Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับยี่ห้อกีต้าร์ไม่ดังกับตัวแพง ?  (อ่าน 13662 ครั้ง)

wichian

• member
Re: เกี่ยวกับยี่ห้อกีต้าร์ไม่ดังกับตัวแพง ?
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 23:16:28 »
อ่านน้ากวางแล้วอยากขายกีตาร์ทิ้งให้เหลือตัวเดียวเลยครับ
ตอนนี้เล่นตัวเดียวเลย กำลังเข้ามือครับ
ขายเลยน้า ผมรออยู่
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

jdee

• member
  • ไม่เก่งซักที
Re: เกี่ยวกับยี่ห้อกีต้าร์ไม่ดังกับตัวแพง ?
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 01:45:11 »
จะถูกจะแพง ขอให้แดง ๆไว้ก่อนครับน้า
แพงไม่แพง สังคมและแฟชั่น มีส่วนมากครับ ผมไม่เชื่อหลอกว่า ใครจะฟังกีต้าตัวใหนเสียงเพราะกว่าอีกตัวได้ เพราะ หูเป็นของเรา กีต้าตัวละ 800 บาท ถ้าตั้งสายแล้วไม่เพี้ยน เล่นได้ไม่บอด แข็งแรงทนทาน ผมว่าจบแล้ว ที่เหลือ ฝีมือร้วน ๆครับ

ใครจะบอกว่า กีต้าตัวนี้ดี ราคาแพง เสียงดี เสียงยาว ผมพิมไม่ถูกนะ ซัดเทิน ดีหรือไงเนี่ยแหละ ผมถามนิด ดีดเสียงเปิดสิ อย่าเอานิ้วไปจิ้มสาย ดูว่ามันจะยาวเท่ากันมะ ขอสายเบอร์เดียวกันยี่ห้อเดียวกันนะ มันก็นานพอกันแหละครับ แหลมทุ้มกลาง มันอยู่ที่คนเล่นด้วย น้ำหนักที่กดไปที่คอ ไม่เหมือนกัน นิ้วคนก็ไม่เหมือนกัน เสียงมันไม่เหมือนกันหลอก

ดูใน Youtube ครับ หากีต้าที่เป็นรุ่นเดีวกัน แต่คนเล่นคนละคน เสียงมันก็ต่างกันเพียบเลย อย่าหลอกตัวเองก็พอครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:22:40 »
จะถูกจะแพง ขอให้แดง ๆไว้ก่อนครับน้า
แพงไม่แพง สังคมและแฟชั่น มีส่วนมากครับ ผมไม่เชื่อหลอกว่า ใครจะฟังกีต้าตัวใหนเสียงเพราะกว่าอีกตัวได้ เพราะ หูเป็นของเรา กีต้าตัวละ 800 บาท ถ้าตั้งสายแล้วไม่เพี้ยน เล่นได้ไม่บอด แข็งแรงทนทาน ผมว่าจบแล้ว ที่เหลือ ฝีมือร้วน ๆครับ

ใครจะบอกว่า กีต้าตัวนี้ดี ราคาแพง เสียงดี เสียงยาว ผมพิมไม่ถูกนะ ซัดเทิน ดีหรือไงเนี่ยแหละ ผมถามนิด ดีดเสียงเปิดสิ อย่าเอานิ้วไปจิ้มสาย ดูว่ามันจะยาวเท่ากันมะ ขอสายเบอร์เดียวกันยี่ห้อเดียวกันนะ มันก็นานพอกันแหละครับ แหลมทุ้มกลาง มันอยู่ที่คนเล่นด้วย น้ำหนักที่กดไปที่คอ ไม่เหมือนกัน นิ้วคนก็ไม่เหมือนกัน เสียงมันไม่เหมือนกันหลอก

ดูใน Youtube ครับ หากีต้าที่เป็นรุ่นเดีวกัน แต่คนเล่นคนละคน เสียงมันก็ต่างกันเพียบเลย อย่าหลอกตัวเองก็พอครับ

เสียงใน คลิปYoutube เชื่อไม่ค่อยใด้จริงๆครับ  เพราะขึ้นอยู่กับอุปกรณ์และสถานที่ทำการอัดคลิปด้วย

ยังไม่รวมการปรุงแต่งเสียงอีกต่างหากครับ    

ผมว่าถ้าหูฟังแล้วแยกไม่ออกว่ากีต้าร์ตัวไหนเสียงดีกว่าตัวไหน  เล่นแล้วเสียงเพราะเหมือนกันหมดนี่เป็นบุญวาสนาเลยครับ

