Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับยี่ห้อกีต้าร์ไม่ดังกับตัวแพง ?  (อ่าน 13663 ครั้ง)

natana

• member
 :) สวัสดีคับผม สมาชิคใหม่ในเว็ปนี้น่ะคับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบโพสหรอกคับ > < ผมชอบเค้ามาดูกะทู้เพื่อนๆ น้าๆ เพื่อศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับกีต้าร์ ผมมีข้อสงสัยว่า ทำไมกีต้าร์ยี่ห้อไม่ดัง บางยี่ห้อที่ผมเคยลอง บางตัวเสียง แป๋งๆ บางตัวเสียงดี ตั้งแต่แรกผมได้ซื้อกีต้าร์ที่แพงที่สุดของผมคือ Yamahaโปร่งไฟฟ้า ทรง cut away มา 10400 ถ้าจำไม่ผิด ตอนผมอายุ 17 ปี ปัจจุบันนี้ ผม อายุ 28 คับ กีต้าร์ตัวที่ผมซื้อ ได้ขายไปแล้ว เมื่อปีที่แล้ว ใน ราคา 4200 บาท  ผมเลยตัดสินใจขายเลย เพราะ สภาพ ไม่ไหวแล้ว คับ (ความคิดส่นตัวน่ะคับผมว่าเสียงดีมากๆเลยตัวนี้) ตอนที่ซื้อผมดูไม้ Spec กีต้าร์ ไม่เป็นคับ เล่นแล้วเสียงดีก็เลยซื้อซะเลย จนทุกวันนี้ ผมมีกีต้าร์ ยี่ห้อ Paramount X F755CEQN ไม้ Solid ซื้อมาถ้าจำไม่ผิดราคา 5400 บาท คับ ทรงเดียวกันกับที่ขาย ตัวเก่า ตอนซื้อผมลองเล่นไปได้ 5 นาที ผมรู้สึกชอบกีต้าร์ตัวนี้มากคับ ผมเลยสอบถามคนที่ขายว่า Spec อะไรคับ เค้าบอกว่า ไม้หน้า เป็น Solid สปรู๊ช ส่วนช้านและ หลังกับคอเป็น มาฮอกกานี แล้วตัวที่ซื้อมาคนขายบอกว่า Topsolid ตัวนี้ เป็นไม้รุโรป มีตัวเดียวที่หลงมา ผมก็เลยลองเล่น ตัว ข้างๆอีกตัว Spec เดียวกัน รุ่นเดียวกัน แต่ตัวนี้เป็นไม้ Top solid จีน ลองเล่นดู ผมว่าเสียงมันใสชัดเจน แต่ไม่ค่อยแนน เลย เลยซื้อตัวแลกซะ เพราะมันเป็นไม้ Solid ยุโรป หิ้วมาเปลี่ยนสาย Dadario เบอร์ 1.1 ตีคอร์ด กับ เกา เล่น ฟิงเกอร์สไตร์ เสียงที่ออกมา ดีมากๆ เลยคับให้ความคมชัด ชัดเจนมาก ทุกวันนี้ก็ยังประทับใจตัวนี้อยู่ เพื่อน น้าๆ คิดว่า จ่ายไป 5400 กับกีต้าร์ที่ไม่ค่อยดัง แต่ Spec เยี่ยม กับกีต้าร์ ราคาซัก เกือบ หมื่น  Spec เดียวกัน ทำไมถึงไม่ลองมาเล่นกีต้าร์ที่ราคาไม่แพง แต่ Spec ดีละคับ ?

nhoy

• member
Re: เกี่ยวกับยี่ห้อกีต้าร์ไม่ดังกับตัวแพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 02:33:16 »
เป็นเรื่องที่น่าคิดนะครับ
ยินดีด้วยที่น้า natana ได้กีต้าร์ที่ถูกใจครับ

