Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติถามเกี่ยวกับ "แซกโซโฟน" หน่อยครับ ขอบคุณครับ  (อ่าน 20426 ครั้ง)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

ขออนุญาติสอบถามกับน้าๆที่มีความรู้เกี่ยวกับ แซกโซโฟน หน่อยครับว่า

ถ้าผมต้องการหัดเป่า แซกโซโฟน (ผมพอจะเป่าขลุ่ยใด้อยู่บ้าง) ผมควรจะซื้อ

ยี่ห้อไหนและรุ่นไหนดีครับที่มีมาตฐานที่ดี   แบบว่ามีตัวเดียวแล้วเล่นใด้ยาวๆ

ไม่เปลี่ยนบ่อยๆเหมือนผมเล่นกีต้าร์นะครับ     ความต้องการคือผมอยากหัด

"อัลโต้แซกโซโฟน"  ราคาโดยประมาณ 20,000 บาท ถ้าราคาไม่ถึงก็คงดีครับ

ถ้าเกินกว่านี้ผมก็เข้าใจครับ   ขอขอบคุณทุกๆความคิดเห็นที่สั่งสอนครับ  ;D ;D ;D

ปล. ผมเคยถามที่เวปแซกโซโฟน แล้วเด็กแต่ละคนตอบแล้วผมอึ้งครับ
noomxman

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ผมเคยอยากได้ตัวนี้ครับ Vibrato Saxophone
:)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ผมเคยอยากได้ตัวนี้ครับ Vibrato Saxophone

ผมเคยดูตอนเขาออกใหม่ๆเหมือนกันครับที่เขาเป่าในสระว่ายน้ำใด้นะครับน้ายินยอม  แต่ไม่กล้าซื้อนะครับ
noomxman

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ผมก็เคยสนใจครับแต่ราคามันแพงเลยไปลองดูแซกโซโฟนไม้ไผ่ที่คนไทยทำเคยไปถาม ๆ ที่หลังกระทรวง (ที่เป็นร้านตัดแว่น) เขาทำเองเลย แต่ราคาก็ยังถือว่าแพงอยู่สำหรับจะซื้อมาลองหัดน่ะครับ

noomxman

• member
ผมก็เคยสนใจครับแต่ราคามันแพงเลยไปลองดูแซกโซโฟนไม้ไผ่ที่คนไทยทำเคยไปถาม ๆ ที่หลังกระทรวง (ที่เป็นร้านตัดแว่น) เขาทำเองเลย แต่ราคาก็ยังถือว่าแพงอยู่สำหรับจะซื้อมาลองหัดน่ะครับ

ผมก็ว่าแพงไปนิดนึงครับแล้วไม่ครบโน็ตด้วยครับ น้าsontaya

จริงๆสำหรับผมแซกโซโฟนเป็นความฝันในวัยเยาว์ครับ ตอนวัยรุ่นผมเคยเก็บสะสม

เงินใด้ถึง 8,500 บาทแล้วไปเดินหาในเวิ้ง แล้วปรากฏว่าสอบถามร้านไหนก็สตาร์ท

ที่ประมาณ 12,000 บาท ขึ้นไปหลังจากนั้นผมก็เลยถอดใจเลยครับ เพราะเป็นเงิน

จำนวนไม่น้อยสำหรับผมที่จะซื้อมาหัดด้วยตัวเองครับ
:) :) :) :)
noomxman

noomxman

• member
ลองดูครับ

ขอบคุณครับน้าthanakit2511

ยี่ห้อนี้ผมก็เคยเล็งๆอยู่ครับ แต่มีหลายคนติเรื่องความคงทน

ผมก็เลยอยากสอบถามผู้เล่น  ที่มีความรู้เกี่ยวกับการใช้จริงๆว่า

รุ่นไหนที่มันคุ้มค่าแน่ๆครับ เพราะผมคงซื้อใด้แค่ตัวเดียวครับ

noomxman

Ods16339

• member
อยากแนะนำdixon  ที่ร้านธีระมิวสิคครับ  แต่เกินงบไปหลายพัน
เคยใช้เปลี่ยนmouthpiece เป็นyamahaหรือselmer จะได้คุณภาพเสียงดีขึ้น
ที่ร้านธีระมียี่ห้อที่ทำในจีน ราคาถูกกว่าdixon  ไม่เกินสองหมื่น
ไปลองดูครับ

