Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รวมภาพหลังเหตการณแผ่นดินไหวที่ญี่ปุ่นจากนิตยาร TIME  (อ่าน 2400 ครั้ง)

pongnarin

• member
http://www.time.com/time/photogallery/0,29307,2058378,00.html

ดูแล้วน้ำตาไหลสงสารมากเลยครับ น้าสาวผมอยู่ห่างจุดที่สึนามิเข้ามาประมาณ 50 กม. ห่างจากโรงไฟฟ้านิวเคลีร์ราวๆ 200 กม.
แกเล่าว่าถึงคลื่นมาไม่ถึงแต่บ้า่นแถวนั้นพังทั้งหมู่บ้าน แถมตอนนี้หิมะก็ตกหนาวมาก
ไม่มีทั้งประปาและไฟฟ้า ตอนนี้อยู่กันค่อนข้างลำบากมาก ดีที่คนที่นู่นเข้าก็ช่วยเหลือกันดี
พวกเครื่องอุปโภคบริโภคเค้าก็ลดราคาให้ ไม่โก่งราคากัน ก็ซื้อมาตุนๆไว้ ส่วนน้ำดื่มค่อนข้างจำกัด
แต่ตอนนี้แกยังไม่ตัดสินใจกลับเมืองไทย เพราะทั้งครอบครัวสามีแกและเพื่อนอยู่ที่นั่นกัน เลยขออยู่ช่วยๆกัน
ถ้าไม่ไหวจริงๆถึงจะกลับ ยังไงก็ขออย่าให้มีเหตุการณ์ที่เลวร้ายมากไปกว่านี้เลย

Ezio

• member
รุนแรงมากเลยนะครับเนี่ย ตอนแรกดูข่าวนึกว่ากินพื้นที่ไม่เท่าไหร่ และดูในเว็บข่าวแห่งนึงบอกมีคนตาย 1 คน บาดเจ็บ 30
แต่นี่มันรุนแรงมากๆเลยนะเนี่ย คนญี่ปุ่นเค้ามีระัเบียบกันจริงๆนะครับ น่านับถือมาก เมื่อเช้าดูข่าว หมาช่วยหมาด้วยกันเองด้วย
เพื่อนมันนอนเจ็บอยู่ อีกตัวไปเรียกคนให้มาช่วย ทำไมเรื่องร้ายแรงที่กินพื้นที่เยอะๆถึงเกิดแต่ที่ญี่ปุ่นหนอ น่าเห็นใจครับ

nco4433

• member
นั่นน่ะสิครับ..ทีนี้เราจะไปหา vintage ดีๆ ที่ไหนกันอีกละครับ..เนี่ย..ดูข่าวทีแรกคิดว่าไม่น่าจะเยอะมันเป็นเรื่องที่น่าตกใจมากกว่า..ไม่คาดฝันว่าประเทศที่มีการรับมือกับเรื่องสึนามิ  แผ่นดินไหว และภัยคุกคามจากธรรมชาติจะต้องมาเจอเหตุการณ์แบบนี้ผมว่าน่าเห็นใจมากเลยครับ..ส่งแรงใจ แรงทรัพย์ไปช่วยกันด้วนนะครับ...พี่น้องชาว acousticthai ทุกท่าน..ในยามทุกข์ยากประเทศญี่ปุ่นก็เคยยื่นมือช่วยเราเหมือนกัน..ก็ถือว่าเป็นมิตรประเทศที่ดีต่อกัน..เอาใจช่วยครับ...

P'za

• member
... ... ... ... ... ... ... ... ...
"fake plastic trees"

AFool

• member
สงสารญี่ปุ่นคับ ครั้งนี้คงถึงคราวซวยของเค้าจริงๆ ทั้งแผ่นดินไหว สึนามิ สารกัมมันตรังสี  หิมะยังมาตกอีก

ตอนนี้ต้องช่วยกันภาวนา ใครพอมีกำลังทรัพย์ก็ช่วยกันบริจาคครับ

http://www.facebook.com/oishigroup

Ezio

• member
เอ่อ ผมได้ข่าวมาว่า กัมตรังสี กระถูกฝนนำมาแพร่กระจายตามเอเซียนะครับ
โดยตอนนี้ฟิลลิปินส์โดนไปแล้ว และคงถึงไทยแน่ๆ เค้าบอกว่าถ้าโดนฝนให้อาบน้ำให้สะอาด
แล้วเอาเบตาดีน หรือ ไอโดดีน นี่แหละผมไม่แน่ใจ มาทารอบๆคอ เพื่อไม่ให้สารมันซึมเข้าต่อมไทรอยด์
มันจะทำให้เป็นมะเร็งอ่ะครับ และอยู่ที่บ้านก็ให้ปิดประตูหน้าต่างให้มิดชิด เพราะละอองมันจะเข้าไปได้

จริงไม่จริงผมไม่รู้นะครับ แต่ป้องกันอย่าตากฝนช่วงนี้ไว้ก็ดี อากาศมันแปรปรวนแปลกๆครับ หนาวยิ่งกว่าหน้าหนาวซะอีก