Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยครับ ขันคอกีต้าร์ต้องคลายสายหรือไม่ ???  (อ่าน 1725 ครั้ง)

achawa

• member
บางคนบอกคลาย บางคนบอกไม่ต้องคลายเลยสับสน

แล้วถ้าจะขันคอกีต้าร์ taylor ตัวขันอยู่ที่หัวกีต้าร์ หมุนเหมือนกับตัวขันที่อยู่ในซาวโฮใช่ป่าวครับ คือตามเข็มนาฬิกาจะโค้งหรือแอ่นขึ้น

ถ้าทวนเข็มจะงอหรืออาการตกท้องช้าง

ช่วยตอบด้วยนะครับ

achawa

• member
Re: ถามหน่อยครับ ขันคอกีต้าร์ต้องคลายสายหรือไม่ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 23:34:26 »
บางคนบอกคลายสาย บางคนบอกไม่ต้องคลายสายเลยสับสน

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ถามหน่อยครับ ขันคอกีต้าร์ต้องคลายสายŪ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 23:39:25 »
ที่จริงแล้ว เราไม่ควรคลายครับ เพราะเวลาขัน เราจะได้เห็นๆไปเลยครับ ว่าเราขันพอดีแล้วหรือยัง
(ถ้าขันให้หย่อน ขันได้เลยครับ แต่ถ้าขันให้ตึง อ่านด้านล่างครับ)
แต่ เพื่อเป็นการ เซฟกีตาร์ จะคลายก็ได้ครับ แต่เราจะไม่รู้ ว่าที่เราขันนั้น พอดีหรือยัง
เพราะเวลาเราขึ้นสายให้ตึง มันก็จะดึงคอไปด้วย

สำหรับกีตาร์ ถูกๆ หรือ คุณภาพต่ำ ควรคลายครับ เพราะเค้าทำโครงสร้างมาไม่ค่อยดี
แต่ถ้าเป็น taylor ขันได้เลยครับ
เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

vechayan

• member
  • Silpakorn 1978
Re: ถามหน่อยครับ ขันคอกีต้าร์ต้องคลายสายหรือไม่ ???
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 02:19:57 »
เคยดูตอนช่างเขาปรับแอคชั่นให้เขาไม่ได้คลายสายเวลาขันคอครับ แต่คลายตอนถอด Saddle

jomarnjamorn

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 02:25:58 »
ไม่คลายครับ. เพราะต้องการให้มีแรงดึงจากสายจริงๆที่เราตั้ง. ขนาดเปลี่ยนคนละเบอร์ก็ยังต้องขันคอใหม่เลยครับ. อย่างของผมจะตั้งสายต่ำครึ่งเสียง. ก็ต้องขันคอเช่นกันครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 09:47:48 »
ไม่ต้องคลายสายครับ   แต่เวลาผม ขันคอผมคลายสายและหย่อนสายลง ทุกครั้ง

ที่ไม่ต้องคลายสาย   คือ จะได้มองเห็นอาการของ สายที่ตึงหรือหย่อนขึ้น  และไม่ต้องเสียเวลาตั้งสายบ่อยๆ หมุนทีละ 45 องศา แล้วตั้งสายทีนึง ช่างที่ร้านที่ปรับแต่ง ถ้ามามัว คลายสายก็คงเสียเวลาไม่น้อยมาตั้งสาย หย่อนสาย    แต่ สาย 4 และ 3 มี  จะโอกาสที่ขาดได้สูง เวลา หกเหลี่ยม งัดไปโดน

ผมคลายสายลงบ้างทั้ง 6 สาย  แต่ สาย 4 และ 3 ผม หย่อนสายเลย  กลัว แรงตึงที่เพิ่ม ขึ้น และ กลัวหัวหลุด ครับ ยอมเสียเวลาหน่อย

แต่ ที่อ่านๆ มาเขา ไม่คลายสายกัน ครับ
Line id: 081-8718003

sonic

• member

achawa

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 01:28:48 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากครับ สำหรับคำตอบ