Traveler

• member
Re: เกี่ยวกับยี่ห้อกีต้าร์ไม่ดังกับตัวแพง ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 02:50:24 »
บางคนเลือกซื้อกีต้าร์เพราะมีความเชื่อมั่นในตราสินค้า
บางคนเลือกซื้อกีต้าร์เพราะเสียง
บางคนเลือกซื้อกีต้าร์เพราะสเปคของไม้
บางคนเลือกซื้อกีต้าร์เพราะแหล่งผลิต
บางคนเลือกซื้อกีต้าร์เพราะเป็นรุ่นที่หายาก

ถ้าเอาคำว่าเสียงดีเป็นตัวตั้ง คำจำกัดความว่าเสียงดี ของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันอีก

บางทียี่ห้อก็ไม่สามารถบ่งบอกได้ว่าเสียงดีหรือไม่ดี
บางทีสเปคไม้ก็ไม่สามารถบ่งบอกได้ว่าเสียงดีหรือไม่ดี
บางทีแหล่งผลิตก็ไม่สามารถบ่งบอกได้ว่าเสียงดีหรือไม่ดี
บางทีรุ่นที่หายากนั้นก็ไม่สามารถบ่งบอกได้ว่าเสียงดีหรือไม่ดี

ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราเองครับ

ก็เพราะทุกๆคนก็อยากได้กีต้าร์ไม่แพงแต่สเปคดีนั่นล่ะครับกีต้าร์บางยี่ห้อถึงได้ขายดิบขายดีจนเป็นที่ฮือฮาครับ

ผมไม่ได้ว่ากีต้าร์ราคาถูกจะไม่ดีนะครับ เพราะลองผิดลองถูกหาอยู่เช่นกัน แต่ช่วงที่ค้นหานี่สิครับ หมดไปเยอะ

ส่วนถ้าให้จ่าย 5400 กับกีต้าร์ที่ไม่ค่อยดังแต่สเปคดีผมไม่จ่ายดีกว่า เพราะสเปคดีแต่เล่นไม่ค่อยดัง  ล้อเล่นนะ Paramount X ผมเคยลองตัวสองพันกว่าบาทเสียงดีครับ

Mr.Gula101

• member
Re: เกี่ยวกับยี่ห้อกีต้าร์ไม่ดังกับตัวแพง ?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 06:13:49 »
น้าๆในนี้เค๊าถึงบอกไงครับว่า ไปซื้อกีต้าร์ต้องลองด้วยหูและตาพร้อมสัมผัสด้วยกายและใจ ไม่ว่ายี่ห้อถูก แพงแค่ไหนก็ต้องลองครับ...

rutthakit

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 09:19:30 »
เสียงดีเสปคดีเกินราคาเล่นแล้วชอบก็สบายใจแล้วครับ

jiw_de_jazz

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 09:35:29 »
ซื้อกีต้าร์แพงมาเล่นแล้วจะไม่มีข้ออ้างว่ากีต้าร์ไม่ดีครับ
ซื้อกีต้าร์ถูกๆ เวลาเล่นไม่ดีก็โทษกีต้าร์ครับ

อิอิ :)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 09:43:13 »

- ข้อสงสัยว่า ทำไมกีต้าร์ยี่ห้อไม่ดัง บางตัวเสียง แป๋งๆ บางตัวเสียงดี

- ผมมีกีต้าร์ ยี่ห้อ Paramount X F755CEQN ไม้ Solid ซื้อมา 5400 บาท ทุกวันนี้ก็ยังประทับใจตัวนี้อยู่

- เพื่อน น้าๆ คิดว่า จ่ายไป 5400 กับกีต้าร์ที่ไม่ค่อยดัง แต่ Spec เยี่ยม กับกีต้าร์ ราคาซัก เกือบ หมื่น  Spec เดียวกัน  ทำไมถึงไม่ลองมาเล่นกีต้าร์ที่ราคาไม่แพง แต่ Spec ดีละคับ ?