BINK

• member

noomxman

• member
อยากแนะนำdixon  ที่ร้านธีระมิวสิคครับ  แต่เกินงบไปหลายพัน
เคยใช้เปลี่ยนmouthpiece เป็นyamahaหรือselmer จะได้คุณภาพเสียงดีขึ้น
ที่ร้านธีระมียี่ห้อที่ทำในจีน ราคาถูกกว่าdixon  ไม่เกินสองหมื่น
ไปลองดูครับ

ขอบคุณครับน้าkero  ถ้าที่ร้านธีระมิวสิคมี เดี่ยวจะใด้ไปเยี่ยมสาขาใหม่เลยครับ  ;D ;D ;D ;D

http://www.facebook.com/Vibratopage ลองดูนะครับ

ขอบคุณครับ น้าBINK
noomxman

037

• member
วันนั้นก็ดูทีวีอยู่ครับ  แซกฯ ที่ทำมาจากโพลิเมอร์เนี้ย 

เห็นเค้าบอกจุดเด่นคือ น้ำหนักเบามาก ๆ  เป่าก็ใช้แรงน้อยกว่า ราคาก็ถูกกว่าด้วย

hotman555

• member
ผมใช้ alto sax ยี่ห้อ Besson เสียง OK มีเสียง Eb สูง   
yamaha มักเป็นยี่ห้อแรกๆที่คนนึกถึง ผมชอบหน้าตาของมันเหมือนกัน 
แต่ถ้าเริ่มเล่นงบไม่มากเอายี่ห้ออื่นดีกว่ามั้งครับ 
ถ้ามีงบก็ selmer แน่นอนกว่าครับ

jomarnjamorn

• member
ผมใช้แซก ไม้ชิงชัน handmade โดย อ.สวัสดิ์ เสียงไม่แหลมคมเท่าแซกโลหะ แต่ได้อารมณ์แบบนุ่มนวลครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

winnie

• บุคคลทั่วไป
น้าหนุ่มครับ เคยอยากหัดเล่นเหมือนกันครับ แต่ก็ถอดใจไปเรื่องราคากับการฝึกฝนครับ เพราะมีเพื่อนที่เคยเล่นอยู่เค้าบอก ต้องฝึกเรื่องปอด ถ้าปอดแหกก็จะเล่นไม่ได้ อิอิ ล้อเล่นครับ ต้องมีกำลังปอดแข็งแรงครับ เก็บลม ควบคุมการหายใจได้ดีในระดับนึงเลยครับ ผมเคยเห็นเพื่อนๆที่เป็นวงโยฯ ตอนเย็นๆออกกำลังกายอย่างกับนักกีฬาครับ ทั้งวิ่ง ซิดอัพ ไรพวกนี้ครับ ให้ปอดแข็งแรง

แต่ถ้าน้าหนุ่มเล่นเป็นแล้วมาสอนผมด้วยนะ อิอิ อยากหัดเหมือนกัน

noomxman

• member
น้าหนุ่มครับ เคยอยากหัดเล่นเหมือนกันครับ แต่ก็ถอดใจไปเรื่องราคากับการฝึกฝนครับ เพราะมีเพื่อนที่เคยเล่นอยู่เค้าบอก ต้องฝึกเรื่องปอด ถ้าปอดแหกก็จะเล่นไม่ได้ อิอิ ล้อเล่นครับ ต้องมีกำลังปอดแข็งแรงครับ เก็บลม ควบคุมการหายใจได้ดีในระดับนึงเลยครับ ผมเคยเห็นเพื่อนๆที่เป็นวงโยฯ ตอนเย็นๆออกกำลังกายอย่างกับนักกีฬาครับ ทั้งวิ่ง ซิดอัพ ไรพวกนี้ครับ ให้ปอดแข็งแรง

แต่ถ้าน้าหนุ่มเล่นเป็นแล้วมาสอนผมด้วยนะ อิอิ อยากหัดเหมือนกัน

ผมก็เคยถอดใจกับเรื่องราคานะครับพี่วินนี่  เคยไปถามที่เวปเกี่ยวกับแซกโซโฟน

เด็กแต่ละคนตอบแล้ว อึ้ง ทึ่ง เสียวครับ  แนะนำแต่ละตัวเริ่มที่ สี่-ห้าหมื่นขึ้นไปตัวผม

