Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อเล่นเพลงคนอื่นและ เขียนมันเองเลยดีมั๊ย...  (อ่าน 7107 ครั้ง)

aneng

• member
 ไม่ได้หลงตัวเองว่าเก่งแล้ว...ฝีมือกีตาร์ก็ยังห่วยเหมือนเดิม(เสมอต้นเสมอปลาย)...แต่เพลงทุกเพลงมันมีที่มา..เพลงTears In Heavenนั้น Eric Claptonเขาแต่งให้ Conner ลูกชายของเขา...หรือเพลงรัก อกหักทั่วไป..คนแต่งเขาก็คงแต่งให้คนรักของเขา...ซึ่งไม่ใช่คนรักของเรา...อยากรู้ว่าเราจะมีปัญญาแต่งเหมือนมืออาชีพได้หรือปล่าว...ที่จำได้ตอนเด็กๆฟังเพลงไทยส่วนใหญ่มีทำนองเป็นเพลงฝรั่งเพลงจีนดังๆเอามาแปลง..งั้นแปลว่าทำนองสำคัญ..เนื้อน่าจะอยู่ใกล้ๆตัวเรา  แล้วผมจะเริ่มยังไงดีครับ...พี่น้อง(ว่างจัด) ??? ???

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
หัดคิด และแต่งเอง บ่อยๆครับ 100 เพลง มันต้องเพราะ ซักเพลงแน่ๆ  คิด แล้วต้องลงมือทำเลยครับ สู้ๆ

aneng

• member
ขอบคุณมากครับน้าเบียร์...เล่นเพลงคนอื่นซัก10เพลงเล่นเพลงตัวเองแต่งซัก2เพลงก็ปลื้มแล้ว..รู้ที่มาว่าเราเขียนเพื่อใคร ซึ้งมากมายเลยคราวนี้ผม...เดี๋ยวหาคอนเซ็ปต์ก่อน...ขอยืมทำนองเพลงบ้านไม้น้าเบียร์ดีกว่า(ฝึกหัด) ใส่เนื้อเลย...อนุญาติไหมครับ..ไม่ใช่ผมคนเดียวหรอกเพื่อนๆในบ้านนี้น่าจะลองทำกันดู เผื่อจะมีเพลงประจำองค์กรเรา ทำนองเดียวหลายๆเนื้อ...เปิดคลอตอนเข้าเวป..หรือมีเหตุการณ์อะไรก็เขียนเนื้อไปเลย(ซึนามิ)เป็นการบันทึกความทรงจำอีก..

aneng

• member
เออลืมบอกเหตุผล  ทำนองเขียนได้ แต่วิชาเรียบเรียงดนตรีนะยาก... :'(

kaizer123

• member
ผมเองก็อยากจะเขียนเพลงของตัวเอง ถ้าเพลงบรรเลงเองก็ไม่รู้ว่าควรแต่งยังไงให้มีทั้งเสียงเบสและเมโลดี้เพราะๆที่เข้ากันได้แล้วคอร์ดก้ไม่รู้จะใช้ไรดี ตอนนี้ผมเล่นcoverไปก่อนถ้าใครมีควมรู้ด้านการแต่งเพลงก็ช่วยบอกผมหน่อยนะครับ 55555555

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
ยากจริงครับ เวลาต้องตามหาความแปลกใหม่เนี่ย
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

Mook :)

• member
อยากด้วยคน อิอิ

FOTOBEER

• member
ขอบคุณมากครับน้าเบียร์...เล่นเพลงคนอื่นซัก10เพลงเล่นเพลงตัวเองแต่งซัก2เพลงก็ปลื้มแล้ว..รู้ที่มาว่าเราเขียนเพื่อใคร ซึ้งมากมายเลยคราวนี้ผม...เดี๋ยวหาคอนเซ็ปต์ก่อน...ขอยืมทำนองเพลงบ้านไม้น้าเบียร์ดีกว่า(ฝึกหัด) ใส่เนื้อเลย...อนุญาติไหมครับ..ไม่ใช่ผมคนเดียวหรอกเพื่อนๆในบ้านนี้น่าจะลองทำกันดู เผื่อจะมีเพลงประจำองค์กรเรา ทำนองเดียวหลายๆเนื้อ...เปิดคลอตอนเข้าเวป..หรือมีเหตุการณ์อะไรก็เขียนเนื้อไปเลย(ซึนามิ)เป็นการบันทึกความทรงจำอีก..