มันเหมือนกับรถยนต์ บางคัน ราคาแสนเดียว ขับถึงจุดหมายได้ บางคัน 10 ล้าน ซื้อมาจอดทิ้งไว้   ขับไปไหนก็ไม่ได้  

หลายคนซื้อกีต้าร์ไม่ใช่เพราะมันเป็นกีต้าร์ แต่เพราะ มันเป็นงานศิลปะ อย่างหนึ่ง  จากจิตวิญญาณของผู้สร้าง และเป็นทรัพย์อย่างหนึ่งไม่มีตังก็ขายออกได้ ไม่ขาดทุนนัก ครับ  

กีต้าร์ราคาแพง เสียงดี คุณภาพดีๆ เลือกง่าย แต่กีต้าร์ราคาถูกเสียงดี เลือกยาก    

น้าเป็นคนที่ โชคดีมาก ที่ เล่นกีต้าร์ราคาถูกแล้ว  พอใจในเสียงกีต้าร์ของตัวเอง เนื้อคู่กันแล้วล่ะครับ

อย่าไปลองกีต้าร์ราคาแพงของคนอื่น เชียวล่ะ  จะมีความรู้สึกว่ากีต้าร์ ตัวเองเสียงไม่ดีทันที  

เหมือนกับ ภรรยา นั่นแหละ ก่อนแต่งล่ะก็สวยที่สุด แต่พอหลังแต่ง ทำไม น้องเมีย สวยกว่าก็ไม่รู้
Line id: 081-8718003

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 09:54:13 »
แสดงว่าน้องเมียน้าทอมสวยใช่ไหมครับ
:)

Traveler

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 10:06:42 »
น้า Tom พักนี้มาแนวแปลกตกลงเมียแอบใส่ยาให้กินแล้วเพิ่งออกอาการแหงเลย ดีนะที่เห็นน้องเมียสวย แต่ถ้าเห็นน้องภรรยาสวยด้วยนี่เป็นเรื่องเลย  ;D ;D

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 10:20:04 »
แสดงว่าน้องเมียน้าทอมสวยใช่ไหมครับ

น้า Tom พักนี้มาแนวแปลกตกลงเมียแอบใส่ยาให้กินแล้วเพิ่งออกอาการแหงเลย ดีนะที่เห็นน้องเมียสวย แต่ถ้าเห็นน้องภรรยาสวยด้วยนี่เป็นเรื่องเลย  ;D ;D

น้องเมียผม มีสามีไปแล้ว  ตอนนี้ ฉุ มาก
Line id: 081-8718003

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 10:29:55 »
ถ้าเราชอบ มันดีทุกตัวแหละครับ อิอิ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 10:43:15 »

กีต้าร์  จะถูก จะแพง  ถ้าคุณเล่นกีต้่าร์ ไม่ค่อยเป็น  เล่นไม่เข้ามือ  ยังไงก็ไม่มีความสุข  เสียเงินเปล่า

กีต้าร์  แสนจะถูก  หรือบางทีกีต้าร์ หน้าไม้ทะลุ เปื่อยยุ่ย      ถ้าคุณเล่นกีต้าร์ ได้ดี  เล่นยังไงก็ไพเราะ  และมีความสุข

ดังนั้น การเล่นกีตาร์ ให้ได้ดี  อย่ามุ่งมั่น หรือให้ความสำคัญ ในเรื่อง แบรนด์  หรือราคา  มากเกินไปกว่า  การมีวินัย ขยันในการฝึกซ้อม  อย่างสม่ำเสมอ และเป็นประจำ

เพราะคนที่มีฝีมือในการเล่นกีต้าร์ดี ๆ เก่ง ๆ หลาย ๆ คน  ส่วนใหญ่มุ่งมั่นในการศึกษาเทคนิค  หมั่นฝึกซ้อม  เป็นหลัก  มากกว่าการที่จะมานั่งคิดว่า กีต้าร์ ตัวไหนดีกว่ากัน

และกีต้าร์ ที่ดี ไม่ใช่อยู่ที่ว่า เป็นแบรนด์ ดังหรือไม่?  หรือถูกแพง กว่าักันหรือไม่? 

