Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกีตาร์เพี้ยน  (อ่าน 4312 ครั้ง)

gufolk8

• member
ถามเรื่องกีตาร์เพี้ยน
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 17:23:32 »
เรื่องมีอยู่ว่า ว่างจัดครับนั่งดีดสายหนึ่งเล่น ตอนดีดสายเปล่ามันตรงครับ ดีด hamonic@เฟรต12 ก็ตรงครับ 
แต่พอดีดสายที่บาร์12 ปรากฏว่าเพียนไปเยอะเลยครับฟังออกอย่างชัดเจน
พอเช็คกับเครื่องมันเพี้ยนประมาน -30Hz เลยอ่ะ เอ้ะเริ่มข้องใจ
พอเช็คไล่ไปเรื่อยๆ สาย1ปรากฏว่ามันเริ่มเพี้ยนต่ำ ตั้งแต่ G(-10Hz) และมากขึ้นเรื่อยๆ ยาวไปจนสุดคอ C# (-40Hz) lol
ซึ่งสายอื่นเช็คทุกบาร์หมดแล้ว เสียงตรงหมดเลย

งงครับ กีตาร์ตัวอื่นก็มันก็ไม่เป็นนี่นา (หรือเป็น?)
มันเกิดจากอะไรหรอครับ แล้วก็แก้ยังไงอ่าเป็นแบบนี้ T^T

กีตาร์ผม Crafter GAE8-N ครับ

katika

• member
  • Feel good~
Re: ถามเรื่องกีตาร์เพี้ยน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 17:31:10 »
กีต้าร์ผมเวลาสายมันเก่าขึ้นสนิม สาย 1 ดีด เฟรตที่ 6 ขึ้นไปเสียงจะเพี้ยนจนฟังออกเลยครับ พอเปลี่ยนใหม่ก็หาย ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน

balleka

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 17:31:28 »
รอฟังเหมือนกันครับ กีตาร์เก่าผมเคยเป็นครับ ทุกวันนี้ให้เพื่อนไปและ
[url=http://pic.free

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 17:34:49 »
เค้าเรียกว่า Intronation มันไม่ตรงครับ
มันคือการตั้งความเที่ยงตรงของสายครับ

วิธีเช็ค-  ดีดสาย1สายเปล่า ได้ โน๊ตE แล้ว กดไปที่สาย1 ช่อง 12 ก็ต้องได้โน๊ต E เหมือนกัน ถ้าได้เสียงที่สูง หรือ ต่ำกว่า เค้าเรียกว่า Intronation เพี็ยนครับ  ถ้าได้สูงกว่า เราต้องฝนแซดเิดิ้ล มาทางตูดของกีตาร์ ต้องฝนไปตั้งสายไป ค่อยๆ ฝน จนกว่าจะได้เสียงที่ตรง

แต่ถ้าได้เสียงที่ต่ำกว่า เราต้องฝนมาทาง Sound hole ทำเหมือนกันจนกว่าจะได้ ถ้าฝนมาจนสุดแล้วไม่ได้ นี่ ก็ต้องถึงกับลื้อ บริจ ออกมาแล้วมาติดตำแหน่งใหม่ ตรวจเช็คทุกสายครับ สังเกต กีตาร์ แพงๆ ด้านบนของแซดเดิ้ล มันเลื้อยเป็นงูเลยที่เดียว คดไปคดมา เพื่อชดเชยความเพี็ยนของสายครับ  แต่ ถ้าเป็นกีตาร์ไฟฟ้า มันจะตั้งง่ายมาก เพราะมันมีน็อตให้ขัน เดินหน้าถอยหลังได้ ผมยังไม่เคยเห็นช่างคนไหนที่จะทำตรงนี้ให้เลย เห็นแต่ใช้แบบ ของสำเร็จรูป เอามาใส่ ซึ่งมันก็ไม่ค่อยตรงหลอกครับ ถ้าจะวัดกันจริงๆ  ถ้าจะให้ตรงเป๊ะ ผมบอกได้เลยว่า ฝนกันเป็นวันครับ กว่าจะตรงครบทั้ง 6 สาย   ฝนผิด ก็ต้องใช้อันใหม่เลย   น้าตั้มลองไปเช็คดูละกัน ว่ากีตาร์ของเรา มันตรงแค่ไหน

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 17:38:08 »
ลองอ่านดูครับ คล้ายๆ กัน

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=1198.0

gufolk8

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 22:29:37 »
คือถ้าเสียงต่ำลงนี่ ต้องฝนแซดทำให้สายมันสั้นลงใช่ไหมครับ
แล้วฝนใช้อะไรยังไง เวลาฝนต้องเอาสายออกให้หมดก่อนใช่ไหมครับ

lekhaew

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 00:43:24 »
ฟังดูยากจัง....

แบบนี้ถ้าเราฝนตั้ง action เอง โอกาสเสียงเพี้ยนก็เกิดขึ้นสูงใช่หรือไม่ครับ
Applause, Antonio Sanchez s-20, Taka ED55SC, Morris W30, FG-360

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 00:55:31 »
ยากครับ การฝนตั้ง Intronation ถ้าไม่เคย ผมแนะนำให้ส่งช่างดีกว่า ถ้าฝนเอง เตรียม แซด เดิ้ล ไว้เลยอย่างน้อย 5 อัน

การฝนต้องถอดออกมาฝนข้างนอกนะครับ ฝนเสร็จ ก็ขึ้นสาย แล้วเช็ค ไม่ได้ก็ต้อง ถอดออกมาฝนใหม่ ฝนเลยไป ก็โยนทิ้ง แล้วคิดดู มันมี 6 สาย จะต้องถอดเข้า ถอดออก กีรอบ ส่งช่าง ช่างเดี๋นวนี้ ก้หาหายากครับ เพราะ ส่วนใหญ่ ก็จะใช้แบบ สำเร็จ ใส่ มาให้ ซึ่งมันก็อาจจะตรงบ้างไม่ตรงบ้าง  การเปลี่ยนขนาด ของสาย จาก เบอร์เล็ก ไปเบอร์ใหญ่ หรือ เบอร์ ใหญ่ ไป เบอร์ เล็ก ก็ต้องตั้ง อินโทนเนชั่นใหม่ทุกครั้ง เพราะแรงตึงสาย มันจะไม่เท่ากัน  แต่เพี๊ยนนิดหน่อย ก็ช่างมันเถอะครับ  แต่ถ้าเพี็ยนต่ำ เรายังดันสายช่วยได้  แต่ถ้า เพี๊ยนเสียงสูง นี่จบข่าว เล่นไม่ได้เลยช่ิงนั้น ต้องหาช่องอื่นเล่นแทน 

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 01:02:22 »
ถ้าเป็นกีตาร์ไฟฟ้านะ สบายมาก ไขควงอันเดียว ไม่ต้องถอดสายด้วย

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 01:06:35 »
ของกีตาร์โปร่ง แบบล่างสุด คือ อันที่มีขายกัยทั่วไป แบบสำเร็จ ซึ่งมันก็ไม่ค่อยตรง

แบบอันกลาง คือ แบบที่ช่างขัดแล้ว มันจะเลื้อยไปงูเห็นมั๊ยครับ กีตาร์แต่ละตัวมันก็จะไม่เหมือนกัน

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 01:13:33 »
อันนี้ 12 สาย ตัวใครตัวมันละครับ งานนี้  ;D

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 01:16:18 »
^o^
facebook.com/byrt21