จะใด้ไม่ต้องขวนขวายหากีต้าร์แพงๆมาเล่น  ซื้อกีต้าร์ตัวละ 800 บาทแล้วขยันฝึกฝีมือก็มือความสุขแล้วครับ  ยินดีด้วยจริงๆครับ
noomxman

rham

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:24:26 »
ผมคิดว่ากีต้าร์ดี กับ คนเล่นเก่ง เป็นคนละเรื่องกันครับ
ผมเองก็เคยมีโอกาสได้พบเจอน้าๆหลายๆท่านในแวดวง กีต้าร์โปร่ง ที่มีฝีมือการเล่นที่ดีเยี่ยม ผมชื่นชมในฝีมือการเล่นและเข้าใจได้ว่า ท่านต้องผ่านการฝึกฝน อดทน และใช้ทักษะมากมายขนาดไหนกว่าที่จะมีฝีมือในระดับนี้ได้ ผมชื่นชมและยินดีด้วยครับ
ผมเคยซื้อกีต้าร์ตั้งแต่ตัวละ4000 มาถึงทุกวันนี้ ก็มีโอกาสได้ลองกีต้าร์มาสักจำนวนหนึ่ง( แต่คงจะน้อยกว่าน้าๆหลายๆท่านในบ้านหลังนี้) ผมบอกได้อย่างเต็มปากเลยว่ามีกีต้าร์ที่ดีกว่ากันอย่างแน่นอน และเมื่อผมพูดถึงกีต้าร์ดีๆผมก็จะชื่นชมไปที่ผู้ผลิต การคัดวัสดุ การออกแบบตกแต่ง ไปจนถึงการปรับแต่งเสียง สิ่งเหล่านี้ก็ต้องอาศัย การฝึกฝน อดทน และทักษะมากมายเช่นกันครับ (ความจริงแล้วผมเห็นน้าๆหลายท่านในบ้านเรา เริ่มให้ความสนใจกีต้าร์ฝีมือช่างไทยกันมากขึ้นเรื่อยๆผมว่าเป็นเรื่องที่ดีครับและสะท้อนให้เห็นว่าตัวกีต้าร์เองก็มีความสำคัญเช่นกัน)
และหลายๆครั้งที่มีโอกาสได้ร่วมในการลองหรือเปรียบเทียบกีต้าร์ผมก็เห็นว่าเขาจะให้คนๆเดียวเล่นกีต้าร์ที่จะลองเปรียบเทียบกัน ยังไม่เคยเห็นการเปรียบกีต้าร์แบบให้คนเล่นเก่งใช้กีต้าร์ถูก แล้วให้คนเล่นไม่เก่งเล่นกีต้าร์แพง แล้วมาเปรียบเทียบกันดูเลยครับ
ที่พูดมาทั้งหมดนี้ก็เพียงอยากจะบอกว่าผมคิดว่า กีต้าร์ดี กับ คนเล่นเก่ง เป็นคนละเรื่องกันครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 11:36:40 »
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับคุณประเสริฐ (น้า Rham) ต้องว่ากันให้ตรงประเด็นเรื่องอุปกรณ์ดีกับเรื่องฝีมือดีครับ
คนฝีมือดีหลายๆคนเริ่มจากอุปกรณ์ธรรมดาแล้วสุดท้ายก็ไปใช้อุปกรณ์ดี น้อยคนนักที่จะกลับมาใช้อุปกรณ์ธรรมดา
อันที่จริงแล้ว จขกท คงอยากจะสื่อว่า ของดีราคาไม่แพงยังคงหาได้ มั้งครับ
แต่ถ้าหากวันนึงได้พบเจออะไรมากขึ้นก็คงจะเข้าใจอะไรๆมากขึ้นเอง เมื่อก่อนผมก็เป็นเช่นกัน  โลกนี้มันกว้างใหญ่ไพศาลจริง และก็มีอะไรให้ค้นหาอีกเยอะครับ

วันนี้ขอเป็นลูกคู่ให้กับคุณ Noomxman ด้วยเช่นกัน ลองดูนี่ แล้วยังคิดว่าจะเชื่อ Youtube อยู่อีกหรือไม่
www.youtube.com/watch?v=ojENxv6AL2E

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 11:57:37 »
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับคุณประเสริฐ (น้า Rham) ต้องว่ากันให้ตรงประเด็นเรื่องอุปกรณ์ดีกับเรื่องฝีมือดีครับ
คนฝีมือดีหลายๆคนเริ่มจากอุปกรณ์ธรรมดาแล้วสุดท้ายก็ไปใช้อุปกรณ์ดี น้อยคนนักที่จะกลับมาใช้อุปกรณ์ธรรมดา
อันที่จริงแล้ว จขกท คงอยากจะสื่อว่า ของดีราคาไม่แพงยังคงหาได้ มั้งครับ
แต่ถ้าหากวันนึงได้พบเจออะไรมากขึ้นก็คงจะเข้าใจอะไรๆมากขึ้นเอง เมื่อก่อนผมก็เป็นเช่นกัน  โลกนี้มันกว้างใหญ่ไพศาลจริง และก็มีอะไรให้ค้นหาอีกเยอะครับ