แต่มันอยู่ที่ กีต้าร์ ตัวนั้น มันอยู่ในมือคุณ ในอ้อมกอดคุณ  ได้เป็นเวลานาน ๆ โดยที่คุณไม่รู้สึกเบื่อ และกลับมีความสุขอย่างมากทุกครั้ง ที่ได้โอบกอด และสัมผัสกีต้าร์ ครับ

Finger Picking Style

altobIue

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 10:46:50 »
ชอบคำพูดน้ากวางครับ กีตาร์ที่ดีต้องมาพร้อมกับวินัย ^^

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 10:48:05 »
บางคนเลือกซื้อกีต้าร์เพราะมีความเชื่อมั่นในตราสินค้า
บางคนเลือกซื้อกีต้าร์เพราะเสียง
บางคนเลือกซื้อกีต้าร์เพราะสเปคของไม้
บางคนเลือกซื้อกีต้าร์เพราะแหล่งผลิต
บางคนเลือกซื้อกีต้าร์เพราะเป็นรุ่นที่หายาก

ถ้าเอาคำว่าเสียงดีเป็นตัวตั้ง คำจำกัดความว่าเสียงดี ของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันอีก

บางทียี่ห้อก็ไม่สามารถบ่งบอกได้ว่าเสียงดีหรือไม่ดี
บางทีสเปคไม้ก็ไม่สามารถบ่งบอกได้ว่าเสียงดีหรือไม่ดี
บางทีแหล่งผลิตก็ไม่สามารถบ่งบอกได้ว่าเสียงดีหรือไม่ดี
บางทีรุ่นที่หายากนั้นก็ไม่สามารถบ่งบอกได้ว่าเสียงดีหรือไม่ดี

ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราเองครับ

ก็เพราะทุกๆคนก็อยากได้กีต้าร์ไม่แพงแต่สเปคดีนั่นล่ะครับกีต้าร์บางยี่ห้อถึงได้ขายดิบขายดีจนเป็นที่ฮือฮาครับ

ผมไม่ได้ว่ากีต้าร์ราคาถูกจะไม่ดีนะครับ เพราะลองผิดลองถูกหาอยู่เช่นกัน แต่ช่วงที่ค้นหานี่สิครับ หมดไปเยอะ

ส่วนถ้าให้จ่าย 5400 กับกีต้าร์ที่ไม่ค่อยดังแต่สเปคดีผมไม่จ่ายดีกว่า เพราะสเปคดีแต่เล่นไม่ค่อยดัง  ล้อเล่นนะ Paramount X ผมเคยลองตัวสองพันกว่าบาทเสียงดีครับ

noomxman

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 11:17:30 »
อ่านน้ากวางแล้วอยากขายกีตาร์ทิ้งให้เหลือตัวเดียวเลยครับ
ตอนนี้เล่นตัวเดียวเลย กำลังเข้ามือครับ

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 11:17:53 »

น้องเมียผม มีสามีไปแล้ว  ตอนนี้ ฉุ มาก

๕๕๕

Carboy

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 13:11:44 »

กีต้าร์  จะถูก จะแพง  ถ้าคุณเล่นกีต้่าร์ ไม่ค่อยเป็น  เล่นไม่เข้ามือ  ยังไงก็ไม่มีความสุข  เสียเงินเปล่า

กีต้าร์  แสนจะถูก  หรือบางทีกีต้าร์ หน้าไม้ทะลุ เปื่อยยุ่ย      ถ้าคุณเล่นกีต้าร์ ได้ดี  เล่นยังไงก็ไพเราะ  และมีความสุข

ดังนั้น การเล่นกีตาร์ ให้ได้ดี  อย่ามุ่งมั่น หรือให้ความสำคัญ ในเรื่อง แบรนด์  หรือราคา  มากเกินไปกว่า  การมีวินัย ขยันในการฝึกซ้อม  อย่างสม่ำเสมอ และเป็นประจำ

เพราะคนที่มีฝีมือในการเล่นกีต้าร์ดี ๆ เก่ง ๆ หลาย ๆ คน  ส่วนใหญ่มุ่งมั่นในการศึกษาเทคนิค  หมั่นฝึกซ้อม  เป็นหลัก  มากกว่าการที่จะมานั่งคิดว่า กีต้าร์ ตัวไหนดีกว่ากัน

และกีต้าร์ ที่ดี ไม่ใช่อยู่ที่ว่า เป็นแบรนด์ ดังหรือไม่?  หรือถูกแพง กว่าักันหรือไม่? 