ด้วยความยินดีครับ ได้แล้ว อัดมาให้ชมหน่อยนะครับ

redtopup

• member
ผมว่าแต่งเพลงร้องนี่  เนื้อ ร้อง  แต่งให้คล้องจองเป็นบทกลอน แบบเพลง สมัยก่อนที่เนื้อร้องเป็น ร้อยกลอนนี่ยากจริงๆ  
ทำนองน่าจะแต่งง่ายกว่า แค่ ฮัมๆขึ้นมา ตอนเราอารมณ์ดีๆ  ก็ ได้แล้ว แต่จะเข้าหูก็คงเป็นอีกเรื่องนึง
เพลงไทยยุคใหม่  เกิน 70 %  เอาทำนองมาจากเพลงสากล
บางเพลงก็เอามาทั้งดุ้นเลย  
ผมยังสงสัย  บริษัทเทป เอาทำนองเพลงสากลมา  แบบนี้  เขาไปซื้อ ลิขสิทธ์เพลงมารึเปล่า
แล้วเอาทำนองมาใส่เนื้อร้องไทย แล้วบอกเป็นลิขสิทธ์ของตัวเอง
อารมณ์ ศินปินเกิด   เวลานึก  บางที แต่งไปพร้อมๆกันได้เลยทั้ง ทำนองและเนื้อร้อง
สรุป คือ ฟัง เพลงมากๆ  หลายๆแนว  แล้ว จะมีวิธีคิด  ตอนสมองโล่งๆ  แบบคิดไปเรื่อยเปลื่อย
พอ ทำนองมา คำร้องมา  ทีนี้ ค่อยใส่เสียงประสาน  เข้าไป  และ  เครื่องดนตรี เข้าไป
อยากเห็น เพลงไทย  ที่มีเสียงร้อง ประสานเสียงแบบ ไซม่อนกับอารท์การฟังเกิ้ล แบบ บราเท่อร์โฟร์  แบบ ปีเตอร์พอลแอน์แมรี่  แบบ เดอะบีเทิ้ล  แบบ แอบบ้า
แบบ บีจี  แบบ อเมริกา
เพลงไทย ผมว่ามันธรุกิจ เกินไป  ศินปิน เด็กๆ ก็บางทีก็ไม่ใช่ ผ้าที่ขาวจริงๆ  ถูกปั่นหัวจากบริษัทเทป  จนในที่สุด บริษัทเทป ว่าอะไรก็ ต้องตามไป เพราะ เดี่ยวไม่ได้ออก เทป  เดี่ยว ไม่ได้ดังให้คนรู้จัก
ผมไม่ค่อยได้ยินเพลงไทยเลยที่มีการร้องประสานเสียง   มีร้องแบบ ประสาทเสียง  มากกว่า  
บางทีเอาเพลงเก่ามาหากิน ก็เป็นสูตรสำเร็จ  พอออกหลายอัลบั๊มหน่อย ใก้ลจะดับ  บริษัทเทป ชอบปล่อย หมัดสุดท้าย จับมาร้องเพลงเก่า ซะเลย เพื่อ โกยครั้งสุดท้าย
หลังจากนั้น  นักร้องคนนั้นก็ดับไป ผมก็ยังแปลกใจครับว่า  เวลาคุณใก้ลจะดับแล้ว ทำไมชอบเอาเพลงเก่ามาร้อง ใหม่ แบบนี้ ความทรงจำของผมจะไม่มีเลยกับนักร้องคนนั้น
เพราะผมถือว่า นักร้องคนนี้ไม่ใช่ ศินปิน แต่เป็น นักธุรกิจ มากกว่า ที่ไม่ได้รักอุดมการณ์จริงๆ  
กับแนว พิ้งกิ้ง หรือ ตีคอรท์   กับ ที่คนชอบๆกัน  ผมเห็น เล่นกีต้าร์ อยู่ 2-3  ตัว เวลาตีคอรท์ ก็ดัน ตีคอรท์ที่ เหมือนกันที่ตำแหน่งเดียวกันอีก ไม่รู้แฮะ  คอรท์เดียวกันจับได้ทั้งคอกีต้าร์ทำไมไม่เปลี่ยนโพซิชั่น แบบอีกคน ตีสายเปิด อีก คนตีคอรท์พาดบาร์ อีกคน เล่น คอรท์ที่ไม่มีเสียงเบส ให้เสียงกีต้าร์มันประสานกัน  ผมรู้สึกว่า เพลงไทยสมัยนี้มันเรียบเรียงง่ายเกินไป  ผมเห็นประจำเลย กับ นักกีต้าร์  ที่ออก คอนเสิรท์  ที่หน้าบาน มาสัมภาส์ตาม รายการต่างๆ แล้วมาเล่นเพลงให่ฟัง  ดูแล้ว ถ้าเรามีโอกาศ น่าจะทำได้ดีกว่าเขารึเปล่า แต่ทำออกมา คนก็คงไม่ฟังอีกขายเทปไม่ได้อีกอ้าว   เพราะคนฟังหูไม่ถึงหรือไง อ้าวแบบนี้ดูถูกคนฟังอีก ว่าเข้าไปนั่น  อย่างนี้ ดนตรีต้องพัฒณาการฟังด้วย ใช่รึเปล่า
จะไปกันใหญ่แล้ว เรา  
ศินปินคือผู้นำเสนอ  สิ่งในใจของตัวเอง  แบบนี้ เทป ที่นำเสนอ ไม่ถูกหู ก็ ไม่น่าสะสมอีก เช่นกัน  เพลงมันก็วนเวียนอยู่แบบนี้ เป็นวัฐจักร ทั้งผู้ให้และทั้งผู้รับ มีเกิดมีดับ
มันเป็นปัจเฉก ของคนเราจริงๆ  
ที่มีความคิดที่แตกต่างกัน มีการรับรู้ที่แตกต่างกัน  ความคิดมาก ผ่านโลกมามาก  เดี่ยวก็ กลายเป็นเฒ่าธารก อีกครั้ง  มนุษย์เรานี่  ไม่มีจบจริงๆ
ผมเอาเพลงเก่า ของ คณะ อเมริกา  มาฟังเล่นๆครับ  แม้ จะนำมาร้องใหม่ การประสานเสียงนั้น ถึงขั้นสุดยอดครับ
ทำแนวประสานเสียงเลยครับ ถ้า อณาคตเป็น ศินปิน ระดับแนวหน้าขึ้นมา  
ผมจะซื้อแผ่น ซีดี มาสะสมครับและจะติดตามทุกชุดครับ และโดยไม่โหลดฟรี ไม่ซื้อ ซีดีเถื่อนด้วยครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=iTlnpopdSXI" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=iTlnpopdSXI</a>

