Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ Blueridge เป็นไงบ้าง ท่านใดลองมาแล้วบ้าง  (อ่าน 18595 ครั้ง)

kmtc

• member
Re: กีต้าร์ Blueridge เป็นไงบ้าง ท่านใดลองมาแล้วบ้าง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 20:36:23 »
ผมว่าเป็นไปได้นะ เพราะบริษัทแม่เป็น USA แต่จะอย่างไงก็ตามนะ ผมว่ากีต้าร์ Blueridge ทำได้ดีมากๆ ทั้งงานและเสียง

yo51

• member
Re: กีต้าร์ Blueridge เป็นไงบ้าง ท่านใดลองมาแล้วบ้าง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 15:19:49 »
   วันก่อน เพื่อนให้ BR 160 มา  เสียงโอเคเลย   แต่ผมว่าความะเอียดของงานยังไม่เนียน  ตัวของผม เฟตเเรกเหมือนตอกไม่มิด มุมเฟตสดุดมือเลย และรอยกาวรอบๆเฟตทุกอัน ไม่เรียบร้อย......ปิคการ์ดเผยอจนคิดว่าต้องลอกทิ้ง
    ปล. อาจเป็นเฉพาะตัวนี้ก้อได้นะ
     อีกเรื่อง...เคยลองค้นๆดู  ราคาตอนแรกร่วม30000.  แต่เห็น 163 ที่ออกมาตอนนี้ 22000 .... ข้อมูลนี้ผมได้ตามเวปนะ ถามเพื่อนว่าตอนซื้อใหม่ๆ BR 160 ที่เชียงใหม่ สามหมื่นกว่า รวมเคส

pooslash

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 15:49:39 »
ช่างที่ทำblueridge ไม่น่าจะเป็นช่างเก่าของmartinหรอกครับ เป็นช่างจีนนั่นแหละ
blueridge เลียนแบบโครงสร้างของmartinมา
แต่เสียงก็ไม่ใช่จะเหมือนmartinทั้งหมด  ผมว่าเสียงแหลมของ
blueridgeมันเยอะกว่าmartinนิดๆครับ

ฺBlueridge เสียงคล้าย มาตินมาก แต่เสียงแหลมมันเยอะกว่าจริงๆ  แต่ผมไม่ชอบคอ Blueridge ช่วงเฟรตแรกๆ มัีนแบนเกินทำให้ capo บางรุ่นใช้ไม่ได้ เช่น Pickboy มันคาดแล้วจะหลวม  เมืองไทยขายราคาแรงเกิน  ถ้าราคาดี ผมว่าหายี่ห้ออื่นแข่งยาก

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 19:39:51 »
ส่วนตัวผมว่า ราคา OK นะครับ รับได้ครับ แต่ถ้าจะถูกลงมาอีก ก็ยิ่งดี ผมเองยังอยากจะได้อีกรุ่นเลย
ส่วนคอผมเลือกใช้ capo เช่น G7, Dunlop หรือ shubb คาดกันได้สบายๆ

mazzady

• member
  • ไปเรื่อยฮะ ไม่รีบ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 17:27:10 »
ช่างที่ทำblueridge ไม่น่าจะเป็นช่างเก่าของmartinหรอกครับ เป็นช่างจีนนั่นแหละ
blueridge เลียนแบบโครงสร้างของmartinมา
แต่เสียงก็ไม่ใช่จะเหมือนmartinทั้งหมด  ผมว่าเสียงแหลมของ
blueridgeมันเยอะกว่าmartinนิดๆครับ

ผมว่าตามนั้นเลยครับ เข้าไปดูเทียบกันมา ตอนกรีดคอร์ด จะมาตินจะหนากว่า นิดๆ นิดมากๆๆ แต่ตอนสตรัมนี่ หลับตาฟังแยกไม่ออกเลยครับ

nhoy

• member
Re: กีต้าร์ Blueridge เป็นไงบ้าง ท่านใดลองมาแล้วบ้&
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 17:49:10 »
Blueridge เป็นกีต้าร์ที่น่าเล่นน่าสนใจแบรนด์หนึ่งทีเดียวครับ
สวย-เสียงดี สไตล์คล้ายมาร์ติน แม้เสียงจะออกแหลมใสกว่าบ้าง
Blueridge ค่อนข้างจะตกแต่งลวดลาย ซึ่งเป็นลักษณะจำเพาะของ Blueridge เอง 
ราคาโดยรวมก็พอเหมาะ ถ้าชอบก็เอาเลยครับ

wichian

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 19:45:44 »
BR 160 กับ มาติน D 35 เสียงแทบแยกไม่ออก
Martin D35 Guitar Review in Singapore