แต่มันอยู่ที่ กีต้าร์ ตัวนั้น มันอยู่ในมือคุณ ในอ้อมกอดคุณ  ได้เป็นเวลานาน ๆ โดยที่คุณไม่รู้สึกเบื่อ และกลับมีความสุขอย่างมากทุกครั้ง ที่ได้โอบกอด และสัมผัสกีต้าร์ ครับ

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 13:20:36 »

****.... น้องเมียน้าทอมมี่ เป็นผู้ชายนะ..555....

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 13:48:54 »
ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบลองกีต้าร์แพงมากๆ ตามร้านนะkrab แต่กลับชอบซื้อกีต้าร์ถูกๆสเปคดีๆ เพราะเริ่มเชื่อในหัวใจตัวเองมากกว่ายี่ห้อ ทุกครั้งที่ผมเล่นกีต้าร์ เหมือนผมนั่งคุยกับเพื่อนสนิทที่รู้ใจที่คุยกันแต่เรื่องความสุข แต่เหมือนกันนะkrab อยู่ที่เราจะคุยเรื่องอะไรมีความสุขแค่ไหน งง มั้ยเนี่ย จริงๆกีต้าร์แพงก็ดีนะkrab มันบ่งบอกถึงคุณค่าของกีต้าร์ และ ส่วนประกอบ เสียง ความน่าใช้ ส่วนกีต้าร์ถูก มันก็คือกีต้าร์ เหมือนกัน มีเสียงออกมาเหมือนกัน ดีบ้างไม่ถูกหูบ้าง แต่สำคัญอยู่ที่คนเล่นนั่นแหละ สำหรับผม จากการที่พยายามศึกษา มานานพอสมควร พอแยกแยะได้สำหรับตัวเองเล็กน้อยนะkrab และที่สำคัญผมให้ความสำคัญกับเล็บตัวเองมากๆ เพราะชอบpickingมากๆ ใช้กระดาษทรายเบอร์1000 + vasaline hand&nail ทาเล็บอยู่ประจำเพื่อให้เล็บมีรายละเอียดดีที่สุดเวลาสัมผัสสายกีต้าร์ทุกสายเพื่อถ่ายความรู้สึกในเพลงออกไป  และ ที่เหลือคือซ้อมกลับซ้อม ผมซ้อมจนไม่ให้ตัวเองต้องจำว่าต้องเล่นยังงัยและให้ลืมไปเลยว่าต้องเล่นแบบไหน  เวลาเล่นฟังคนเดียวเนี่ยมันเพราะดี  จิตวิญญาณขณะที่เล่นเพลงต่างๆ ของผมพยายามเข้าใจและตีความหมายเพลงที่คนแต่งอยากจะถ่ายทอดออกมา  และพยามทำให้ได้ใกล้เคียงที่สุด และเริ่มเล่นเป็นอารมณ์และความสามารถสูงสุดที่ตัวเองจะทำให้ดีที่สุดเท่านั้น กีต้าร์เป็นส่วนประกอบที่สำคัญรองลงมาสำหรับผมแต่สำคัญมากเช่นกัน  อยากให้น้องภูมิใจที่มีกีต้าร์ราคาที่ไม่ทำให้ต้องเหนื่อย และให้เสียงที่น้องพึงพอใจนะครับ เพราะผมเองก็ภูมใจกับน้องที่เห็นคุณค่ากีต้าร์ที่น้องมีอยู่ ขอให้มีความสุขกับอุปกรณ์ดนตรี ชนิดหนึ่งที่ทำให้เราได้เข้าถึงความสุขในใจได้อีกทาง ขอให้โชคดีkrab

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 22:18:36 »
น้าๆ ในนี้หมด ไปเยอะแล้วครับ
รวมทั้งผมด้วย
รักเธอนะ....กีต้าร์