Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะถามว่าทำไม น้าๆ ถึงอยากจะเล่นกีต้าร์โปร่งกัน  (อ่าน 6492 ครั้ง)

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
ตอน 11-12 ขวบ มีข้างบ้านเปิดเพลงกรอกหูผมทุกวัน มีเสียงกีต้าร์ และเสียงร้องของผู้ชายคนนี้ และ วงของเขา (คาราวาน)อยู่ตลอดเวลา   แรกๆ ฟังไม่รู้เรื่องหรอกครับ ดูเหมือนจะน่าเบื่อซะด้วยซ้ำ  หลังๆ มาชักเริ่ม กระบวนการ "ออสโมซิส" เสียงกีต้าร์โปร่ง  ได้แทรกซึมเขา ข้างใน เรียกว่า มารู้สึกตัวอีกที ขาดเธอไม่ได้จริงๆ
 เริ่ม กลับมา มองถึง เครื่อง ดนตรีชิ้นนี้แหละ  มันจะทำให้เรา จรรโลงใจได้  มาเริ่ม เล่นเอาจริงๆ อายุ  16  

อยากถามน้าๆ ว่าใคร ที่ทำให้ท่าน อยากจะหยิบ   เครื่องดนตรี ชนิดนี้ บ้าง
ปกติ ผมจะไม่ค่อยเคลื่อนไหว นะครับ แต่กระทู้นี้ อยากขอความเห็นส่วนตัวครับ

เพลงฅนนอกคอก
รักเธอนะ....กีต้าร์

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
ของผมคือไม่ได้ตั้งใจหรือไม่เคยคิดจะเล่นเลยครับ (ตอนแรก) แต่โชคชะตาฟ้าลิขิต จะให้เพื่อนไปส่งที่บ้าน แต่เพื่อนมันให้เพื่อนอีกคนสอนกีต้าร์ให้ ผมก็เลยไปฟังมันสอนกัน ผมก็เลยลองดูบ้าง พอลองดีดคอร์ด C เท่านั้นแหละครับ โอ้ ใช่เลย ผมเกิดมาเล่นเครื่องดนตรีชนิดนี้ มันไม่ยากอย่างที่คิด หลังจากนั้นผมก็เล่นกีต้าร์มาตลอดครับ ^^

• member
ของผมคือไม่ได้ตั้งใจหรือไม่เคยคิดจะเล่นเลยครับ (ตอนแรก) แต่โชคชะตาฟ้าลิขิต จะให้เพื่อนไปส่งที่บ้าน แต่เพื่อนมันให้เพื่อนอีกคนสอนกีต้าร์ให้ ผมก็เลยไปฟังมันสอนกัน ผมก็เลยลองดูบ้าง พอลองดีดคอร์ด C เท่านั้นแหละครับ โอ้ ใช่เลย ผมเกิดมาเล่นเครื่องดนตรีชนิดนี้ มันไม่ยากอย่างที่คิด หลังจากนั้นผมก็เล่นกีต้าร์มาตลอดครับ ^^
ยินดีด้วย ครับ

TOM1869

• member
อยากเล่นนักร้องเหมือนกัน แต่แถวนี้ ดันมีแต่ นักร้องชาย กล้ามโต ยังกะ อาร์โนล์

ตอน มศ.3 ไปเที่ยวบ้านเพื่อนที่สมุทรสาคร มีเพื่อนคนนึงเล่น กีต้าร์ได้ ปรากกฎว่ามีสาวๆ นั่งรุม ล้อมวงร้องเพลงกันตรึม เลย พอกลับมาบ้าน พี่ชายมีกีต้าร์ คอใหญ่เก่าๆ ยี่ห้อ eko made in อิตาลี่  รีบหยิบเอามาฝึกแบบหามรุ่งหามค่ำ   จำได้ว่าตอนเที่ยง ยังแอบหนีกลับบ้านมาเล่น สักเพลงก่อนกลับ ไปเรียนต่อตอนบ่าย   นับแต่นั้น ก็เล่นๆ หยุดๆ มาจนบัดนี้

กีต้าร์ตัวแรกที่เก็บเงินซื้อเอง เป็นยี่ห้อ Washburn D14n made in USA ซื้อมา 6500 บาท (ตอนนั้น ได้เงินเดือน 3,200 บาท)  ขายไปนานแล้ว อีกตัวที่ 2  เป็น Ovation custom baladeer  อยู่กันนาน แต่ก็ไปแล้วเหมือนกัน  สุดท้ายก็ 10 กว่าตัว ไปๆ มาๆ นี่แหละ