Blueridge BR-160 Guitar Review In Singapore

บันทึกเสียงห้องเดียวกัน คนๆเดียวกัน น้ำหนักมือเท่ากัน
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 20:43:03 »
ฟังแล้วยังต่างครับ มาติน เสียงนวลนุ่มกว่ามากครับ

บลูบริจ เสียงออกแข็งและแปล๋งๆ กว่าครับ

แต่แม้กระทั่งคนรีวิวก็ยังบอกเลยถ้าอยากได้มาตินราคาถูก นี่คือคำตอบครับ

ผมเห็นด้วยครับ (แต่กีตาร์ถ้าอยาใ้เสียงเหมือนกีตาร์ค่ายอื่นเลย ผมว่าก็จะหมดเอกลักษณ์ของแบรนด์ไปครับ)

sonic

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 21:16:53 »
ผมว่าคนรีวิวเพื่อเทียบ คิดง่ายไปหน่อย เพราะเล่นเอา D35 มาวัดกับ BR160
ซึ่งจริงแล้ว Blueridge รุ่นสูงๆ เสียงดีกว่า BR160 เยอะเลย

เขาเรียกว่า จับคู่ชนผิด แต่คิดก็ผิดแล้ว เหมือนเอารถคนละแรงม้ามาวิ่งแข่งกัน

สรุปง่ายๆ ว่า Blueridge เป็นหนึ่งในกีต้าร์ที่ยอดเยี่ยมมาก โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับราคา
ถ้าราคาเท่าๆกัน ผมว่ายี่ห้อนี้ ชนได้หมด ใจผมยังคิดว่าเหนือกว่าด้วยซ้ำ
แต่สุดท้าย อยู่ที่คุณจะชอบไหม ถ้าชอบก็คือสอยได้เลย ถ้าไม่ชอบก็หาของที่ชอบต่อไป

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 21:20:08 »
ผมมองรุ่นBr 63อยู่แต่เห็นมันไม่มีปิ้คอัพมาให้เลยกะจะไปติดเอาเอง มันเคลือบเงามาหรือด้านๆอ้ะครับ แล้วคอมันใหญ่กว่าปกติป่ะครับ น่าลองมาก

sonic

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 21:24:37 »
ผมว่าคอไม่ใหญ่นะ เทียบกับ Seagull ยังเล็กกว่ามาก แต่แล้วแต่นะ เพราะมือเราไม่เท่ากัน ชอบแตกต่างกัน
ลองแบบที่จับแล้วถนัดดีกว่า เวลาเล่นจะได้สนุก ไม่เบื่อ ส่วน pickup แนะนำให้ใช้พวก M1 หรือ The Anthem ที่ร้าน Theera Music ซาวด์อะคูสติกแน่นอน

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 21:25:50 »
ผมว่าคอไม่ใหญ่นะ เทียบกับ Seagull ยังเล็กกว่ามาก แต่แล้วแต่นะ เพราะมือเราไม่เท่ากัน ชอบแตกต่างกัน
ลองแบบที่จับแล้วถนัดดีกว่า เวลาเล่นจะได้สนุก ไม่เบื่อ ส่วน pickup แนะนำให้ใช้พวก M1 หรือ The Anthem ที่ร้าน Theera Music ซาวด์อะคูสติกแน่นอน
แล้วตัวbr63มันมีตัวที่ติดปิ้คอัพอยุ่แล้วป่ะครับ แล้วมันเคลือบมาป่ะครับหรือด้านๆเลย กลัวด้านมันรักษายาก

