Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบกีต้าร์Brandไหนมาคุยกันครับ  (อ่าน 8150 ครั้ง)

The look

• member
ใครชอบกีต้าร์Brandไหนมาคุยกันครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 12:38:19 »
อิอินี่ของผมครับ
กีต้าร์ที่ใช้อยู่:Taylor 414ce
แบรนด์ที่ชื่นชอบ:Taylor กับ Bourgeois
เหตุผลที่ชอบ:Taylor บอกตามตรงว่าที่ใช้แบรนด์นี้ตอนแรกเพราะตามกระแสครับอิอิ แต่พอใช้นานนานแล้วรู้เลยทำไมกระแสถึงแรง ;D
ส่วนBourgeoisนิไปลองที่บ้านญาติมาไม่รู้ว่ารุ่นอะไรเป็นทรงOMงามมากทั้งไม้และงาน อีกอย่างเสียงเพราะมากครับลองเล่นแล้วอยาก
เอากลับบ้านไปเลย แต่ราคานิอื้อหือ
กีต้าร์ในฝัน:Bourgeois soloist omc
ค่าตัว:ราคา$8500(คงอยู่แต่ในฝันราคานิ :o)

nhoy

• member
Re: ใครชอบกีต้าร์Brandไหนมาคุยกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 14:07:25 »
แบรนด์ที่ผมชื่นชอบ: Santa Cruz กับ Lowden ครับ
ปัจจุบันใช้ Santa Cruz OM Custom Deep Body อยู่ครับ :) :) :)

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
Re: ใครชอบกีต้าร์Brandไหนมาคุยกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 14:26:00 »
ผมชอบกีต้าร์top cedar backside mahogany krab ยี่ห้อที่อยากมีที่สุดคงเป็นlowden แต่ยี่ห้อที่ใช้อยู่และคุ้มค่าที่สุดในเวลานี้มีอยู่ตัวเดียวเป็นtanger tj 56 krabเสียงถูกใจในราคาที่พอซื้อได้ในเวลานี้krab

joe neck solid

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 14:27:28 »
martin ครับ เบสบูมๆ ;D ;D ;D ;D

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 01:19:34 »
Takamine and Gibson ครับ ในใจเสมอ ว่่าแต่ไม่มีใครพูดถึง Yamaha เลยนะ

kmtc

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 09:04:11 »
ผมใช้และชอบ Yamaha L26 และ CPX1000 และกำลังจะสอย Taylor GS mini

rham

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 09:20:33 »
ชอบสาวลาวเพราะเสียงที่เป็นเอกลักษณ์ไม่เหมือนสาวอื่น
แต่ santa cruz ก็ใช่ว่าจะน้อยหน้า ฟังแล้วเหมือนไม่มีอะไรโดดเด่น
แต่มันก็ไพเราะอย่างบอกไม่ถูก ผมว่ามันพอดีครับ ไม่โดดเด่น
แต่พอดีอย่างยิ่ง เพราะพอดีเลยสมบูรณ์แบบครับ
bourgeois เองก็เยี่ยม แต่ยังเทใจให้ santa cruz มากกว่านิดนึง

jomarnjamorn

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 09:26:39 »
ถ้าความกระหึ่ม เบสเยอะ  ชอบ Guild ครับ
แต่อีกตัวที่อยากได้ รู้สึกค่อนข้างคุ้มแต่หาซื้อไม่ได้ คือ Breedlove CR350 ที่top เป็น solid cedar เคยลองตอนสมัยเรียน แล้วไม่มีตัง  พอทำงานแล้วพอมีตัง ก็ไมมีของขาย 555
S.Yairi
K.Yairi
Dove

The look

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 11:08:12 »
ถ้าทางต้องไปลองsanta cruzซะแล้วครับ
Santacruzนิมีตัวแทนจำหน่ายในไทยไหมครับ
ถ้าไม่มีนิปกติน้าน้าซื้อกันผ่านทางไหนเรอะครับ
หรือต้องหิ้วจากต่างประเทศอย่างเดียวเลย

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 16:51:14 »
   ถ้าตอนนี้เท่าที่เคยลองมาชอบเสียง Guild D55 มากที่สุดครับ
noomxman

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 16:55:03 »
น้อยแบรนด์ที่ผมจะไม่ชอบครับ
:)

kenggg

• member
    • Dolce Acoustic
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 18:28:33 »
ชอบ Dolce ครับ
เพราะ...คนขายหน้าตาดี....อิอิ

้ถ้าเอาจริงๆ ผมชอบ Gibson ครับ
เคยลองดีด Epiphone ของรุ่นพี่ตอนเรียนมหาวิทยาลัย
ทำไม่มันต่างจาก yamaha F310 ที่บ้านหนักหนา
จนเมื่อไม่กี่ปีได้ลอง Gibson ที่แขวนขายมือ 2 อยู่
ลองหยิบมาดีด แล้วเสียงมันนุ่นละมุนหู
และไม่นานมานี้ได้ลองของรุ่นพี่ ที่เค้าเพิ่งได้รับมาจากร้าน
มันแจ่ม นุ่มมาก
Dolce Acoustic

iTui

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 18:54:27 »
  ถ้าตอนนี้เท่าที่เคยลองมาชอบเสียง Guild D55 มากที่สุดครับ