เดี๋ยวนี้ เวลาเล่นกีต้าร์ทีไรไม่เห็นมีสาวๆ มารุมล้อมเลย มีแต่ คนบ่น หนวกหูทุกที
Line id: 081-8718003

• member
นี่ก็อีกเพลง  ถือเป็น เพลงบังคับ  จริงๆ  ประเภท จับปุ๊ป เป็นต้องขอ
สาวมอเตอร์ไซด์ - จรัล มโนเพ็ชร

• member
อยากเล่นนักร้องเหมือนกัน แต่แถวนี้ ดันมีแต่ นักร้องชาย กล้ามโต ยังกะ อาร์โนล์

เห็นพี่ล่าสุด  ผมว่าพี่ชักจะท่วมๆ แล้วนะครับ
สงสัยพี่สาวผม ทำกับข้าวอร่อยแน่ๆ  แซวนิดหยอกหน่อย นะครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

..............อยากถามน้าๆ ว่าใคร ที่ทำให้ท่าน อยากจะหยิบ   เครื่องดนตรี ชนิดนี้ บ้าง

อ้าว..  ไหนบอกว่า  คนที่เป็นแรงผลักดันให้ น้าหำน้อย_ นะ_สกลนคร  เล่นกีต้าร์ เป็นนักกีต้าร์ ชาวต่างประเทศ  ชื่อ  Mr. Carlsberg  Leo  Heineken     555

Finger Picking Style

• member

MUI

• member
ตำเข้าไปในร่องของหัวใจ ทะลุฝาทั้งสี่ห้อง..อ้อง อ้อง อ้อง อ้อง...กระทู้นี้นะ

รอซักพัก สิกลับมา

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
สมัยก่อนไม่มีกีตาร์ไฟฟ้า พอมีกีตาร์ไฟฟ้าก็ดันไม่มีวง เลยกลับมาเล่นอยู่คนเดียว เล่นโปร่งมันง่ายและเพราะกว่าครับ
:)

Traveler

• member
สมัยนั้นเล่นแล้วมีผู้สาวมานั่งฟัง จากนั่งฟังมาให้สอน จากให้สอนก็หนีไปมีผู้บ่าว จำได้แค่นี้ล่ะครับ
เพลง"ตัดใจไม่ลง" น่ะมักเพลงหรือมักสาวส้มโอครับ 

• member

..............อยากถามน้าๆ ว่าใคร ที่ทำให้ท่าน อยากจะหยิบ   เครื่องดนตรี ชนิดนี้ บ้าง

อ้าว..  ไหนบอกว่า  คนที่เป็นแรงผลักดันให้ น้าหำน้อย_ นะ_สกลนคร  เล่นกีต้าร์ เป็นนักกีต้าร์ ชาวต่างประเทศ  ชื่อ  Mr. Carlsberg  Leo  Heineken     555

น้าๆ พวกนี้ ผมมารู้จัก  มาทีหลัง ครับ น้ากวาง   มารู้ตัวอีก ผมก็ขาด เหล่าบรรดา ท่านๆ เหล่านี้ไม่ได้ครับ
ป่ากุลา มาช่วยตอบด้วย สาวก ชาเขียว อะ อิๆ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
  พูดแล้วเศร้ามันดราม่าครับ   :'( :'( :'( :'( :'(
noomxman

• member
ตำเข้าไปในร่องของหัวใจ ทะลุฝาทั้งสี่ห้อง..อ้อง อ้อง อ้อง อ้อง...กระทู้นี้นะ

รอซักพัก สิกลับมา

เพื่อก้าวไกล  สู่สังคม อุดมการณ์ จ้า

• member
สมัยก่อนไม่มีกีตาร์ไฟฟ้า พอมีกีตาร์ไฟฟ้าก็ดันไม่มีวง เลยกลับมาเล่นอยู่คนเดียว เล่นโปร่งมันง่ายและเพราะกว่าครับ

มีเหตุ มันก็ต้อง มีผล ตามมา  นะ อ.น๊อค

• member
สมัยนั้นเล่นแล้วมีผู้สาวมานั่งฟัง จากนั่งฟังมาให้สอน จากให้สอนก็หนีไปมีผู้บ่าว จำได้แค่นี้ล่ะครับ
เพลง"ตัดใจไม่ลง" น่ะมักเพลงหรือมักสาวส้มโอครับ 
ผมว่า น่าตาหล่อๆ แบบพี่ตู่นี่  ลำบากจะเลือกเอง อิๆ