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 22:24:13 »
Blueridge รุ่น BR-163 ตอนผมซื้อไม่มีนะครับ ผมใช้อยู่
คือตัวที่รีวิว หน้าบ้านนี้ http://www.acousticthai.net/blueridge_br163.htm
คอก็ไม่ได้ใหญ่นะ ผมว่าถ้าเล่นแบบ finger picking หรือ finger style มันก็ต้องประมาณนี้ล่ะครับ
ถ้าเล็กแบบ Yamaha ผมเล่นไมถนัดมือ

ส่วนการเคลือบ มันไม่ได้เคลือบแบบด้านนะ มันเคลือบแบบ gloss finish ไม่ต้องห่วงเรื่องอากาศมาก
ผมเองชอบ satin finish มากกว่า gloss finish สะอีก แต่พวก satin finish ก็ต้องดูแลมากหน่อย

Blueridge งานดี มีคุณภาพครับ เทียบกับราคาแล้ว คุ้มค่ามากๆ ไปลองเองดีกว่า

wanchartwww

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 22:43:14 »
ตัวในรูปราคาเท่าไรหรอคับ

mazzady

• member
  • ไปเรื่อยฮะ ไม่รีบ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 04:54:09 »

คอไม่ใหญ่อย่างที่น้าว่า น้ามีมอริสไว้ในครอบครองบ้างมั๊ยครับ อยากทราบว่า เทียบกะมอริสแล้ว
อันไหนคอใหญ่กว่ากันอะครับ คือตอนนี้ผมอยากจะซื้อ Br-163 ซักตัวอะครับ ตอนนี้มี morris w-20
อยู่1ตัว รู้สึกว่าคอใหญ่นิดๆครับพอเล่นได้ แต่เล่นไปนานๆปวดตรงอุ้งมือครับ เลยอยากหากีต้าร์ใหม่ที่
คอเล็กกว่านี้ซักหน่อยครับ หรือใครถือ2รุ่นที่ผมว่าอยู่ ช่วยเปรียบเทียบเรื่องคอให้หน่อยนะครับ

time

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 07:06:14 »
เคยมีตัวนึง br160 คอจะประมาณ yamaha ครับ ผมว่าคอไม่ใหญ่นะ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 08:44:25 »

คอไม่ใหญ่อย่างที่น้าว่า น้ามีมอริสไว้ในครอบครองบ้างมั๊ยครับ อยากทราบว่า เทียบกะมอริสแล้ว
อันไหนคอใหญ่กว่ากันอะครับ คือตอนนี้ผมอยากจะซื้อ Br-163 ซักตัวอะครับ ตอนนี้มี morris w-20
อยู่1ตัว รู้สึกว่าคอใหญ่นิดๆครับพอเล่นได้ แต่เล่นไปนานๆปวดตรงอุ้งมือครับ เลยอยากหากีต้าร์ใหม่ที่
คอเล็กกว่านี้ซักหน่อยครับ หรือใครถือ2รุ่นที่ผมว่าอยู่ ช่วยเปรียบเทียบเรื่องคอให้หน่อยนะครับ

ผมไม่เคยมี morris เลยไม่ทราบเหมือนกัน แนะนำให้ไปลองที่ร้าน peterson ดีกว่า
เพราะคุณจับ morris ตัวที่คุณมีทุกๆวันอยู่แล้ว พอจับ Blueridge ก็จะรู้ทันทีว่า แตกต่างกันอย่างไร ชอบหรือไม่ชอบก็จะรู้ทันที

UncleNeil

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 11:09:58 »
น้าๆที่ใจดีท่านไหนอยากขาย BR 160 BR 163 ประมาณนี้กระซิบได้นะครับ กำลังเล็งอยู่ ขอบคุณครับ 0817966485

hotman555

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 12:04:41 »
กีต้าร์Blueridge ไม่ดีครับ!!! 
หยิบมาเล่นทีไรแฟนงอนทุกที 
หาว่ามัวแต่กอดกีต้าร์ ไม่มากอดเค้าบ้างเลย 
แฮะ แฮะ

eake

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 17:11:39 »
จับมาแล้วทั้งสองยี่ห้อทั้ง Blueridge และ Guild ส่วนตัวผมชอบ Guild GAD 50 มากกว่าครับ แต่ถ้าคุ้มก็คุ้มทั้งสองยี่ห้อครับ