มาร้องใหม่ ร้องเสียงประสานเป็นเสียงหลัก น่าฟังมากๆ เพลงดั้งเดิมคณะอเมริกา  อเมริโกย ครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
ก็ต้องค่อยๆเก็บประสบการณ์กันไปแหละนะครับ ของแบบนี้ต้องทำเยอะๆ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

aneng

• member
ครับน้าเบียร์ถ้าผมทำสำเร็จต้องเอามาให้เจ้าของทำนองฟังแน่  ส่วนคุณredtopopผมก็คิดอย่างนั้น  รู้ไหมทำไมเพลงไทยถึงไม่ไปไหน..เพราะถ้าคุณredtopopอยากมีอาชีพนักแต่งเพลง คุณredก็อาจจะเสียเวลาเปล่า...เพราะคนที่มีอาชีพนี้อยู่แล้วเขาไม่เปิดโอกาสให้คุณง่ายๆหรอก...สิ่งที่เขากลัวคือคลื่นลูกใหม่ไปซัดเขาตกเก้าอี้ทำงาน...แล้วคุณคิดว่าคนๆนึงจะพูดถึงความรักได้ซักกี่พันครั้งถ้ามันเป็นอาชีพที่ต้องเขียนถึง...มันตันไงครับ ไม่ตันเนื้อก็ตันทำนอง...การลอกทำนองคือเบสิคของการเริ่มต้นเขียนเพลงเลย....เพราะเพลงที่ดังเกิดจากทำนองที่ไพเราะ70เปอร์เซ็นต์30เปอร์เซ็นต์คือเนื้อร้อง แต่ถ้าเขียนเนื้อร้องให้สำผัส(แต่เดี๋ยวนี้เขาแอนตี้กันว่าเชย)น่ะเพลงจะเป็นอมตะ เพราะการสำผัสจะทำให้จำได้นานกว่าการทิ้งสำผัส...เด็กดีเป็นศรีแก่ชาติ เด็กฉลาดชาติเจริญ..เพลงชาติไทยถึงไม่ร้อง ไม่พูดถึงก็ยังจำได้ดี..เพลงเก่าๆก็จำได้เพราะสำผัส...ส่วนทำนองที่ไพเราะนะฟังเนื้อไม่รู้เรื่องก็ไพเราะ..เพลงฝรั่ง เกาหลี..จีน..ญี่ปุ่น..ฟังไม่รู้ก็ชอบเพราะทำนองมันไง..การลอกทั้งดุ้นเพื่อขายตอนนี้ทำไม่ได้แล้ว..แต่เอากลิ่นมันมาได้ เพราะกฎหมายให้เหมือนกันได้ไม่เกิน10ตัวโน๊ตต่อเนื่องถึงไม่ละเมิดลิขสิทธิ์..ความเปลี่ยนแปลงบางอย่างที่ผมสังเกตุคือ...เมื่อก่อนนักแต่งเพลงดังคือครูเพลง  นั่งหัวโต๊ะเลยสั่งนักร้องสั่งนักดนตรีแต่เดี๋ยวนี้นักดนตรีคือโปรดิวเซอร์นั่งหัวโต๊ะ โยนทำนองให้เอาไปเขียนเนื้อ..แล้วเบสิคของนักดนตรีคือการแกะเพลงครับ..เพราะฉะนั้นเหมือนนะไม่แปลกไม่เหมือนสิแปลก...ส่วนนักร้องนักดนตรีหล่อๆส่วนใหญ่นั่นคงไม่ใช่เทพหรอก..ของจริงนะอาจารย์ปู่แก่ๆอยู่ในห้องอัดนั่นแหละน่าจะใช่..