วันนี้ขอเป็นลูกคู่ให้กับคุณ Noomxman ด้วยเช่นกัน ลองดูนี่ แล้วยังคิดว่าจะเชื่อ Youtube อยู่อีกหรือไม่
www.youtube.com/watch?v=ojENxv6AL2E

ถ้ามีการถ่ายคลิป มิทติ้ง อีสานครั้งก่อน  Ukulele  จาก Hawai  ก็กลายเป็น "พิณ" ดีๆ นี่เอง
รักเธอนะ....กีต้าร์

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 12:04:10 »
เรื่องฝีมือดี กับกีตาร์ดีนี่ คนละเรื่องเดียวกันจริงๆครับ
ถ้าหัดด้วยกีตาร์เสียงไม่ดี เพี้ยน แอคชันแย่ คอจับไม่ถนัด ยากนักที่จะฝึกให้เก่งได้
ถ้าได้กีตาร์แพงๆซึ่งน่าจะหมายถึงหมดปัญหาที่ว่าเสียงไม่ดี เพี้ยน แอคชันแย่ คอจับไม่ถนัด .. ก็น่าจะเล่นได้นานกว่าเดิม และออกมาเป็นเสียงที่ไพเราะได้ เมื่อซ้อมนาน มีความสุขก็จะเก่งได้ไม่ยาก

แต่ถ้าเปลี่ยนจากว่าต้องกีตาร์แพงๆ แต่ขอมีคุณสมบัติที่ดีไว้ครบๆ ผมว่าถูกแพงก็เหมือนกันละครับ
ทุกวันนี้ผมมีกีตาร์ตัวสี่พันกว่า กับสี่หมื่นกว่า
ผมซ้อมกีตาร์ตัวสี่พันมานานกว่า จับเมื่อไรก็เข้ามือ เสียงดี ประทับใจทุกครั้งครับ
พอจับตัวสี่หมื่นกว่า ก็ชอบในอีกคาแรคเตอร์ของมัน ที่เสียงโน้ตแต่ละตัวชัดเจน ไพเราะ คนละแนว

อยากให้เชื่อตัวเองน่ะแหละครับดีที่สุด แล้วก็ไม่ต้องกะเกณฑ์ว่าใครจะเชื่อตามเราหรือไม่
แต่เราเองต้องไม่หลอกตัวเอง พอครับ
:)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 12:04:39 »
ผมคิดว่ากีต้าร์ดี กับ คนเล่นเก่ง เป็นคนละเรื่องกันครับ
ผมเองก็เคยมีโอกาสได้พบเจอน้าๆหลายๆท่านในแวดวง กีต้าร์โปร่ง ที่มีฝีมือการเล่นที่ดีเยี่ยม ผมชื่นชมในฝีมือการเล่นและเข้าใจได้ว่า ท่านต้องผ่านการฝึกฝน อดทน และใช้ทักษะมากมายขนาดไหนกว่าที่จะมีฝีมือในระดับนี้ได้ ผมชื่นชมและยินดีด้วยครับ
ผมเคยซื้อกีต้าร์ตั้งแต่ตัวละ4000 มาถึงทุกวันนี้ ก็มีโอกาสได้ลองกีต้าร์มาสักจำนวนหนึ่ง( แต่คงจะน้อยกว่าน้าๆหลายๆท่านในบ้านหลังนี้) ผมบอกได้อย่างเต็มปากเลยว่ามีกีต้าร์ที่ดีกว่ากันอย่างแน่นอน และเมื่อผมพูดถึงกีต้าร์ดีๆผมก็จะชื่นชมไปที่ผู้ผลิต การคัดวัสดุ การออกแบบตกแต่ง ไปจนถึงการปรับแต่งเสียง สิ่งเหล่านี้ก็ต้องอาศัย การฝึกฝน อดทน และทักษะมากมายเช่นกันครับ (ความจริงแล้วผมเห็นน้าๆหลายท่านในบ้านเรา เริ่มให้ความสนใจกีต้าร์ฝีมือช่างไทยกันมากขึ้นเรื่อยๆผมว่าเป็นเรื่องที่ดีครับและสะท้อนให้เห็นว่าตัวกีต้าร์เองก็มีความสำคัญเช่นกัน)
และหลายๆครั้งที่มีโอกาสได้ร่วมในการลองหรือเปรียบเทียบกีต้าร์ผมก็เห็นว่าเขาจะให้คนๆเดียวเล่นกีต้าร์ที่จะลองเปรียบเทียบกัน ยังไม่เคยเห็นการเปรียบกีต้าร์แบบให้คนเล่นเก่งใช้กีต้าร์ถูก แล้วให้คนเล่นไม่เก่งเล่นกีต้าร์แพง แล้วมาเปรียบเทียบกันดูเลยครับ
ที่พูดมาทั้งหมดนี้ก็เพียงอยากจะบอกว่าผมคิดว่า กีต้าร์ดี กับ คนเล่นเก่ง เป็นคนละเรื่องกันครับ