ทุนน้อยอยากใด้แบบถูกๆแต่ฝึกเล่นใด้จริงๆแล้วถ้ารักจริงหวังแต่งค่อยอัพขึ้นไปนะครับ

พอตัวถูกๆก็มีคนบอกว่ากินลมมากบ้างละใช้ไปซักพักแล้วรั่วบ้างละ  ผมก็เลยยังละล้าละลัง

อยู่นี่ละครับพี่  อยากคุยกับคนที่เป็นและใช้งานแซกเป็นอาชีพนะครับ ว่าตัวไหนที่ราคาพอ

สมควรแล้วทนหลายๆปีโดยไม่ต้องซ่อมมันครับ  ยังรอคอยองค์ความรู้อยู่นะครับน้าๆใจดี

ขอบคุณครับ 
noomxman

winnie

ผมว่าเริ่มจากตัวไม่ต้องแพงมากก็ดีนะครับ เรื่องกินลมหรือรั่วคงต้องใช้อีกซักระยะ มองว่าเริ่มแรกเอาไว้หัดเรื่องการจัดการเป่าการกด ให้คล่องไว้เราคล่องค่อยไปถอยของแพงมาเล่นครับ

ปล. ถ้าเปลี่ยนตัวใหม่แล้วตัวเก่าขอรับต่อนะครับ เดี่ยวซื้อที่ปากเป่าเปลี่ยนเอา อิอิ

noomxman

• member
ผมว่าเริ่มจากตัวไม่ต้องแพงมากก็ดีนะครับ เรื่องกินลมหรือรั่วคงต้องใช้อีกซักระยะ มองว่าเริ่มแรกเอาไว้หัดเรื่องการจัดการเป่าการกด ให้คล่องไว้เราคล่องค่อยไปถอยของแพงมาเล่นครับ

ปล. ถ้าเปลี่ยนตัวใหม่แล้วตัวเก่าขอรับต่อนะครับ เดี่ยวซื้อที่ปากเป่าเปลี่ยนเอา อิอิ

ผมว่าถ้ารักจริงก็คงเหมือนกีต้าร์ครับพี่วินนี่ผมเริ่มจากตัว 2,500 ตอนนี้ไปไกลแล้ว แต่ฝีมืออยู่ 250 เท่าเดิม 5555+
noomxman

winnie

ผมว่าถ้ารักจริงก็คงเหมือนกีต้าร์ครับพี่วินนี่ผมเริ่มจากตัว 2,500 ตอนนี้ไปไกลแล้ว แต่ฝีมืออยู่ 250 เท่าเดิม 5555+

แล้วน้าหนุ่มรักจริงหรือเปล่าครับ อิอิ ผมก็อยากลองเล่นเหมือนกัน แต่ตอนนี้พัฒนาฝืมือให้เท่าราคา Bigbaby ก่อนละครับ อิอิ

southpaw

• member
พวกเครื่อง woodwind มันจุกจิก ระบบกลไกละอียดอ่อน แนะนำซื้อดีๆได้มาตรฐานไปเลย ถ้าเอาแค่พอเล่นได้ก็จะเสียอารมณ์ (และเสียทรัพย์เพิ่มทีหลัง) ซื้อเครื่องเดียวจบเลยดีกว่า อย่าลืมฝึกฝนเยอะๆนะครับ พวกเครื่องเป่า เสียงจะออกมาดีผู้เล่นมีส่วนสำคัญมากๆ ถ้าเสียงออกมาไม่ดีมันน่ารำคาญมากมาย

noomxman

• member
พวกเครื่อง woodwind มันจุกจิก ระบบกลไกละอียดอ่อน แนะนำซื้อดีๆได้มาตรฐานไปเลย ถ้าเอาแค่พอเล่นได้ก็จะเสียอารมณ์ (และเสียทรัพย์เพิ่มทีหลัง) ซื้อเครื่องเดียวจบเลยดีกว่า อย่าลืมฝึกฝนเยอะๆนะครับ พวกเครื่องเป่า เสียงจะออกมาดีผู้เล่นมีส่วนสำคัญมากๆ ถ้าเสียงออกมาไม่ดีมันน่ารำคาญมากมาย

ขอบคุณมากครับน้าsouthpaw  มียี่ห้อกับรุ่นแนะนำไหมครับ
noomxman