^^ลอยลม^^

• member
ครับน้าเบียร์ถ้าผมทำสำเร็จต้องเอามาให้เจ้าของทำนองฟังแน่  ส่วนคุณredtopopผมก็คิดอย่างนั้น  รู้ไหมทำไมเพลงไทยถึงไม่ไปไหน..เพราะถ้าคุณredtopopอยากมีอาชีพนักแต่งเพลง คุณredก็อาจจะเสียเวลาเปล่า...เพราะคนที่มีอาชีพนี้อยู่แล้วเขาไม่เปิดโอกาสให้คุณง่ายๆหรอก...สิ่งที่เขากลัวคือคลื่นลูกใหม่ไปซัดเขาตกเก้าอี้ทำงาน...แล้วคุณคิดว่าคนๆนึงจะพูดถึงความรักได้ซักกี่พันครั้งถ้ามันเป็นอาชีพที่ต้องเขียนถึง...มันตันไงครับ ไม่ตันเนื้อก็ตันทำนอง...การลอกทำนองคือเบสิคของการเริ่มต้นเขียนเพลงเลย....เพราะเพลงที่ดังเกิดจากทำนองที่ไพเราะ70เปอร์เซ็นต์30เปอร์เซ็นต์คือเนื้อร้อง แต่ถ้าเขียนเนื้อร้องให้สำผัส(แต่เดี๋ยวนี้เขาแอนตี้กันว่าเชย)น่ะเพลงจะเป็นอมตะ เพราะการสำผัสจะทำให้จำได้นานกว่าการทิ้งสำผัส...เด็กดีเป็นศรีแก่ชาติ เด็กฉลาดชาติเจริญ..เพลงชาติไทยถึงไม่ร้อง ไม่พูดถึงก็ยังจำได้ดี..เพลงเก่าๆก็จำได้เพราะสำผัส...ส่วนทำนองที่ไพเราะนะฟังเนื้อไม่รู้เรื่องก็ไพเราะ..เพลงฝรั่ง เกาหลี..จีน..ญี่ปุ่น..ฟังไม่รู้ก็ชอบเพราะทำนองมันไง..การลอกทั้งดุ้นเพื่อขายตอนนี้ทำไม่ได้แล้ว..แต่เอากลิ่นมันมาได้ เพราะกฎหมายให้เหมือนกันได้ไม่เกิน10ตัวโน๊ตต่อเนื่องถึงไม่ละเมิดลิขสิทธิ์..ความเปลี่ยนแปลงบางอย่างที่ผมสังเกตุคือ...เมื่อก่อนนักแต่งเพลงดังคือครูเพลง  นั่งหัวโต๊ะเลยสั่งนักร้องสั่งนักดนตรีแต่เดี๋ยวนี้นักดนตรีคือโปรดิวเซอร์นั่งหัวโต๊ะ โยนทำนองให้เอาไปเขียนเนื้อ..แล้วเบสิคของนักดนตรีคือการแกะเพลงครับ..เพราะฉะนั้นเหมือนนะไม่แปลกไม่เหมือนสิแปลก...ส่วนนักร้องนักดนตรีหล่อๆส่วนใหญ่นั่นคงไม่ใช่เทพหรอก..ของจริงนะอาจารย์ปู่แก่ๆอยู่ในห้องอัดนั่นแหละน่าจะใช่..
เ็ห็นด้วยเลยครับเพลงสมัยนี้หาสัมผัสฟังแล้วเคลิ้มเหมือนสมัยก่อนไม่ได้เลย เหรอหูเราโบราณเองหว่า ถ้าน้าanengแต่งเสร็จก็เอามาให้ฟังด้วยนะครับเผื่อจะได้ช่วยๆกันในเรื่องคำร้องได้
ูู^^ ความจริงใจสุดท้ายไม่มีความหมายกับโลกที่มันลวงหลอก มันช่างโหดร้าย ^^

