้วทนหลายๆปีโดยไม่ต้องซ่อมมันครับ  ยังรอคอยองค์ความรู้อยู่นะครับน้าๆใจดี

ขอบคุณครับ 

มาเรียนกับผมได้เลย รังสิตนะพี่ เอาเบสิคไป
สนุกแน่ๆ

ปอดไม่มีปัญหา(ถ้าปอดไม่แหก) ไม่ต้องฝึกอะไรมาก แต่ยากนิดหนึ่งเหมือนกัน

noomxman

• member

มาเรียนกับผมได้เลย รังสิตนะพี่ เอาเบสิคไป
สนุกแน่ๆ

ปอดไม่มีปัญหา(ถ้าปอดไม่แหก) ไม่ต้องฝึกอะไรมาก แต่ยากนิดหนึ่งเหมือนกัน

ขอบคุณเป็นอย่างสูงเลยครับพี่เลเซอร์  เอาละใด้อาจารย์คอยชี้แนะแล้วสบายแน่ละทีนี้ ;D ;D ;D ;D
noomxman

winnie

• บุคคลทั่วไป

แหม่ถ้าไม่บอกนึกว่าไปบ่อน้ำร้อนครับ อิ อิ อิ :-* :-* :-* :-* :-*

ไม่อยากไปหละครับพี่หนุ่ม กลัว..............กลัวติดใจครับ อิอิ

ว่าแต่ไปเรียนแล้วอัดคลิปมาให้ดูด้วยนะครับว่ายากไหม อยากหัดเหมือนกัน

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
:D :D :D :D :D :D
สวัสดีครับน้า 'BEER สบายดีนะครับ

สบายดีครับพี่หน่อย

nhoy

• member
น้า 'BEER มีข้อคิดและคำแนะนำดีๆ ช่วยกรุณานำมาฝากชาวบ้านไม้บ่อยๆ นะครับ

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
ไม่มีความรู้เลยครับ แต่เข้ามาเชียร์ครับ

redtopup

• member
เห็นคุยกันดกี่ยวกับแซก เลยเอามาฝากครับ
Really Big Blues

The Fat Lady Sings
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

nhoy

• member
เห็นคุยกันดกี่ยวกับแซก เลยเอามาฝากครับ
Really Big Blues

The Fat Lady Sings

ไม่ทราบว่าจะใช้แรงเป่าเยอะขนาดไหนนะครับน้า redtopup  :D :D :D :D :D

puipilot

• member
แซกทองเหลืองคุณภาพเสียงดีกว่าแน่นอนครับ ยี่ห้อพื้นฐานก็ Yamaha
.... แต่ผมไปซื้อ vibrato sax มาครับ ไปเอามาจากบริษัทในซอยวัชรพลเลย สุ้มเสียงยังเป็นรองทองเหลืองอยู่เยอะ แต่มันได้ความภูมิใจครับ เวลาใครมาบ้านแล้วถาม เราก็ตอบได้เต็มปากว่า "ของคนไทยครับ" แถมตั้งไว้บน stand มีแต่คนนึกว่าเป็นของเล่นหรือ model ซะงั้น! ก็ได้โอกาสหยิบมาเป่าโชว์ครับ.... แหม... มันเท่กว่ากันตรงนี้แหละ อิอิ ::)

shinethai

• member
เข้ามาอ่านที่ acousticthai ก็นานมากแล้ว แต่หนักอ่านเอาความรู้เกี่ยวกับทฤษฎีดนตรี scale mode อะไรพวกนี้ เคย Post นิดหน่อยตั้งแต่เป็นสมาชิกยุคแรกโน้น เพราะผมไม่ได้เล่นกีต้าร์ก็เลยไม่รู้จะคุยอะไร

กำลังหัด Sax เหมือนกันก็เลย Search มาเจอกระทู้นี้เข้า โดนใจจริงๆ ประสบการเดียวกัน เป็นเครื่องดนตรีที่อยู่ในใจ แต่ไม่มีปัญญาซื้อเช่นกัน แต่ตอนนี้ได้เป็นเจ้าของแล้วครับ ของ Selmer (แต่เป็น Selmer Bundy อเมริกาครับ ของฝรั่งเศสมันเกินไปสำหรับเอามาหัดเล่น) ก็ซื้อจาก ebay (ของมือสองเยอะมาก ราคาไม่แพงด้วย แต่หนักค่าส่ง) รวมส่งราคาไม่ถึงหมื่น เอามาปรับ และเช็คสภาพที่บ้านเรา (ค่าแรงถูกกว่าอเมริกา) รวมเบ็ดเสร็จตีไปหมื่นบาท ก็ไม่รู้ถูก หรือแพง แต่มันถูกชะตากับตัวนี้ตั้งแต่เห็นรูปแล้ว เจ้าของเก่าก็ให้ข้อมูลตรงไปตรงมาดี เลยลองเสี่ยงดู...มาถึงแล้วถูกใจมากครับ