อูยยยย....เหมือนกันเลย  วันก่อนได้มีโอกาสลองเล่นดูนิดนึงที่บ้านพี่ใจดี    หลอนเลย  ติดหูมาจนวันนี้  ชอบเสียงเบสของ D55 อย่างมากมายครับ

มีข้อเสียอย่างเดียวคือ  หาซื้อไม่ได้น่ะสิครับ  T T

แต่ตอนนี้ที่ได้ครอบครองและชอบเลยก็คือ Gibson กะ Taylor ครับ   ;D   ;D   ;D   ;D

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 19:30:07 »

อูยยยย....เหมือนกันเลย  วันก่อนได้มีโอกาสลองเล่นดูนิดนึงที่บ้านพี่ใจดี    หลอนเลย  ติดหูมาจนวันนี้  ชอบเสียงเบสของ D55 อย่างมากมายครับ

มีข้อเสียอย่างเดียวคือ  หาซื้อไม่ได้น่ะสิครับ  T T

น่าจะเกิดอาการหลอนมาจากน้องกิวด์นางเดียวกันครับพี่iTui  

ผมกลับมาบ้านยังคิดถึงไม่หายเหมือนกัน แต่น่าจะมีคนหมายปองหลายรายแล้วครับ5555+
;D ;D ;D ;D
noomxman

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 20:30:04 »
washburn ครับ! รักกีตาร์ตัวเองที่สุด 55555

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 22:17:14 »
Furch ครับ
ถูกใจตั้งแต่ Furch S40 ราคา 19000
ไปลองของใหม่ ถอยมาเลย ที่ร้านเย็นโล่มามา
เล่นไปซัก 2-3 เดือน
มีโอกาศขยับรุ่นไปเป็น Furch S23CR จัมโบ้ตูดใหญ่ เด้งมือดีมาก
คมกริบ ซัสเทนยาวเป็นกิโล ถูกใจเป็นที่สุด น้าต่ายแบ่งให้มา
ยังไม่จบตอนนี้ถอย Furch Om-34SR มาอีกตัว เป็นมือสอง
จากพี่บอยภูเก็ต สุดยอด ออกเป็นเม็ดๆ เวลาปิ๊คกิ้ง
แต่ก็ต้องยอมแลกกับการจากไปของกิ๊บสัน ส่งไปให้น้าเกต สมุทรสาคร

ถ้าถามเรื่องแบรนที่คุ้มเงิน Furch คุ้มสุดๆ
แต่ถ้าเรื่อง ตำนาน กับ ค่านิยม อาจเป็นรองแบรนอื่นๆ
ลองดูแล้วจะติดใจครับ
ACOUSTIC GUITAR ONLY

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 22:48:12 »
Furch ครับ
ถูกใจตั้งแต่ Furch S40 ราคา 19000
ไปลองของใหม่ ถอยมาเลย ที่ร้านเย็นโล่มามา
เล่นไปซัก 2-3 เดือน
มีโอกาศขยับรุ่นไปเป็น Furch S23CR จัมโบ้ตูดใหญ่ เด้งมือดีมาก
คมกริบ ซัสเทนยาวเป็นกิโล ถูกใจเป็นที่สุด น้าต่ายแบ่งให้มา
ยังไม่จบตอนนี้ถอย Furch Om-34SR มาอีกตัว เป็นมือสอง
จากพี่บอยภูเก็ต สุดยอด ออกเป็นเม็ดๆ เวลาปิ๊คกิ้ง
แต่ก็ต้องยอมแลกกับการจากไปของกิ๊บสัน ส่งไปให้น้าเกต สมุทรสาคร

ถ้าถามเรื่องแบรนที่คุ้มเงิน Furch คุ้มสุดๆ
แต่ถ้าเรื่อง ตำนาน กับ ค่านิยม อาจเป็นรองแบรนอื่นๆ
ลองดูแล้วจะติดใจครับ
ร้านนี้  furch มือหนึ่งปะครับมีภาคไฟฟ้ามั้ยคับแล้วราคานี้มีพวกทรงomปะคับ

rham

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 08:49:09 »
ถ้าทางต้องไปลองsanta cruzซะแล้วครับ
Santacruzนิมีตัวแทนจำหน่ายในไทยไหมครับ
ถ้าไม่มีนิปกติน้าน้าซื้อกันผ่านทางไหนเรอะครับ
หรือต้องหิ้วจากต่างประเทศอย่างเดียวเลย

ร้าน yellow เป็นตัวแทนครับ แต่ไม่ทราบว่าจะมีให้ลองหรือเปล่า
ถ้าจะสั่งๆผ่านตัวแทนได้เลยครับ ถ้าอยากลองบ้านผมมีให้ลองได้ครับ
แต่มีอยู่ตัวเดียว อยากได้เพิ่มอยู่ครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 11:14:23 »
ผมชอบ Martin Guitar และ Taylor Guitar ส่วนยี่ห้อที่ราคาเบาๆ ลงมา ชอบ Blueridge ครับ
ส่วนพวก TOP ๆ เลย ผมชอบ Calling Guitar ครับ

Protong

• member
  • สุขก็เล่นกีตาร์ ทุกข์ก็เล่นกีตาร์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 14:27:59 »
น้องโอ๊ต Big baby ขายไปหรือยังครับ