เห็นด้วยกับน้ารามทั้งหมดครับ
เมื่อสมัยก่อนที่ผมจะใด้มีโอกาสสัมผัสกีต้าร์แบร์นต่างๆที่หลายระดับราคาจากน้าๆใจดี

หลายๆท่าน   ผมก็ไม่ใด้คิดว่าคุณภาพและเสียงจะต่างกันมากมายขนาดนี้  แต่ในความเป็นจริงหลังจากที่ใด้มีโอกาสสัมผัส

ด้วยตัวเองแล้วถึงรู้ครับว่าต่อให้ระดับราคาเท่ากันมิติเสียงยังแตกต่างครับ  แล้วแต่ว่าเราจะชอบแบบไหน
;D ;D ;D

ปล.แต่ผมก็เห็นด้วยกับการฝึกซ้อมเพื่อเพิ่มทักษะนะครับ แต่การใด้สัมผัสกีต้าร์ที่มาตฐานที่ดีก็มีความสุขครับ
noomxman

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 12:10:25 »
เมื่อปลายปี น้องคนนึงให้ผมไปช่วยเลือกซื้อกีต้าร์ ไปเจอ epiphone รุ่นนึง โปร่งธรรมดา ราคาไม่ถึงสี่พัน ไม้อัดล้วนๆ
แต่แม่เจ้า เสียงมันดีกว่ากีต้าร์แปดพันกว่า ท๊อปโซลิดที่ผมมีซะอีก แต่ก็อย่างว่าครับ บางคนซื้อเพราะความดังของยี่ห้อ
เสียงอาจไม่ดีเท่า แต่เท่ห์กว่า สาวๆว้าวกว่า .. ยอมจ่ายวะ 5555+

jdee

• member
  • ไม่เก่งซักที
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 12:41:52 »
เรื่องฝีมือดี กับกีตาร์ดีนี่ คนละเรื่องเดียวกันจริงๆครับ
ถ้าหัดด้วยกีตาร์เสียงไม่ดี เพี้ยน แอคชันแย่ คอจับไม่ถนัด ยากนักที่จะฝึกให้เก่งได้
ถ้าได้กีตาร์แพงๆซึ่งน่าจะหมายถึงหมดปัญหาที่ว่าเสียงไม่ดี เพี้ยน แอคชันแย่ คอจับไม่ถนัด .. ก็น่าจะเล่นได้นานกว่าเดิม และออกมาเป็นเสียงที่ไพเราะได้ เมื่อซ้อมนาน มีความสุขก็จะเก่งได้ไม่ยาก

แต่ถ้าเปลี่ยนจากว่าต้องกีตาร์แพงๆ แต่ขอมีคุณสมบัติที่ดีไว้ครบๆ ผมว่าถูกแพงก็เหมือนกันละครับ
ทุกวันนี้ผมมีกีตาร์ตัวสี่พันกว่า กับสี่หมื่นกว่า
ผมซ้อมกีตาร์ตัวสี่พันมานานกว่า จับเมื่อไรก็เข้ามือ เสียงดี ประทับใจทุกครั้งครับ
พอจับตัวสี่หมื่นกว่า ก็ชอบในอีกคาแรคเตอร์ของมัน ที่เสียงโน้ตแต่ละตัวชัดเจน ไพเราะ คนละแนว

อยากให้เชื่อตัวเองน่ะแหละครับดีที่สุด แล้วก็ไม่ต้องกะเกณฑ์ว่าใครจะเชื่อตามเราหรือไม่
แต่เราเองต้องไม่หลอกตัวเอง พอครับ