เลยอยากแนะนำให้ลองดูใน ebay ถ้าเจอที่ถูกใจก็ลองมาสอบถามความเห็นในนี้ดูก็ได้ คือเริ่มเล่นเหมือนกันอยากให้ได้ของดี ราคาพอควรครับ (แต่ควรสอบถามผู้รู้ และมั่นใจจริงค่อยซื้อ เพราะคนขายที่ไม่ซื่อก็มีแต่น้อยมากๆ ครับ) แล้วเมื่อฝีมือพัฒนาขึ้นเราค่อยขายตัวนี้ (ในราคาไม่แพงให้เด็กรุ่นต่อไปได้มีโอกาศเข้าถึงด้วย) หาตัวที่ดีขึ้นมาใช้ ถือว่ากระสุนนัดเดียวได้สองต่อ เผื่อให้เด็กรุ่นหลังด้วยครับ

noomxman

• member
เข้ามาอ่านที่ acousticthai ก็นานมากแล้ว แต่หนักอ่านเอาความรู้เกี่ยวกับทฤษฎีดนตรี scale mode อะไรพวกนี้ เคย Post นิดหน่อยตั้งแต่เป็นสมาชิกยุคแรกโน้น เพราะผมไม่ได้เล่นกีต้าร์ก็เลยไม่รู้จะคุยอะไร

กำลังหัด Sax เหมือนกันก็เลย Search มาเจอกระทู้นี้เข้า โดนใจจริงๆ ประสบการเดียวกัน เป็นเครื่องดนตรีที่อยู่ในใจ แต่ไม่มีปัญญาซื้อเช่นกัน แต่ตอนนี้ได้เป็นเจ้าของแล้วครับ ของ Selmer (แต่เป็น Selmer Bundy อเมริกาครับ ของฝรั่งเศสมันเกินไปสำหรับเอามาหัดเล่น) ก็ซื้อจาก ebay (ของมือสองเยอะมาก ราคาไม่แพงด้วย แต่หนักค่าส่ง) รวมส่งราคาไม่ถึงหมื่น เอามาปรับ และเช็คสภาพที่บ้านเรา (ค่าแรงถูกกว่าอเมริกา) รวมเบ็ดเสร็จตีไปหมื่นบาท ก็ไม่รู้ถูก หรือแพง แต่มันถูกชะตากับตัวนี้ตั้งแต่เห็นรูปแล้ว เจ้าของเก่าก็ให้ข้อมูลตรงไปตรงมาดี เลยลองเสี่ยงดู...มาถึงแล้วถูกใจมากครับ

เลยอยากแนะนำให้ลองดูใน ebay ถ้าเจอที่ถูกใจก็ลองมาสอบถามความเห็นในนี้ดูก็ได้ คือเริ่มเล่นเหมือนกันอยากให้ได้ของดี ราคาพอควรครับ (แต่ควรสอบถามผู้รู้ และมั่นใจจริงค่อยซื้อ เพราะคนขายที่ไม่ซื่อก็มีแต่น้อยมากๆ ครับ) แล้วเมื่อฝีมือพัฒนาขึ้นเราค่อยขายตัวนี้ (ในราคาไม่แพงให้เด็กรุ่นต่อไปได้มีโอกาศเข้าถึงด้วย) หาตัวที่ดีขึ้นมาใช้ ถือว่ากระสุนนัดเดียวได้สองต่อ เผื่อให้เด็กรุ่นหลังด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ   ยินดีมากครับที่เจอคนคอเดียวกัน  ตอนนี้เล็งเป้าหมายแล้วครับ

รอความพร้อมอย่างเดียว  คงสมหวังจริงๆแล้วครับคลาวนี้  อยากลองหัดมานานมากแล้ว

ไม่ใด้หัดซักทีมันคาใจยังไงก็ไม่รู้ครับ
  ;D ;D ;D ;D

noomxman

house

• member
น้าหนุ่มครับผมขออนุญาติแนะนำนะครับ

เล่น Vintage ตัวที่ซื้อง่ายขายคล่อง
yamaha YAS 23   Yamaha YAS 21                        เปรียบเหมือน      Yamaha FG  -  CPX
Salemer bundy 1  ,  bundy 2                              ขายคล่องพอๆกับ Takamine d26s  Taylor bigbaby  Crafter ฯลฯ ครับ
King 613                                                              ประมาณ Morris w30-40

พวกนี้ระดับมาตราฐานครับ คุณภาพดีเกินมือใหม่ไปเยอะครับผม
เล่นแล้วไม่เจ็บตัวมากมาย ขายต่อได้ราคาเดิมครับ

ผมแนะนำให้คุยกับพี่ อิสระ iamfree ที่เวบแซคโซไซตี้ครับ 

พี่อิสระ = พี่เอก ake iam ของบ้านไม้ครับ