Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีหนังสือสอนarrangeเพลงมั้ยครับ  (อ่าน 2158 ครั้ง)

kaizer123

• member
มีหนังสือสอนarrangeเพลงมั้ยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 19:11:08 »
อยากศึกษาหรืองการarrangeเพลงหรือแต่งเพลงครับ พอมีหนังสือขายที่ไหนมั่งครับ  ;)

staryu

• member
Re: มีหนังสือสอนarrangeเพลงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 23:24:31 »
พวกนี่ต้องอาศัยการฝึกเองครับ บวกกับ หูที่ดี :D
" Always learning new song  song will be your teacher"

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: มีหนังสือสอนarrangeเพลงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 00:30:18 »
ของพวกนี้ข้ามขั้นไม่ได้นะครับ มันต้องมาจากการ แกะ เพลงชาว บ้าน แล้ว เล่นให้เหมือนก่อน แกะไปเรื่อย ซัก 1-2 ปี แล้วมันเริ่มจะซึมซับ พวกนี้ ไปเอง แล้วคราวนี้ เวลา เราจะแต่งเพลง เอง หรือ เรียบ เรียง เพลงเอง ก็จะได้ โดยไม่ยาก ดนตรีไม่มีทางลัดครับ  จะขึ้นบันไดขั้นที่ 5 คุณ ก็ต้องเดินผ่านขั้น ที่ 1 2 3 4 มาก่อน  เห็นคนอื่นเค้าแต่งเพลง เค้า เรียบเรียงเพลงป็นเพลงบรรเลงได้ เค้าต้องผ่านประสบการณ์ ในการฝึกฝน มาเป็นเวลา พอสมควรเลยครับ ไม่ใช่ แค่ 1 หรือ 2 ปีแน่ๆ ขึ้น อยู่กับการเรียนรู้ และ ฝึกฝนอย่างมีระบบ  ผมแนะนำ ให้น้องวิทย์ ไปเรียนดีกว่าถ้าสนใจจริง ค่อยเรียน และ ฝึกไปเรื่อยๆ เด๊่ยววันนึง น้องวิทย์ ก็จะทำได้เองครับ

kriengkri

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 07:32:36 »
ของพวกนี้ข้ามขั้นไม่ได้นะครับ มันต้องมาจากการ แกะ เพลงชาว บ้าน แล้ว เล่นให้เหมือนก่อน แกะไปเรื่อย ซัก 1-2 ปี แล้วมันเริ่มจะซึมซับ พวกนี้ ไปเอง แล้วคราวนี้ เวลา เราจะแต่งเพลง เอง หรือ เรียบ เรียง เพลงเอง ก็จะได้ โดยไม่ยาก ดนตรีไม่มีทางลัดครับ  จะขึ้นบันไดขั้นที่ 5 คุณ ก็ต้องเดินผ่านขั้น ที่ 1 2 3 4 มาก่อน  เห็นคนอื่นเค้าแต่งเพลง เค้า เรียบเรียงเพลงป็นเพลงบรรเลงได้ เค้าต้องผ่านประสบการณ์ ในการฝึกฝน มาเป็นเวลา พอสมควรเลยครับ ไม่ใช่ แค่ 1 หรือ 2 ปีแน่ๆ ขึ้น อยู่กับการเรียนรู้ และ ฝึกฝนอย่างมีระบบ  ผมแนะนำ ให้น้องวิทย์ ไปเรียนดีกว่าถ้าสนใจจริง ค่อยเรียน และ ฝึกไปเรื่อยๆ เด๊่ยววันนึง น้องวิทย์ ก็จะทำได้เองครับ

+1 ครับ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 07:53:11 »
ว้าว ขอบคุณครับน้าเบียร์จำชื่อผมได้ด้วย 55555