ผมก็กัมลังจะสื่อความหมายแบบน้ายินยอมนี่แหละครับ แต่พอดี หนักไปนิดครับ คือไปยกตัวอย่างตัวละ 800 ซะได้ ซึ่งเดี๋ยวนี้มันไม่มีแล้ว  คือผมไม่ได้บอกว่า ตัวละ ห้าหกหมื่นไม่ดี ตัวละ 800 ดีกว่านะครับ
ผมก็อยากจะพูดว่า ถ้าตัวละ 800 มันมี คอที่จับดี เสียงไม่เพี้ยน แอคชันดี ๆ และมีความเข็งแรงทนทาน ต่อการเล่นได้ดี มันก็เป็นกีต้าที่มีค่าในตัวของมัน ก็ไม่แตกต่างกันมากกับตัวที่ราคาแพง ๆ ยกเว้นเรื่องของ คุณค่าทางด้านศิลป์ และวัสดุที่ใช้ รวมไปถึงการตกแต่งต่าง ๆ ซึ่งใช้ของที่มีราคาแพงเข้ามาใช้โดยไม่ได้เกี่ยวข้องกับ ความง่าย ยาก ในการเล่น ผมจำได้ว่า แต่ก่อน ผมถือ ฟูจิยาม่า ราคาตัวละ 800 ผมต่อเหลือ 750 เล่นอยู่สองปี เพื่อนผมถอย jojo มาเล่นด้วยกัน ยังว่าของผมเสียงดีกว่าด้วยซ้ำไปนะครับ jojo สมัยนั้น ราคาน่าจะ 2000 ขึ้นไป เล่นแบบวัดกันจะ ๆในห้องเรียนเลยนะครับ ก็เป็นความเห็นส่วนตัว สมัยนี้ อาจเป็นไปไม่ได้แล้ว

ทั้งนี้ ในความหมายที่ผมลงไปนั้น ผมตั้งใจจะสื่อถึงความพอเพียงด้วยครับ คือ นักดนตรี บางกลุ่ม ถือกีต้าตัวนึงราคาเรือนแสน แต่ต้องเป็นหนีสินก็มีเยอะครับ คืออยากได้มาเป็นของตัวเอง ทั้งที่ไม่ได้มองความเหมาะสมกับตัวเองเท่าไรนัก แต่ได้ความหล่อมาแทน นักดนตรีอีกหลายคนที่มองคนอื่นที่เครื่องดนตรีที่เขาใช้ มากกว่าการมองถึง ความเป็นนักดนตรีของเขา ขอให้เข้าใจความต้องการสื่อความหมายผมนะครับ เดี๋ยวน้า ๆจะทำตาเขียวใส่ผมกันเป็นแถว ถ้าการแสดงความเห็นของผม ทำให้น้า ๆไม่สบายใจ ผมก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ทิ้งท้ายไว้นิดนึง กีต้าร์ แพง  ๆ ถ้ามันไม่ดีจริง คงขายไม่ได้  ;D ผมก็ชอบครับของแพง ๆ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 12:54:41 »
อย่าคิดมาก ไม่มีใครว่าใครหรอกครับ ร่วมกันวิพากษ์วิจารณ์ ไม่มีใครถูกไม่มีใครผิดครับ
น้า Tui ถามหน่อย กีต้าร์ตัวที่ว่านี่ DR หรือ AJ ครับ คือผมหา DR แต่ที่นี่ ไม่มี มีแต่ตัวที่เป็นโซลิดท็อปซึ่งผมไม่อยากได้ จะเอามาทำอะไรเล่นนิดนึงน่ะครับ

noomxman

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 13:21:54 »

ทั้งนี้ ในความหมายที่ผมลงไปนั้น ผมตั้งใจจะสื่อถึงความพอเพียงด้วยครับ คือ นักดนตรี บางกลุ่ม ถือกีต้าตัวนึงราคาเรือนแสน แต่ต้องเป็นหนีสินก็มีเยอะครับ คืออยากได้มาเป็นของตัวเอง ทั้งที่ไม่ได้มองความเหมาะสมกับตัวเองเท่าไรนัก แต่ได้ความหล่อมาแทน นักดนตรีอีกหลายคนที่มองคนอื่นที่เครื่องดนตรีที่เขาใช้ มากกว่าการมองถึง ความเป็นนักดนตรีของเขา ขอให้เข้าใจความต้องการสื่อความหมายผมนะครับ เดี๋ยวน้า ๆจะทำตาเขียวใส่ผมกันเป็นแถว ถ้าการแสดงความเห็นของผม ทำให้น้า ๆไม่สบายใจ ผมก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ทิ้งท้ายไว้นิดนึง กีต้าร์ แพง  ๆ ถ้ามันไม่ดีจริง คงขายไม่ได้  ;D ผมก็ชอบครับของแพง ๆ

ผมขอยืนยันเหมือนน้า Traveler ครับว่าอย่าคิดมาก ไม่มีใครว่าใครหรอกครับ ร่วมกันวิพากษ์วิจารณ์ ไม่มีใครถูกไม่มีใครผิดครับ

