Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการอัดเสียงครับ  (อ่าน 1155 ครั้ง)

kaosai28

• member
เรื่องการอัดเสียงครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 23:22:48 »
น้าๆครับ คือผมจะเล่นกีต้าร์เเละเพื่อนเป็นคนร้อง เพื่อทำ VTR ฉายสไลด์ มีการตัดต่อภาพนิ่งสลับไปมากับการเล่นเเละร้อง เเบบนี้ควรทำไงครับ
คืออยากให้เสียงกีต้าร์ออกชัดเจนเเละเสียงร้อง อย่างวง Room39 เขาอัดอย่างไรครับ เสียงกีต้าร์เเละเสียงร้องออกดีจริงๆ
ขอบคุณครับ พอดีเพื่อนผมจะเเต่งงานเเละจะทำให้เจ้าสาว

sukqoojuicy

• member
Re: เรื่องการอัดเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 23:43:39 »
เขาใช้ไมค์แบบ Condenser อัดอ่ะครับ ผ่านเข้า audio interface อ่ะไรต่างๆ

ถ้าเอาง่ายหน่อยก็ เป็น Usb Mic หรือ พวก Recorder อย่าง Zoom H1 อ่ะครับ

รายละเอียดต่างๆ ก็รอผู้รู้มาเสริมละกันครับ

kaosai28

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 23:55:48 »
เขาใช้ไมค์แบบ Condenser อัดอ่ะครับ ผ่านเข้า audio interface อ่ะไรต่างๆ

ถ้าเอาง่ายหน่อยก็ เป็น Usb Mic หรือ พวก Recorder อย่าง Zoom H1 อ่ะครับ

รายละเอียดต่างๆ ก็รอผู้รู้มาเสริมละกันครับ
เเบบนี้ผมหาห้องอัด เเล้วเช่า จะเหมือนกันมั๊ยครับ

[SK]Choke

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 04:10:50 »
ได้ชัดเหมือนงานดีๆเลยครับ ถ้าเข้าห้องอัด

tlechin

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 09:26:16 »
ถ้าไม่อยากยุ้งยาก แนะนำให้เข้าห้องอัดดีกว่าครับ เสียงตังไม่เท่าไหร่ แต่ได้งานคุณภาพออกมาเลยทีเดียว