katika

• member
  • Feel good~
อยากแต่งเพลงเองเป็นมั่ง

eake

• member
ตอบกันยาวจัง..^^ ในหัวข้อผมคิดว่า .D ครับ

aneng

• member
ขอบคุณน้าเบียร์ที่ให้เขียนเื้นื้อเพลงบ้านไม้....ตอนนี้ผมจะต้องนอนฟังเมโลดี้ของเพลงจนกว่าจะจำได้ทุกเม็ด(จำยากซะด้วยสิสมองผม)ซัก2-3วันถ้าจำได้แล้วผมก็จะฮัมเมโลดี้ไปเรื่อยๆจนติดปาก อาบน้ำ  ขับรถ ทำกับข้าว ฯลฯจนเนื้อมันผุดขึ้นมาเอง  หาเหล้ากินให้เมากลิ้งไปเลย...555(เชื่อไหมน้าเบียร์อาจารย์ที่สอนผมแต่งเพลงกว่าจะได้เพลงดังซักเพลงนึงหมดกัญชาเป็นต้นเลย555)(ตัวอย่างไม่ดีอย่าเอาอย่างนะเด็กๆ...เขาเป็นกันได้แค่นั้นจริงๆ...พวกนี้น่ะ..ส่วนพวกเธอนะยังเป็นอะไรอย่างอื่นที่ดีดีได้อีกเยอะ...ต้องมาดูจุดจบด้วย จุดจบมันดูไม่จืดเลยจริงๆ)... ;D ;D ;D