เราแชร์ความคิดกัน แสดงความเห็นร่วมกันใด้ และที่สำคัญกีต้าร์ตัวที่ถูกใจเราไม่จำเป็นต้องเป็นตัวแพงที่สุดอันนี้ผมเห็นด้วยแน่นอนครับ

เพราะกีต้าร์ที่ตัวผมเองชอบที่สุดก็เป็นมอร์ริสเก่าๆราคา 6,500 เสียงโดนใจที่สุดครับ

และเห็นด้วยกับน้าjdee เป็นอย่างยิ่ง   ที่ควรใช้กีต้าร์ให้สมควรกับตัวผู้ใช้ครับอย่าทำให้ตัวเองและครอบครัวเดือดร้อนเรื่องค่าตัวกีต้าร์ครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 13:33:39 »
ผมก็ มีกีต้าร์ตัวละ 5000 ไปจนถึง 50000
มีอยู่ 4 ตัว

ตอนนี้ เวลาเล่น ก็จับแต่ตัวละ 5000 ครับ

555

เพราะมันวางอยู่ที่ขาตั้ง เพราะไมมีกระเป๋าเก็บ จะเล่นเมื่อไหร่ก็เล่นได้เลย

ส่วนไอ่ตัวแพงๆ มันก็อยู่แต่ในกระเป๋า อยู่ใน Hardcase ไม่ค่อยได้เอาออกมาเล่นเท่าไหร่

พอจะไป ตจว ก็ไม่อยากเอาตัวแพงไป เพราะมันมีหลายมือ มาเล่นด้วยกัน

สุดท้าย อยากจะบอกว่า ของที่เราชอบ มันประเมินค่าไม่ได้ด้วยเงินครับ
คนนู่นบอกตัวนี้เสียงดี เสียงไม่ดี มันแยกยากครับ

ของมันจะถูก จะแพง มันขึ้นอยู่กับแต่ละคนมากกว่า

คนมีเงินน้อย ซื้อของแพง มันก็คือแพง

คนมีเงินมาก ซื้อของแพง มันก็เฉยๆ

แต่เอาจริงๆ กีต้าร์แพงๆ มันมีเหตุผลของมัน มีที่มาที่ไป ครับ

ไม่ใช่อยากจะขายมันแพงๆ เพราะยี่ห้อ อย่างเดียว มันมีที่มาที่ไปของมัน ถ้าเรามองลึกๆลงไป

rham

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 13:37:25 »
ใช่ครับน้า Jdee ไม่มีใครถึงกับไม่สบายใจหรอก เราแสดงความคิดเห็นในมุมมองของเราครับ แลกเปลี่ยนมุมมองกัน
ผมมองการเปรียบเทียบกีต้าร์เอาไว้อย่างนี้ และกีต้าร์ที่ถูกกว่า แต่เสียงดีกว่าก็มีอยู่เสมอๆครับ :D

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 13:38:30 »

กีต้าร์ดี   กีต้าร์ดัง   กีต้าร์ถูก   กีต้าร์แพง  ผมว่า  หลาย ๆ คน  สามารถเสาะแสวงหา กันได้ ไม่เกินความสามารถ และความพยายาม หรอกครับ

แต่มีอยู่สิ่งหนึ่งที่ ไม่ค่อยพูดถึง   จนดูเหมือนจะ  แทบมองไม่เห็นความสำคัญ  มากกว่าสิ่งที่พยายามหา ข้างต้น

คือ  ความขยัน  ความมีวินัย  ในการจัดสรรเวลา  มาหมั่นฝึกซ้อม  เรียนรู้เทคนิค  เพิ่มความมีทักษะ  ความชำนาญ  และประสบการณ์  อย่างสม่ำเสมอ

ซึ่งหากทำตรงจุดนี้ได้  กีต้าร์ดี   กีต้าร์ดัง   กีต้าร์ถูก   กีต้าร์แพง     เล่นยังไง  ก็ไพเราะ  ครับ

Finger Picking Style

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 13:58:03 »
บ้านไม้เราโชคดีตรงที่น้าๆอารมณ์ดีกันทุกคนครับ ไม่ตาเขียวใส่ง่ายๆ
อาจจะมีอาการตาเขียวบ้างตอนเอากีตาร์ตัวใหม่เข้าบ้านเท่านั้นเองครับ ฮ่าๆๆ
:)

noomxman

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 14:06:22 »
  ถูกต้องแล้วคร้าบ5555+ ;D ;D ;D ;D ;D
noomxman

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 14:23:57 »
เป็นความหมายที่น้าkwangเขียนได้ตรงใจผมมาก จริงๆนะครับเมื่อเราฝึกจนมีความเข้าใจในเพลงที่เล่น สิ่งต่างๆในความไพเราะจะเกิดขึ้นจริงๆ กีต้าร์จะเป็นสิ่งที่รับการส่งผ่านความไพเราะจากการเล่นของเราอารมณ์และจิตวิญญาณ ตลอดจนประสบการณ์ที่ได้สะสม กีต้าร์ดีจะสามารถตอบสนองหลายๆอย่างดังใจเราต้องการในเวลานั้นในเพลงที่เล่นให้เกิดความไพเราะได้อย่างรวดเร็วและมีมาตราฐาน  ส่วนเรื่องความถูกและความแพงนั้นผมว่าเป็นส่วนประกอบอย่างหนึ่งให้เรารู้สึกได้ว่ากีต้าร์นั้นผลิตมาได้ดีและมีคุณค่าเพียงใด แต่ด้วยเหตผลของความรักและการมีความสุขกับกีต้าร์ในราคาต่างๆที่เราหามาได้และได้เลือกด้วยตัวเองอย่างพึงพอใจนั้น มีเหตผลของแต่ละบุคคลบวกด้วยส่วนประกอบหลายๆมิติ ในการตัดสินใจ แต่ยังงัยก็ตามสำหรับผมนั้น กีต้าร์เป็นส่วนสำคัญของชีวิตทีเดียว และประสบการณ์จากการมีกีต้าร์หลายๆแบบ หลายๆราคา จนถึงระดับงาน custom madeของตัวเอง  นั้น ผมยอมรับว่ากีต้าร์ยิ่งมีส่วนประกอบที่ดี มีวัตถุดิบที่ดี มีการสร้างและออกแบบที่ดีนั้น ก็ย่อมมีราคาแพงไปด้วยจริงๆ ส่วนกีต้าร์ที่ดีในระดับเราเล่นและพึงพอใจ ก็มีราคาที่เป็นเหตุเป็นผลให้เราพอมีโอกาสให้ซื้อหาได้ ปัจจุบันผมเหลือกีต้าร์ตัวเดียวราคากลางๆไม่ถึง13000 แต่จากประสบการณ์หลายๆมิติของผม ทำให้ผมหยุดที่จะซื้อกีต้าร์ระดับต่ำกว่าแสนลงมาทั้งหมด เพราะไม่มีตังค์ด้วยนะ 55 และผมก็มีความสุขกับการเล่นกีต้าร์ตัวนี้จริงๆ แต่ตัวต่อไปผมเล็งไว้ละ ซื้อมือหนึ่งด้วย เท่าไหร่เท่ากัน แต่ผมตั้งโจทย์ให้ตัวนี้ไว้เลยว่า ถ้าเล่นเพลง3เพลงของmassaki ยังไม่ได้ และ ยังไม่เพราะ ผมจะไม่ซื้อเด็ดขาด  ;D ;Dฉนั้นผมต้องซ้อมและซ้อม อย่างที่น้าขวัญบอกและจนผมมีฝีมือได้อีกระดับ ผมจะซื้อเก็บอีกตัว  ขอบคุณทุกๆคนนะkrab ที่ได้มาให้มุมมองที่ดีในกระทู้ของน้องคนนี้ ผมเองก็ได้รับสิ่งที่ดีๆจากคำตอบที่ดีจากประสบการณ์ของทุกๆคนด้วย ขอบคุณkrab

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 14:35:55 »
ผมก็ มีกีต้าร์ตัวละ 5000 ไปจนถึง 50000
มีอยู่ 4 ตัว

ตอนนี้ เวลาเล่น ก็จับแต่ตัวละ 5000 ครับ

555

เพราะมันวางอยู่ที่ขาตั้ง เพราะไมมีกระเป๋าเก็บ จะเล่นเมื่อไหร่ก็เล่นได้เลย

ส่วนไอ่ตัวแพงๆ มันก็อยู่แต่ในกระเป๋า อยู่ใน Hardcase ไม่ค่อยได้เอาออกมาเล่นเท่าไหร่

พอจะไป ตจว ก็ไม่อยากเอาตัวแพงไป เพราะมันมีหลายมือ มาเล่นด้วยกัน

สุดท้าย อยากจะบอกว่า ของที่เราชอบ มันประเมินค่าไม่ได้ด้วยเงินครับ
คนนู่นบอกตัวนี้เสียงดี เสียงไม่ดี มันแยกยากครับ

ของมันจะถูก จะแพง มันขึ้นอยู่กับแต่ละคนมากกว่า

คนมีเงินน้อย ซื้อของแพง มันก็คือแพง

คนมีเงินมาก ซื้อของแพง มันก็เฉยๆ

แต่เอาจริงๆ กีต้าร์แพงๆ มันมีเหตุผลของมัน มีที่มาที่ไป ครับ

ไม่ใช่อยากจะขายมันแพงๆ เพราะยี่ห้อ อย่างเดียว มันมีที่มาที่ไปของมัน ถ้าเรามองลึกๆลงไป

