Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 910 ครั้ง)

thanarat.s

• member
ขอคำแนะนำครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 22:51:25 »
yamaha APX 700II กับ CPX 700II ต่างกันตรงไหนบ้างครับ และตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน รบกวนพวกพี่แนะนำด้วยครับ.. ???

pomguitar

• member
Re: ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 10:56:43 »
ที่ต่างกันชัดเลยคือ ขนาดของ BODY

APX series จะตัว(Body)เล็กกว่า CPX series ง่ายๆว่า APX เป็นแบบ small body

มีข้อดีข้อด้อยคนละแบบ เช่น APX เวลาที่เล่นแบบฟิงเกอร์ จะได้โน๊ตคม
และแหลมมากกว่า แต่ตีคอร์ดแรงๆ จะไม่เคลีย เท่าไหร่
ส่วน CPX เวลาเล่นฟิงเกอร์ จะได้โน็ตไม่ชัด และแหลมคมเท่ากับ APX

แต่ว่า..เนื้อเสียงของตัวโน๊ตจะหนากว่า และเล่นตีคอร์ดจะกังวาน และชัดเจนกว่าพวก APX

ทั้งหมดอยู่ที่ความชอบของแต่ละท่าน ท่านชอบแบบไหน ก็เอาแบบนั้น

thanarat.s

• member
Re: ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 21:20:06 »
ขอบคุณครับ