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี

ผมก็เขียนเพลง - แนวทั่วๆไป

แม้แต่แนวลูกทุ่ง เคยส่งค่ายด้วย แต่หายต๋อม ///

ใครจะเอาไปทำดนตรีก็บอกน่ะครับ
คิดดี ทำดี พูดดี

FOTOBEER

• member
ขอบคุณน้าเบียร์ที่ให้เขียนเื้นื้อเพลงบ้านไม้....ตอนนี้ผมจะต้องนอนฟังเมโลดี้ของเพลงจนกว่าจะจำได้ทุกเม็ด(จำยากซะด้วยสิสมองผม)ซัก2-3วันถ้าจำได้แล้วผมก็จะฮัมเมโลดี้ไปเรื่อยๆจนติดปาก อาบน้ำ  ขับรถ ทำกับข้าว ฯลฯจนเนื้อมันผุดขึ้นมาเอง  หาเหล้ากินให้เมากลิ้งไปเลย...555(เชื่อไหมน้าเบียร์อาจารย์ที่สอนผมแต่งเพลงกว่าจะได้เพลงดังซักเพลงนึงหมดกัญชาเป็นต้นเลย555)(ตัวอย่างไม่ดีอย่าเอาอย่างนะเด็กๆ...เขาเป็นกันได้แค่นั้นจริงๆ...พวกนี้น่ะ..ส่วนพวกเธอนะยังเป็นอะไรอย่างอื่นที่ดีดีได้อีกเยอะ...ต้องมาดูจุดจบด้วย จุดจบมันดูไม่จืดเลยจริงๆ)... ;D ;D ;D

รอฟังเลยครับ   การแต่งเพลง มันต้องใช้อารมย์และ เวลาที่เหมาะสมจริงๆเลยครับ  โดยส่วนตัวผมนะ บางทีตั้งใจว่า วันนี้จะแต่งเพลง คิดทั้งวันก็คิดไม่ออก  พอวันไหนครึ้มๆ กรึ่มๆ อยู่คนเดียวเงียบๆ ไม่ถึงชั่วโมงก้แต่งเสร็จไปแล้ว......อิอิ หมดไปหลายกระป๋องเหมือนกันครับ

lumlong

• member
ลองคิดคอร์ด แล้วเดินเบสถามคอร์ด แล้วใส่เมโลดี้เข้าไป
แล้วไปซื้อหนังสือ การแต่งทำนองสอดประสาน ของจุฬามาอ่าน  ;D
Lovin'BLUE

aneng

• member
อ้างถึง
ผมก็เขียนเพลง - แนวทั่วๆไป

แม้แต่แนวลูกทุ่ง เคยส่งค่ายด้วย แต่หายต๋อม ///

ใครจะเอาไปทำดนตรีก็บอกน่ะครับ
นั่นแหละปัญหา คือค่ายเพลงนะเค้าจะรับเลยถ้าเราเคยมีเพลงดัง แต่ถ้าเราจะมีเพลงดังก็ต้องมีคนเอาไปร้อง และเขาจะบอกว่าฝีมือเราต้องเหนือกว่าเขาถ้ามีฝีมือแค่นี้ เขาทำเองก็ได้ เขามีทีมสุดยอดอยู่แล้ว..ถ้าเราไม่มีเพื่อนฝูงพี่น้องที่อยู่ในทีมสุดยอด ก็ฝันไปเถอะ เขาไม่เปิดโอกาสให้คนแปลกหน้าไปหากินแข่งกับเขาหรอก...ตำแหน่งนี้ไม่เคยเปิดรับสมัครครับ..สมัครเป็นยามง่ายกว่า..กีตาร์1ตัวร้องลงยูทูปเลยครับ..ดูซิจะได้กี่วิว...ให้คนฟังตัดสิน ไม่ใช่ใครที่ไหนไม่รู้มาตัดสินเรา  อาจารย์ผมเคยบอกถูกหูหมาเข้าตาเจ็ก..บางทีเราแต่งมาว่าเพราะ อาเฮียบอกใช้ไม่ได้  ทีเราไม่ชอบเลยมันเอาไปเชียร์ซะงั้น...เพลงดังบางเพลงนะจะโยนทิ้งอยู่แล้วคนร้องคนแต่งจะกลับไปเลี้ยงควายอยู่แล้วDJ.เอามาเปิดเล่นๆคนฟังชอบขอมาถล่มทลายเลย...ดังซะงั้น...รู้จักเสือธนพลไหม รับจ้างทาสีที่อาร์เอสยืนทาสีเสร็จเอากีตาร์มานั่งเล่น  โปรดิวเซอร์เดินผ่านมาได้ยิน น้องแต่งเพลงเป็นไหม แต่งเป็นแต่งมาให้พี่ฟังหน่อย  ดังซะ วาสนาครับ..ผมไม่รู้จะเรียกว่าอะไร...

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
อ้าว เสือธนพลเป้นช่างสีมาก่อนเหรอ   ฝีมือแต่งเพลงไม่ธรรมดาเลยครับ ผมติดตามมาตั่งแต่ชุดแรกเลยครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!