ผมก็คิดเช่นนั้น  และเป็นแบบนั้น
คนเรามีวิธีหาความสุขต่างกัน
ผมเลือกในสิ่งที่ผมชอบ ไม่เดือดร้อนใคร ไม่โกงใคร
ทำให้เล่นกีตาร์อย่างมีความสุข สนุกกับการได้ลองอะไรใหม่ๆครับ
ACOUSTIC GUITAR ONLY

Laser

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 14:37:19 »
เป็นความหมายที่น้าขวัญเขียนได้ดังใจผมมาก จริงๆนะครับเมื่อเราฝึกจนมีความเข้าใจในเพลงที่เล่น สิ่งต่างๆในความไพเราะจะเกิดขึ้นจริงๆ กีต้าร์จะเป็นสิ่งที่รับการส่งผ่านความไพเราะจากการเล่นของเราอารมณ์และจิตวิญญาณ ตลอดจนประสบการณ์ที่ได้สะสม กีต้าร์ดีจะสามารถตอบสนองหลายๆอย่างดังใจเราต้องการในเวลานั้นในเพลงที่เล่นให้เกิดความไพเราะได้อย่างรวดเร็วและมีมาตราฐาน  ส่วนเรื่องความถูกและความแพงนั้นผมว่าเป็นส่วนประกอบอย่างหนึ่งให้เรารู้สึกได้ว่ากีต้าร์นั้นผลิตมาได้ดีและมีคุณค่าเพียงใด แต่ด้วยเหตผลของความรักและการมีความสุขกับกีต้าร์ในราคาต่างๆที่เราหามาได้และได้เลือกด้วยตัวเองอย่างพึงพอใจนั้น มีเหตผลของแต่ละบุคคลบวกด้วยส่วนประกอบหลายๆมิติ ในการตัดสินใจ แต่ยังงัยก็ตามสำหรับผมนั้น กีต้าร์เป็นส่วนสำคัญของชีวิตทีเดียว และประสบการณ์จากการมีกีต้าร์หลายๆแบบ หลายๆราคา จนถึงระดับงาน custom madeของตัวเอง  นั้น ผมยอมรับว่ากีต้าร์ยิ่งมีส่วนประกอบที่ดี มีวัตถุดิบที่ดี มีการสร้างและออกแบบที่ดีนั้น ก็ย่อมมีราคาแพงไปด้วยจริงๆ ส่วนกีต้าร์ที่ดีในระดับเราเล่นและพึงพอใจ ก็มีราคาที่เป็นเหตุเป็นผลให้เราพอมีโอกาสให้ซื้อหาได้ ปัจจุบันผมเหลือกีต้าร์ตัวเดียวราคากลางๆไม่ถึง13000 แต่จากประสบการณ์หลายๆมิติของผม ทำให้ผมหยุดที่จะซื้อกีต้าร์ระดับต่ำกว่าแสนลงมาทั้งหมด เพราะไม่มีตังค์ด้วยนะ 55 และผมก็มีความสุขกับการเล่นกีต้าร์ตัวนี้จริงๆ แต่ตัวต่อไปผมเล็งไว้ละ ซื้อมือหนึ่งด้วย เท่าไหร่เท่ากัน แต่ผมตั้งโจทย์ให้ตัวนี้ไว้เลยว่า ถ้าเล่นเพลง3เพลงของmassaki ยังไม่ได้ และ ยังไม่เพราะ ผมจะไม่ซื้อเด็ดขาด  ;D ;Dฉนั้นผมต้องซ้อมและซ้อม อย่างที่น้าขวัญบอกและจนผมมีฝีมือได้อีกระดับ ผมจะซื้อเก็บอีกตัว  ขอบคุณทุกๆคนนะkrab ที่ได้มาให้มุมมองที่ดีในกระทู้ของน้องคนนี้ ผมเองก็ได้รับสิ่งที่ดีๆจากคำตอบที่ดีจากประสบการณ์ของทุกๆคนด้วย ขอบคุณkrab

เยี่ยมเลยครับพี่โอ๊ต
ซ้อมๆๆๆ ก่อนและ เล่นให้ดีก่อน ค่อยไปหากีตาร์ที่ อยากได้
ขอเดินตามรอยพี่ด้วยคน แต่กีตาร์ผมงบไม่เกิน ห้าหมื่น

ว่าแต่พี่สอนผมหน่อยจิ ผมยังเล่นไม่เป็นสักที