• member
  พูดแล้วเศร้ามันดราม่าครับ   :'( :'( :'( :'( :'(

อย่ามีน้ำตาให้เห็น  นะ น้าหนุ่ม มันจะกลายเป็น โจ๊ก  อิๆ แซวๆ กันนะจ๊ะ

nhoy

• member
Re: อยากจะถามว่าทำไม น้าๆ ถึงอยากจะเล่นกี
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 23:04:02 »
สมัยก่อนนี้ไม่ค่อยมีคนเล่นกีต้าร์ครับ และผมชอบเพราะเป็นเครื่องดนตรีที่สามารถเล่นไปร้องไปได้ พร้อมกับสามารถสะพายไปร้องตามที่ต่างๆ ได้สะดวก
แรกๆ ก็เล่นทั้งกีต้าร์โปร่ง และกีต้าร์ไฟฟ้าครับ สมัยนั้นดนตรีวง C C R ดังมาก แต่เมื่อเล่นเป็นวงแล้วต่อมามักเกิดปัญหาเพราะวงต้องพึ่งพาซึ่งกันและกัน พอขาดคนใดคนหนึ่งมักจะมีปัญหาเล่นไม่ได้ 
หลังจากเลิกวง ก็มาจับในลักษณะของดนตรี Folk ซึ่งเล่นของ Peter Paul & Mary เป็นส่วนใหญ่ นอกนั้นก็เป็นเพลงของ Simon & Garfunkel และ John Denver โดยมีคนในครอบครัวมาร่วมด้วย  ที่สุดเมื่อต่างคนต่างมีภาระมากขึ้นจึงเลิกวงไป
ระยะหลังมีความคิดว่าเล่นคนเดียวจะสะดวกที่สุด ประกอบกับผมเองชื่นชอบเสียงที่ออกจากกีต้าร์อะคูสติกซึ่งมีความเพราะเป็นธรรมชาติ จึงรักและเล่นมาตลอดจนกระทั่งปัจจุบันครับ  ถึงแม้ว่ามีความจำเป็นที่จะต้องเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าอยู่ แต่ที่ชื่นชอบจริงๆ ก็คือ อะคูสติกกีต้าร์ครับ   

• member
สมัยก่อนนี้ไม่ค่อยมีคนเล่นกีต้าร์ครับ และผมชอบเพราะเป็นเครื่องดนตรีที่สามารถเล่นไปร้องไปได้ พร้อมกับสามารถสะพายไปร้องตามที่ต่างๆ ได้สะดวก
แรกๆ ก็เล่นทั้งกีต้าร์โปร่ง และกีต้าร์ไฟฟ้าครับ สมัยนั้นดนตรีวง C C R ดังมาก แต่เมื่อเล่นเป็นวงแล้วต่อมามักเกิดปัญหาเพราะวงต้องพึ่งพาซึ่งกันและกัน พอขาดคนใดคนหนึ่งมักจะมีปัญหาเล่นไม่ได้ 
หลังจากเลิกวง ก็มาจับในลักษณะของดนตรี Folk ซึ่งเล่นของ Peter Paul & Mary เป็นส่วนใหญ่ นอกนั้นก็เป็นเพลงของ Simon & Garfunkel และ John Denver โดยมีคนในครอบครัวมาร่วมด้วย  ที่สุดเมื่อต่างคนต่างมีภาระมากขึ้นจึงเลิกวงไป
ระยะหลังมีความคิดว่าเล่นคนเดียวจะสะดวกที่สุด ประกอบกับผมเองชื่นชอบเสียงที่ออกจากกีต้าร์อะคูสติกซึ่งมีความเพราะเป็นธรรมชาติ จึงรักและเล่นมาตลอดจนกระทั่งปัจจุบันครับ  ถึงแม้ว่ามีความจำเป็นที่จะต้องเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าอยู่ แต่ที่ชื่นชอบจริงๆ ก็คือ อะคูสติกกีต้าร์ครับ   

ขอบคุณ ในแง่คิด ของน้าหน่อยครับ  ประเด็น ที่ผมเปิดกระทู้ ขึ้นมาก็เพื่อ  กระตุ้นเตือน ความรู้สึกเก่าๆ ฟังเครื่องดนตรีชิ้นนี้แล้ว  ว่ารู้สึก อย่างไร กับมันอะ ครับ
ปล. ขอ ขอบคุณน้าnhoy  ที่ให้กำลังใจ กับน้องๆ ที่พึ่งจะเริ่มชอบ หรือ ว่า เริ่มหลงไหลกันไปแล้ว กับ เครื่องดนตรีชิ้นนี้

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
ผมวงแตก ครับ........กีตาร์โปร่ง แนว Fingerstyle เหมือนทำให้ผมมีเพื่อนอยู่รอบๆ ตัวครับ ^ ^
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai